ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรับปรุงช่วงล่าง Swift ECOให้ดีคล้ายๆ Yaris ต้องทำแปบไหนดีครับ  (อ่าน 10314 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
ได้มีโอกาสเช่ารถ Toyota Yaris2-3ครั้ง ล่าสุดที่น่าน ชอบใจในช่วงล่างที่กำลังดี ไม่นุ่มไม่แข็งเกินไป ช่วงวิ่งไปปัวถนนไม่ดีกำลังซ่อม ช่วงล่างรับมือได้ดีติดใจเลยครับ  สวิฟที่ใช้อยู่ ในจังหวะ Bumpกับ rebound รถโยนตัวแรง ยุบก็เยอะจนกระแทกเลย อยากเปลี่ยนshock up ใหม่ ควรไปใช้ยี่ห้อไหนรุ่นดีคับ พวกtokiko สีฟ้ามีมั้ยคับ ถึงพอจะได้คาแรคเตอร์คล้ายๆยาริส สปริงจำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ยคับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
โช๊คสปริง H drive ปรับนุ่มๆ แล้วยางแก้มเยอะหน่อย ไม่ใช่ยางล้อ  16 แบบที่เป็นอยู่ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ได้มีโอกาสเช่ารถ Toyota Yaris2-3ครั้ง ล่าสุดที่น่าน ชอบใจในช่วงล่างที่กำลังดี ไม่นุ่มไม่แข็งเกินไป ช่วงวิ่งไปปัวถนนไม่ดีกำลังซ่อม ช่วงล่างรับมือได้ดีติดใจเลยครับ  สวิฟที่ใช้อยู่ ในจังหวะ Bumpกับ rebound รถโยนตัวแรง ยุบก็เยอะจนกระแทกเลย อยากเปลี่ยนshock up ใหม่ ควรไปใช้ยี่ห้อไหนรุ่นดีคับ พวกtokiko สีฟ้ามีมั้ยคับ ถึงพอจะได้คาแรคเตอร์คล้ายๆยาริส สปริงจำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ยคับ

สปริง โช๊ค แรงกด แรงดันพอๆกันนะครับสองยี่ห้อนี้

ต่างกันที่น้ำหนักลงล้อหลัง ราวๆ30กก.

ลองหาอะไรใส่ท้ายswift สัก30-50กก.ดูครับว่าเปลี่ยนไปไหม

ยางแก้มหนากับแก้มเตี้ยก็มีผลมากเรื่องการรับแรงกระแทก

ออฟไลน์ YenChar

ล้อ 16 เบาๆ ถ้าได้ล้อแท้จะดีมากๆเพราะมันลดน้ำหนักใต้สปริงไปได้เยอะ

จับกับยางดีๆซักชุด เช่นพวก PS3 หรือ RE ทั้งหลาย ดีกว่ายาริสเดิมๆแน่นอน

ออฟไลน์ Dubee

Toyota Yaris ใช้ชุดช่วงล่างจากยี่ห้อ Tokico ครับ ส่วนของสวิฟท์ ไม่ระบุยี่ห้อ แต่ระบุว่าเป็นโช็คแก๊ส ผลิตในไทย (คิดว่าของ Showa อ่าครับ เพราะเซียสใช้ยี่ห้อนี้อยู่)
ถ้าอยากช่วงล่างเหมือนกันยารีส ก็ไปหาโช็ค Tokiko ตรงรุ่นสวิฟท์มาใส่ดูครับ ผมใส่อยู่แน่นเฟริมกว่าเดิมพอสมควรครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเป็น Swift แม็กขอบ 16 ผมว่าลดเหลือขอบ 15 เท่า Yaris ผมว่าช่วยได้เยอะ
บ้านผมมี City 2012 รุ่นล้อ 15 กับ 16 ยางขนาดเดิมโรงงาน เจ้าคันที่ล้อขอบ 15 นิ่มนวลกว่าแบบชัดเจน
แต่พอขับเร็วๆ ล้อขอบ 16 ที่ยาวหน้ากว้างกว่า แก้มยาวต่ำกว่า รู้สึกมั่นใจกว่าเช่นกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Swift ยิ่งบรรทุกหนักอาการยิ่งแย่ครับ ในขณะที่ Yaris ยิ่งใส่คนเข้าไปเยอะยิ่งนั่งแสนสบาย

โช้คหลังของ Swift ระยะยุบและยืดมันสั้นครับ แต่โช้คกับสปริงมันไม่ได้แข็งขนาดนั้นบางทีผมขับกระโดดสะพานเร็วหน่อยก็ตึงตังแล้ว ยิ่งมีคนนั่งหลังยิ่งออกมาไม่สวย

ถ้าทนแข็งได้ ลองหา TEIN SS มือสองครับ คือไปหาเอาโช้คที่มันพังๆมาเลยก็ได้แต่ขอราคาถูก เอาไปซ่อมโช้ค ถ้า TEIN โดยตรงก็มีพี่ใหญ่ มาสเตอร์ช้อป กระบอกละ 2,500 หรือที่อาจารย์ไปป์ robot garage พอซ่อมเสร็จเอามาใส่ลองปรับนุ่มปรับแข็งดูครับ รถเปลี่ยนเป็นเป็นคนละคัน แต่นิสัยนั่งเยอะแล้วขึ้นสะพานตึงตังมันจะยังอยู่นิดๆนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8