ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง แก๊ส ครับ  (อ่าน 4126 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
เรื่อง แก๊ส ครับ
« เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 15:49:10 »
ผมขับวิชมาได้ 200xxx กิโลแล้วครับ ทีนี้ รถตอนนี้ เริ่ม เสื่อมสภาพ ทุกวันนี้ ไม่ได้ ใช้งาน แล้วครับ วิ่งแต่ในเมือง เพราะรถ ช่วงล่างไม่ค่อยดีครับ แล้วใช้ในเมืองคันนี้กินมากๆครับ ถังนึงวิ่งไม่ถึง 400 โลเลยครับ โครตตตตต แดร็กกกก ฮ่าๆๆ เลยสนใจอยากติด LPG
เพราะนำมัน 3 วัน 1000
อยากถามว่า ติดแล้วจะได้กลิ่มภายในมั้ย

คุ้มมั้ยถ้าจะติด

และ ติดแบบไหนดีครับ ไม่มีความรู้เลย

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
Re: เรื่อง แก๊ส ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 21:00:51 »
เอ่อ หมายความว่ากลิ่นหรือเปล่าครับ
ถ้าติดแล้วต้องไม่ได้กลิ่นครับ ถ้าได้กลิ่นเนี่ย
แสดงว่าอุปกรณ์แก็สของรถรั่วครับ  ต้องรูปหาสาเหตุ
เพื่อป้องกันอันตรายครับ
รถของพ่อผมติดแก็สlpg ก็ประหยัดดีครับ  แต่เครื่องก็จะโทรมเร็วกว่าปกติ
แต่ก็ประหยัดไปได้มากกว่ากินน้ำมัน ถ้าขับรถบ่อยๆก็คุ้มครับ
ถ้าติดแนะนำว่าหัวฉีดครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 22:47:10 »
ผมว่ารถอายุเยอะแล้ว ออกแนวโทรมด้วย

ติดแบบ fix-mix ก็ดีนะครับ ประหยัดค่าติดตั้งไปเยอะ  ;)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:50:10 »
เช็คสภาพเครื่องยนต์ให้ดี ก่อนติดแก๊สนะครับ

เพราะถ้าเครื่องเดินน้ำมันไม่ดีแล้วมาติดแก๊สเนี่ย

งานยาววววววว ครับ

เรื่องระบบถ้าจะเอาดีไปเลยก็ หัวฉีด

แต่ถ้าเอาถูกก็ ระบบดูด ครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:59:30 »
คงจะติดแบบ เอาแบบดีๆไปเลยอ่ะครับ

ส่วนเครื่องกับเกียร์ เดิม ยังคงดีอยู่ครับ ไม่ได้โทรมมาก ทำความเร็ว 190 195 สบายๆ เลย

แล้วติดแก๊สมา มันจะอืดขึ้นมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:09:06 »
ใส่แทนยางอะไหล่ แล้วใช้ RFT ครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 13:04:10 »
เครื่องกับเกียร์ ยังดีก็ทำช่วงล่างให้ดีๆไปเลย

แล้วติดแบบหัวฉีด  ใช้ยาวๆไป

เรื่องเครื่องแทบจะไม่แตกต่างจากของเดิมเลยครับ  ถ้าจูนลงตัว ติดแบบหัวฉีดแทบจะไม่มีปัญหาเลย  แ่ค่สังเกตุอาการช่วงแรกเท่านั้น

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 00:42:08 »
คุ้มไหม ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้ไปอีกนานแค่ไหนครับ ใช้รถเยอะมั้ยต่อวัน
เรื่องแก๊สแนะนำหัวฉีดครับ ถ้าติดดีๆเผลอๆวิ่งดีกว่าเบนซินอีกครับ(อาจจะนะแล้วแต่รุ่น)ถ้าตกก็ตกน้อยมากครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 12:57:42 »
ตัวผมเคยใช้วิช(Minor Change)แล้วติดตั้งแก๊สระบบ หัวฉีดของ HANA
ใช้ได้ดีครับ ไม่ค่อยมีปัญหาเลย ความเร็วสูงสุดมีลดลงบ้างครับ รู้สึกว่าจะได้แค่ 180
อัตราเร่งใกล้เคียงน้ำมันเลยครับ ส่วนเรื่องประหยัดนี่ ก็ประหยัดได้เยอะครับ
แล้วเรื่องกลิ่นแก๊สนี่ไม่มีเข้ามาในรถนะครับ ถ้ามีนี่ต้องเช็คดีดีแล้วครับ

ออฟไลน์ BAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 07:16:35 »
ผมว่าอย่าคิดมากเลยครับกับคำว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ติดไปเลยครับหัวฉีด กลิ่นแก๊สไม่มีแน่นอน แก๊สอ๊อกเทนสูงกว่าเบนซินครับ เผลอเร่งดีกว่าน้ำมันด้วยถ้าจูนดี ต้องลองถามคนติดแก๊สดูครับ ผมว่าคงไม่มีใครติดแล้วเอาออก มีแต่บอกว่าประหยัดแล้วไม่ต้องเครียดเรื่องราคาน้ำมัน แล้วก็จะบอกกับตัวเองว่า น่าจะติดมาตั้งนานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2010, 07:24:45 โดย BAT »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 08:21:55 »
เรื่องติดแก็สมีกลิ่นไม คือต้องไ่ม่มี
ส่วนจะติดแบบไหนผมว่าแนะนำหัวฉีดดีกว่าเพรา่ะให้อัตราเร่งที่ดีแตกต่างจากนำ้้มันเล็กน้อย
แต่ที่สำคัญ****ต้องติดกับร้านที่ดีๆ****