ผู้เขียน หัวข้อ: toyota alphad 2015 ไฟหน้าปิดไม่ได้เวลาขับกลางวัน  (อ่าน 2861 ครั้ง)

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
คือว่าอาการรถผมปกติเวลาขับแล้ว มันจะปิดได้ day light ก็ปิดได้นะครับ  แต่วันนี้ผมขับปิดไม่ได้หมุนมาล่่างสุดก็ไม่ปิด ทำยังไงก็ไม่ปิด ใครมีอาการแบบนี้บ้างครับสตาจร์รถใหม่ไฟก็เปิดเองปิดไม่ได้สว่างกลางวัน  ;D

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: toyota alphad 2015 ไฟหน้าปิดไม่ได้เวลาขับกลางวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2016, 17:44:25 »
ไม่เป็นนะครับ
รอถามคนอื่นนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: toyota alphad 2015 ไฟหน้าปิดไม่ได้เวลาขับกลางวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2016, 21:11:32 »
ผมเคยเจอแบบนี้นะครับ กับระบบไฟ Auto (BCM) ที่ผลิตโดย Continental ถ้าสายไฟในส่วนของสวิช ขาด ระบบจะเปิดไฟหน้ารถทันทีหลังจาก ติดเครื่องยนต์ 
ผมไม่ได้แน่นใจว่า BCM ของ Toyota alphad ใช้ของยี้ห้ออะไร แต่อาจจะเป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 23:11:48 »
เอาของรถต่างยี่ห้อมาเล่ากัน

ถ้าเป็นของรถผม หากมีความผิดปกติหรือไม่สามารถสื่อสารกันระหว่างBCM(Body Control Module)ซึ่งเป็นโมดูล
ที่ควบคุมระบบไฟฟ้าหลายๆอย่างของรถ ไม่สามารถรับสัญญาณจากสวิทช์ไฟหน้า(headlamp switch)

BCM จะสั่งให้ ไฟหน้าและDRLติดสว่างขึ้นเอง

ดังนั้นอันดับแรกใหช่างตรวจสอบการทำงานของสวิทช์ไฟหน้าเลยครับ

(แอบสงสัยนิดหนึ่ง แล้วกลางคืนถ้าเครื่องยนต์ติดแล้ว ปิดไฟหน้าได้ไหมครับ?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 08:38:10 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 15:03:16 »
กลางคืนพอสตาจมันจะเปิดเองเลยครับปิดไม่ได้ จะดับำด้ก็ตอนปิดเครื่องครับ