ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถใหม่ แทนคันเก่าหน่อยครับ เลือกมา2เดือนแล้ว  (อ่าน 8579 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
สมาชิกใหม่ครับผม ติดตาม HLM มานาน เพิ่งสมัครสมาชิกครับ
เพราะว่ามีปัญหาคิดไม่ตก มา2เดือนแล้ว

Condition :
1. ตอนนี้ที่บ้านมีรถ 3 คันครับ คือ
1.1.Jazz GE 2008 1.5 SV เลขไมล์ 165000 โล ออกปี 2008
1.2 Mazda 2 sedan Maxx sport รุ่นที่แล้ว เลขไมล์ 84000 โล ออกปี 2010
1.3 Pajero sport 3.2 GT รุ่นที่แล้ว เลขไมล์ 150000 โล ออกปี 2009

2. ต้องการเปลี่ยนรถใหม่ครับ แต่อยากให้ที่บ้านยังคงมีรถ 7 ที่นั่งไว้สำหรับเที่ยวทางไกล ขนของเยอะๆได้
3. ทั้ง 3 คัน สามารถเวียนกันใช้ได้หมดครับ คนใช้ มี 3 คน เจ้าของคือผมเอง แต่ว่า จะต้องมีรถไว้ใช้ในเมือง 1 คัน ที่ประหยัดน้ำมันหน่อย คล่องตัว ไว้ขับไปทำงานครับ
4. ราคาขายมือ2 Jazz จะได้ราว 270000-290000 / Mazda2 นี่อ่วมครับ 200000 ยังแทบจะขายยาก / PJS ได้ 500000-600000
5. คันใหม่ที่ซื้อ ต้องปลอดภัยกว่าคันเก่าครับ อันนี้เน้นมาก อยากได้ ที่มีถุงลม 6-7 ใบ

-------------------------
ผมก็เลยว่า ผมจะ
ทางเลือกที่ 1
- ขาย น้องปา PJS เอาไป ดาวน์ New PJS ตัวท็อป แต่พอได้ไปลองขับแล้ว รู้สึกได้เลยว่า ช่วงล่างแย่กว่า PJS 3.2 ตัวเก่าครับ
คือมันนุ่ม นิ่ม เหลือเกิน ขับลองแค่ 10-15 นาที ลงรถมาจะอาเจียนครับ เวียนหัว ถามภรรยาที่นั่งหลัง บอกเป็นเหมือนกัน คือรถเงียบกว่าคันเก่า แต่มันโคลงครับ ลงคอสะพานจะรู้สึกเลยว่า รถเด้งยวบยาบ และไม่มั่นใจเหมือนตัวเก่า (แม้ไม่เท่า Mu-X แต่ผมว่าความรู้สึกคล้ายกัน ) โดยเฉพาะเวลาเข้าโค้ง มันเกาะถนนกว่าตัวเก่าครับ มั่นใจกว่า แต่ทำไมรู้สึกได้ว่า มันโคลงกว่า คือเอียงกว่าน่ะครับ ตอนนี้เลยชักไม่มั่นใจ กลัวว่าใช้ไปนานๆ จะไม่ชิน หรือทนอาการเวียนหัวนี้ไม่ไหว
- หันไปมอง New Fortuner Option ก็ไม่ได้ขี้เหร่ แม้หลังจะเป็น ดรัมเบรคก็เหอะ แต่ยังไม่ได้ลองขับ อยากทราบว่า กระด้างกว่า PJS ตัวเก่าเยอะไหมครับ
- Ford Everest ช่วงล่างดีทีเดียว ความรู้สึกคล้ายๆ PJS ตัวเก่า แต่นิ่งกว่าอีก option จัดเต็มมาก แต่เบื่อตรงภาษี 3.2 ลิตรที่แพงเหลือเกิน แถมไม่ได้ประหยัดน้ำมันอะไรมากนัก อีกอย่างไม่มั่นใจการบริการหลังการขาย เลยชะลอๆไว้

ทางเลือกที่2
- ขาย Jazz ครับ เอามาดาวน์ CX-3 จากการไปลองขับมา ยอมรับว่าขับสนุกมาก เร่งดี คันเร่งตอบสนองได้เร็วทันใจคิด อาการแลคน้อยมาก ช่วงล่างประเสริฐ และเบรคเอาอยู่จริงๆไม่ต่างจาก CX-5 เลย ตอนแรกมอง CX-5 ไว้ แต่ว่ามีรถใหญ่แล้วคือ PJS เลยหันไปหา CX-3 2.0S ตัว top ซึ่งระบบความปลอดภัย จัดมาเต็มมาก มากกว่า CX-5 2.0S ในบางอย่างซะอีก แต่ราคาถูกกว่ากันตั้ง 3 แสน เสียตรงที่ไม่มี cruise control ไม่มีเบาะไฟฟ้าคนขับ ซึ่ง2อย่างนี้ ผมอยากได้มากทีเดียว อีกอย่างคือ เบาะหลังแคบจริงไรจริง ด้านหลังก็จุของน้อยมาก ซื้อมาตอบสนอง Need ด้านการขับขี่อย่างเดียวเลย
อีกอย่างคือ พอลงจาก CX-3 มาขับ Mazda2 Maxx sport(ตัวที่ทำช่วงล่างมาพิเศษต่างจากรุ่นธรรมดาน่ะครับ) อ่าวเฮ๊ย รู้สึกได้ว่า Feeling แทบไม่ต่างกัน Mazda2 ออกจะทรงตัวดีกว่า เข้าโค้งดีกว่าCX-3 ด้วยซ้ำ ต่างกันที่อัตราเร่งเท่านั้น มันเลยตะขิดตะขวงใจว่า จะเอา CX-3 มาทำไม ในเมื่อ Mazda 2 ตัวที่ใช้อยู่ก็พอได้อยู่

-ขาย Jazz หันไปคบ HR-V ตัวรองท็อป limited (ราคาเท่าๆกันกับ CX-3ตัวท็อป) จากการทดลองขับมา มันก็โอเคนะครับ ทั้งช่วงล่าง อัตราเร่ง ไม่ได้น่าเกลียด แต่ก็ไม่สู้ CX-3 การนั่งสบายๆของคนขับ มีเบาะไฟฟ้า cruise control แต่ระบบความปลอดภัย pre-collision นี่ไม่มีเลย แลกมากับ ศุนย์ที่น่าไว้ใจ และราคาขายต่อในอนาคตที่ดีกว่า CX-3 แน่ๆ แถมนั่งหลังก็สบาย ซึ่งปกติผมเป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว เต็มที่ 140 ไม่เคยเกินนี้เลย เฉลี่ยๆก็ 80-110

เลยขอปรึกษา ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทางเลือกไหนดี หรือมีทางเลือกอื่นๆไหมครับ
ขอบคุณครับ
 :) :) :) :)
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
        คนใช้รถมี 3 คน จึงต้องใช้รถ 3 คันใช่หรือเปล่า  ถ้าจะเปลี่ยนรถคงต้องถามคนที่ใช้รถสิครับ  ส่วนคันที่ จข.กท.ใช้ก็เลือกเปลี่ยนได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ CJ.

เปลี่ยน Jazz เป็น HRV หรือ CX3 น่าสนใจครับ

แต่เชีบร์ HRV นะ คหสต.ผมว่า CX3 ขับดีกว่าแต่ภายในรู้สึกอึดอัดเกินไป
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TNN

คนใช้รถมี 3 คน จึงต้องใช้รถ 3 คันใช่หรือเปล่า  ถ้าจะเปลี่ยนรถคงต้องถามคนที่ใช้รถสิครับ  ส่วนคันที่ จข.กท.ใช้ก็เลือกเปลี่ยนได้ตามใจชอบ

อีก2ท่าน เขาใช้บ้าง ไม่ใช้บ้างครับ ส่วนใหญ่ก็ไปห้าง ไปตลาด
เพราะว่าอยู่บ้านเฉยๆครับ ขับคันไหนไปไหนก็ได้ครับ
เลยอยู่ที่ผมนี่ล่ะครับ ว่าจะใช้คันไหนดีครับ
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ Sit: )

ทำไมถึงอยากขายหละครับ
มีคันไหนเป็นอะไร หรือมี need อะไรเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขายแจ๊สไปคบ HRV หรือ CX3 จะทำให้มีรถที่หลากหลายดีกว่ามั้งครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขาย Mazda 2 ไปออก  3    เพราะ2ตัวนี้ไม่ประหยัดเท่าไหร่

แล้วเอาแจ็ซไว้ในเมือง    ออกออกเมืองเอาปาไป   

เพราะแจ็ซน่าจะหาที่ซ่อมง่ายกว่าแม้จะเก่ากว่าก็ตาม
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mile

เป็นผมคงเก็บแจ็ส กับ มาสด้าสอง ไว้ใช้ในเมืองขับไปทำงานเพราะดูแล้วคล่องตัวดีครับ

จากนั้นก็ขาย ปาเจโร่ตัวเก่าไปส่วนตัวเลือกใหม่อย่าง นิวปา กับ นิวจูนนั้น เลือกตัวไหนก็ได้ครับแล้วไปเปลี่ยนโช๊คกับสปริงเตรียมงบไว้ซัก5หมื่นนี่จบเลยครับ หนึบ นิ่ง แน่น นุ่ม ไม่โคลงไม่ยวบ

ออฟไลน์ tnp_super

เอามาสด้า 2 ดีเซลกะ อินโนว่าใหม่ครับ

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าเป็นผมจะเก็บแจ๊ส และมาสด้า 2 ไว้
แล้วขายปาเจโร่ ไปออก Everest 2.2+ ครับ เพราะได้รถช่วงล่างดีกว่าเดิม อาจจะประหยัดกว่าเดิม เสียภาษีน้อยลง
แจ๊สกับมาสด้า2ไว้ใช้ในเมืองสลับกันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

pjs 3.2 นี่เครื่องอะไรนึกไม่ออก ถ้าเบนซินติดแก็ส ขายทิ้งซื้อตัวใหม่โลด ถ้ายังดีเซลเก็บไว้ก็ดี

ถ้าเก็บ pjs ไว้ เป็นผมจะขาย 2 ทิ้งซื้อ cx3 แต่ถ้าตัวเลือกแยอะกว่านี้จะเลือก 3 ตอนนี้ส่วนลดแยอะไม่ก็รอ mc

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมแบ่งเป็น 2 ทางเลือกครับ แต่เก็บแจสแน่ๆ เพราะดูจากการใช้งานใช้เฉลี่ยคงหยิบมากกว่า2

1.ขาย PJS ไปออก HRV ครับ ไปลองดูความกว้างนี่ไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย แถมขับไม่เร็ว มันก็ไม่ได้ต่างปันมากมาย แต่ความสบายนี่โอเคเลยครับ ราคาถูกกว่า PPV พอสมควร

2.ขายมาสด้า 2 ไปออก มาสด้า 3 จะได้มีรถที่หลากหลายครับ

ออฟไลน์ ps000000

สงสารทั้งสามคันเหมือนหมูรอเชือด

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ สิ่งแรกที่คิดเลยคือเปลี่ยนเจ้าปาเป็นเจ้าเอฟครับ เพราะเวลาเดินทางไกลผมว่ารถที่ขับแล้วรู้สึกสบายสุดมันย่อมดีกว่าอยู่แล้ว เอาแค่ตัว 2.2+ ก็พอครับ
ไม่ต้องจ่ายแพงขนาดต้องเอาตัวท๊อปก็ได้ แต่จะบอกว่าเบาะแถว 3 นี่ค่อนข้างห่วยแตกนะครับ มันจะดีกว่านี้มากถ้ามันเอนได้

สิ่งต่อมาที่ผมคิดคือเปลี่ยนเจ้ามาสด้า 2 เป็น C-segment อาจจะเล่นแบรนด์รองอย่างมาสด้า 3 ตัวไมเนอร์นี้ก็ได้ครับ เพราะพี่มีรถตลาดไว้คอยรับใช้อยู่แล้ว 1 คัน ตัวเลือกนี้ก็ไม่เลวนะครับ
หรือจะซื้อ civic FC ก็ได้ครับ

ทั้งหมดเป็น คหสต นะครับ ถ้าเป็นผมคงจัดตามนี้แหละครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเป็นผมๆจะเอามาทางเลือกไปผสมกันกลายเป็น ขาย pjs แล้วเอาไปออก CX5 2.2 fwd ครับ เห็น จขกท ก้ชอบอยู่หนิครับ

ออฟไลน์ TNN

1. ที่อยากเปลี่ยนจริงๆ คือ PJS ตัวเก่าครับ (3.2GT เครื่องดีเซลเทอร์โบธรรมดาครับ)
แจ้งข้อเสียให้ทราบครับ แต่ละคัน เผื่อท่านใดจะหามาใช้ 
1.1 PJS ตัวเก่า กินน้ำมันพอสมควร ใช้มา 7 ปี กินที่ 8-10 โลลิตรครับ
1.2 พวงมาลัยหนักครับ มี3คัน เวียนกันใช้ ไม่มีใครอยากขับ PJS ครับ ลำบากเวลาเข้าจอด เข้าซอง ส่วนใหญ่เน้นขับทางไกล ขึ้นเขา ลงธาร โดยผมขับเองซะส่วนใหญ่ ดังนั้นมีก็เหมือนใช้ไม่คุ้ม ที่เลขไมล์เยอะเพราะที่บ้านเน้นเที่ยวครับ  ;) ;)
1.3 ภาษี เครื่อง 3.2 ปีละ 7000 กว่าบาทครับ แพงมาก
1.4 เบาะนั่งคนขับ เมื่อยมาก ทั้งที่มีเบาะไฟฟ้า8ทิสทาง มี cruise control แต่เมื่อยจริงๆ ขับแค่ 10-20 นาทีก็เมื่อยแล้ว ในขณะที่เบาะ Mazda2 กลับนั่งสบาย กระชับ ขับไกลกลับไม่เมื่อยเท่า
1.5 หนวกหูครับ เป็นรถที่เก็บเสียงได้ห่วยมาก เสียงเครื่องดัง ราวเรือกลไฟ เฟืองท้ายหอน
1.6 แอร์มีแค่ 2 แถว แถวกลางไม่มีครับ รุ่นผมมีแค่แถวหน้ากับแถว3 แถวสองนี่เหงื่อท่วมตอนขึ้นรถใหม่ๆ ต้องแจกพัดคนละอัน
1.7 เบรคไม่ได้ดีอะไรมากมาย PJS ตัวใหม่ เบรคดีกว่ามากครับ
1.8 พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้า เป็นเกือบทุกคันครับ โดยเฉพาะเวลา ขับทางขรุขระ ต่างจังหวัด ประคองกันเมื่อยมือทีเดียว

แต่ข้อดีคือ
1.7 ช่วงล่างมันดีครับ อันนี้ยอมรับเลย
1.8 แอร์เย็นเร็วมาก ใช้มา7ปี เรื่องแอร์ไม่เคยงอแงสักครั้งเดียว ไม่เคยซ่อมไม่เคยร้อน ไม่เคยเสีย

ส่วนการจะขาย Mazda2 บอกตรงๆทำใจลำบากครับ ราคาลดฮวบมาก แต่ใน3คันนี้ ผมว่ามันสมรรถนะดีกว่าเขาเลยครับ
Jazz นั้นเป็นรถที่"คุ้ม"ที่สุดครับ ประหยัดน้ำมัน กว้าง โปร่ง เแอร์เย็น ขายก็ได้ราคาดี  ยังไม่เคยซ่อมจุกจิกอะไรเลยครับ ใช้ทนเหมือนกัน
คือตอนนี้กำลังลำบากใจ จะขาย PJS หรือ Jazz ดีครับ
PJS นี่นานๆใช้ที ก็ไม่น่าจะขายไม๊ครับ ขายก็ขาดทุนเยอะกว่าขายJazz แต่Jazz นี่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ทุกคันสภาพดีหมด แต่ผมอยากเปลี่ยนเองล่ะครับ รถมันไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ คิดว่าจะเปลี่ยนทุก 7-8 ปีอยู่แล้วครับ
HRV 1.8 EL

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขายปาสิครับ ดูแล้วคุณมีความสุขกับมันน้อยที่สุดแล้วส่วนจะเปลี่ยนเป็นอะไรค่อยว่ากัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
1. ที่อยากเปลี่ยนจริงๆ คือ PJS ตัวเก่าครับ (3.2GT เครื่องดีเซลเทอร์โบธรรมดาครับ)
แจ้งข้อเสียให้ทราบครับ แต่ละคัน เผื่อท่านใดจะหามาใช้ 
1.1 PJS ตัวเก่า กินน้ำมันพอสมควร ใช้มา 7 ปี กินที่ 8-10 โลลิตรครับ
1.2 พวงมาลัยหนักครับ มี3คัน เวียนกันใช้ ไม่มีใครอยากขับ PJS ครับ ลำบากเวลาเข้าจอด เข้าซอง ส่วนใหญ่เน้นขับทางไกล ขึ้นเขา ลงธาร โดยผมขับเองซะส่วนใหญ่ ดังนั้นมีก็เหมือนใช้ไม่คุ้ม ที่เลขไมล์เยอะเพราะที่บ้านเน้นเที่ยวครับ  ;) ;)
1.3 ภาษี เครื่อง 3.2 ปีละ 7000 กว่าบาทครับ แพงมาก
1.4 เบาะนั่งคนขับ เมื่อยมาก ทั้งที่มีเบาะไฟฟ้า8ทิสทาง มี cruise control แต่เมื่อยจริงๆ ขับแค่ 10-20 นาทีก็เมื่อยแล้ว ในขณะที่เบาะ Mazda2 กลับนั่งสบาย กระชับ ขับไกลกลับไม่เมื่อยเท่า
1.5 หนวกหูครับ เป็นรถที่เก็บเสียงได้ห่วยมาก เสียงเครื่องดัง ราวเรือกลไฟ เฟืองท้ายหอน
1.6 แอร์มีแค่ 2 แถว แถวกลางไม่มีครับ รุ่นผมมีแค่แถวหน้ากับแถว3 แถวสองนี่เหงื่อท่วมตอนขึ้นรถใหม่ๆ ต้องแจกพัดคนละอัน
1.7 เบรคไม่ได้ดีอะไรมากมาย PJS ตัวใหม่ เบรคดีกว่ามากครับ
1.8 พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้า เป็นเกือบทุกคันครับ โดยเฉพาะเวลา ขับทางขรุขระ ต่างจังหวัด ประคองกันเมื่อยมือทีเดียว

แต่ข้อดีคือ
1.7 ช่วงล่างมันดีครับ อันนี้ยอมรับเลย
1.8 แอร์เย็นเร็วมาก ใช้มา7ปี เรื่องแอร์ไม่เคยงอแงสักครั้งเดียว ไม่เคยซ่อมไม่เคยร้อน ไม่เคยเสีย

ส่วนการจะขาย Mazda2 บอกตรงๆทำใจลำบากครับ ราคาลดฮวบมาก แต่ใน3คันนี้ ผมว่ามันสมรรถนะดีกว่าเขาเลยครับ
Jazz นั้นเป็นรถที่"คุ้ม"ที่สุดครับ ประหยัดน้ำมัน กว้าง โปร่ง เแอร์เย็น ขายก็ได้ราคาดี  ยังไม่เคยซ่อมจุกจิกอะไรเลยครับ ใช้ทนเหมือนกัน
คือตอนนี้กำลังลำบากใจ จะขาย PJS หรือ Jazz ดีครับ
PJS นี่นานๆใช้ที ก็ไม่น่าจะขายไม๊ครับ ขายก็ขาดทุนเยอะกว่าขายJazz แต่Jazz นี่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ทุกคันสภาพดีหมด แต่ผมอยากเปลี่ยนเองล่ะครับ รถมันไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ คิดว่าจะเปลี่ยนทุก 7-8 ปีอยู่แล้วครับ

ถ้าตามนี้
PJS ขายไปขาดทุนเยอะ และเอาไว้ใช้ตอนไปต่างจังหวัดไกลๆ  คง นานๆ ขับ ปีนึงไม่ถึง 2-3 ครั้ง ดังนั้นเก็บไว้
ส่วน Jazz กับ M2 ขายไป แล้วออก CX-3 ตัว 2.0 เบนซิน มาแทน
ก็จะได้ตามความต้องการของ จขกท. คือ มีรถขับในเมือง 1 คัน ที่คล่องตัวขับสนุก สำหรับทุกคนในบ้าน  และยังเหลือรถคันใหญ่ไว้ออก ทริป ต่างจังหวัด

แต่ถ้าเป็นผมเอง จะขาย PJS กับ M2 แล้วไปออก CX-5
ส่วนเก็บ Jazz ไว้ เพื่อขับไปห้าง ไปตลาด เนื่องจากประหยัด น้ำมัน และนั่ง 3 คน สบาย คันเล็กกำลังเหมาะสำหรับ ใช้งานในเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 13:44:36 โดย TheZero »

ออฟไลน์ akewizard

เป็นโจทย์ในการคิดเรื่องรถที่สนุกดีครับ... ส่วนตัวผมแนะนำอย่างนี้นะครับ

สมการขั้นแรก ผมคงแก้โดยการขาย Mazda 2 ออกไปก่อน ด้วยเหตุผลว่าเก็บ Jazz ไว้เป็นรถขับในเมืองซึ่งเอนกประสงค์กว่า และเก็บ PJS ไว้ใช้ขับเที่ยวต่างจังหวัดนานๆที(แต่ก็ต้องยอมเสียภาษีแพงต่อไป :'()
จากนั้นโจทย์จะเริ่มง่ายขึ้น เพราะมีรถ 2 คันเดิมที่ตอบการใช้งานได้หลากหลายแล้วพอสมควร จะทำให้มีอิสระในการเลือกคันที่ 3 จะเอารถแบบไหนก็ได้

ซึ่งพอเป็นแบบนี้แล้ว ถ้าจะเอา CX-3 ก็จัดมาได้เลยแบบไม่ต้องตะขิดตะขวงใจครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

อ่านดีๆจะรุ้ว่า เขาอยากได้แจส
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ J_Serie5

ขาย PJS ออกไปแล้วซื้อรถพวกนี้น่าสนใจกว่าครับ
- CX5 Diesel เน้นการขับขี่ อัตราเร่งดี 
- Honda HRV
- Nissan xtrail 2.0 modทำเบาะแถว2ให้เอนได้มากขึ้น ดูตัวอย่างจากในclubได้ ก็จะกลายเป็นรถครอบครัวที่นั่งสบายที่สุด 

หรือถ้างบเหลือก็ตามนี้
ขาย Jazz > HRV
ขาย PJS > Xtrail , CX5

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
ขายJazzหรือมาสด้า2 ไปซื้อcx3ครับ
เพราะตัวเลือก3คันที่มี ไม่มีตัวไหนขับสนุกเลย

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ปารุ่นนี้มีระบบขับ4ไหมครับ ถ้ามีผมว่าน่าเก็บไว้ใช้ท่องเที่ยว ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวันค่าน้ำมันไม่น่าห่วง
หรือถ้าขายตัวที่มาทดแทนก็เอาตัวขับ4 ถ้าเป็นตัวผมเองคงขายM2 เพราะJazzจุกจิกน้อยกว่าเก็บไว้เป็นรถสำรองได้
ส่วนจะหารุ่นไหนมาแทนก็เอาตามที่ชอบเลยครับ เดาว่าน่าจะcx-3 :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมคงจะเลือกขายPJSออกไป
แล้วซื้อPJSตัวใหม่ครับต้องตัว GT-Premiumนะ เพราะมีถุงลม6-7ใบ ช่วงล่างถ้ามันย้วย โคลง ก็ไปทำเพิ่มได้ครับ
เหตุผลที่เลือกเพราะการซ่อมของทั้งแจ๊สและมาสด้าสองคงไม่เท่าPJS

ออฟไลน์ SM.

เลือกยากจริงๆ รถใช้เยอะทั้ง 3 คันเลย

ออฟไลน์ keamgladnan

ทางเลือกที่ 1
- ขาย น้องปา PJS เอาไป ดาวน์ New PJS ตัวท็อป

ตัดข้อนี้ทิ้งครับ การขับขี่แย่จนถึงขนาดแย่มากกก  พวงมาลัยที่สุดของความไม่มั่นใจ ช่วงล่างย้วย ต่อให้ทำมาก็ไม่ได้ดีไปกว่านี้มาก

ออฟไลน์ toffyearn

ขาย Jazz หรือ Pajero Sport เพราะมีอายุการใช้งานเยอะแล้วคับ รถน่าจะเปลี่ยนตามรอบนะผมว่า

ออฟไลน์ Teera

ไม่ Happy กับปาก็ขายสิครับ แล้วก็เลือกคันไหนก็ได้ที่ชอบ ตัวเลือกเพียบบบ

ออฟไลน์ Darkart

ขาย Mazda 2 ออก ซื้อ Mazda 2 Diesel แทน
ขาย Pajero Sport ออก ซื้อ  All New Pajero Sport แทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Innova 2.8 ใหม่ ถึงไม่เท่สปอร์ต แต่ประโยชน์มากกว้างขวางนั่ง7-8คนสบาย แอร์แบค7ใบ ช่วงล่างถ้าไม่ถูกใจก็ไปเปลี่ยนจบ