ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นบ้างครับ ระหว่าง E250cgi Avantgarde vs E 250 cdi ให้เลือก  (อ่าน 3835 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
 :D ต่างกันที่ option and เครื่องยนต์และ...ถ้าใช้นานๆๆซัก 10 ปี เลือกคันไหนกันบ้างครับ......เพราะ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 16:03:47 โดย i-ice »

ออฟไลน์ FlyMe

ข้างล่างก็มีกระทู้นี้อยู่แล้ว  ไม่ต้องตั้งใหม่ก็ได้   ลองขับดูเองครับ  ข้อดีเสียไม่เหมือนกัน  สำหรับผม diesel เพราะ torque/แรงบิด ประหยัดน้ำมัน และความทนทาน

ด้วยความเคารพครับ  ผมหาแล้วววววว แต่หาไม่ยักกะเจอแฮะ  รบกวนหาให้หน่อยนะครับ  ว่าแต่เลือกกันขำๆๆ dont  worry about  that .thx ;)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ใช้ดีเซลยุโรปแค่ เลือกน้ำมันดี น้ำมันให้ถึงมาตราฐาน Euro4
หมั่นหาตัวช่วยพวก Additive ล้างหัวฉีด เพิ่มซีเทนบ้าง รับรองใช้ได้ยาวครับ ตามฉบับเครื่อดีเซล

หัวเทียบก็ไม่ต้องมีเปลี่ยน
กรองเชื้อเพลิงถ้าทำปฏิบัติิอย่างข้างต้น ก็ไม่มีตัน เปลี่ยนปกติเหมือนเบนซิน
ระบบคอมมอนเลว หัวฉีด ปั้ม ก็เช่นเดียวกัน

เจออากาศร้อยก็ไม่งองแง่เหมือนเบนซินยุโรปที่มักจะเป็น เพราะดีเซลชอบร้อน ยิ่งร้อยยิ่งวิ่ง (ร้อนในลิมิต)

นอกจากแรงม้าจะใกล้เคียงกัน แต่ดีเซลมีแรงบิดมากกว่ามาก (ในชีวิตจริงเราใช้แรงบิดมากกว่าแรงม้า แค่คนไทยส่วนใหญ่รู้จักแค่แรงม้า) และมาในรอบที่ต่ำกว่า
อีกข้อดีคือ ดีเซลประหยัดน้ำมันกว่า ที่สำคัญปล่อยมลพิษน้อยกว่า

และอยู่ประเทศไทย ยังไงน้ำมันดีเซลมีสิทธิภาษีที่ถูกกว่าเบนซิน เพราะดีเซลมีผลต่อภาคเกษตร และการขนส่ง
ใน 10 ปี แค่ไม่กี่วันช่วงนั้นช่วงเดียว ที่ดีเซล 40กว่า และแพงกว่าเบนซิน นอกนั้นถูกกว่ามาโดยตลอด

-------------------------------------------------

และ E250 CGI ถ้าซื้อผ่านเบนซ์ ก็ถูกจูน ลดบูส ไฟ องศาจุดระเบิด อัตราส่วน และกำลังลง
เพราะตามสเปกต้องใช้น้ำมันซุปเปอร์ 98 แต่บ้านเราต้องรับ แก็สโซฮอลที่มีออกเทน 95 ได้

ส่วนถ้าเกรย์มาเก็ต ไม่มีปรับจูน ตามสเปกน้ำมันซุปเปอร์ 98 เพียว และไม่ปรับให้ใช้แก็สโซฮอล
ขับบ้านเราก็ต้องเลือกน้ำมัน กับ + Additive เพิ่มออกเทนกันหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 00:24:44 โดย U9WS »

;)ขอบคุณมากเลยครับ ตอบซะเยอะ  ::)  ก็คงเล็งๆๆตามนั้นมีโอกาสเอามาเสียบแทนคันเก่าท่าจะดี ขอบคุณมากครับ :)
happy new year....thailand

ผมคงซื้อจากMBTH   sure  krub