ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจอง 718 cayman ไปครับ มีคำถามครับ  (อ่าน 7339 ครั้ง)

ออฟไลน์ top123

• Newbie
  • *
เพิ่งจอง 718 cayman ไปครับ มีคำถามครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 19:01:50 »
ออกGray เปน 718 Cayman เจ้านึงมาเมื่ออาทิตย์ก่อน spec คร่าวๆ

Black Leather package
เบาะไฟฟ้า 14 ways
ไฟ LED headlights including Porsche Dynamic Light System Plus (PDLS Plus)
เกียร์ PDK
Electric Folding exterior Mirror
Park Assist Front Rear sensor
Porsche Entry and Drive
Power steering Plus
Sport Chrono Package
Cruise Control
Lane Change Assist
Heat multi function Steering
Auto Dimming Sensor
Connect

รอรถประมาณ มีนา 60

คำถามที่ลังเลตอน config คือ
- ตัว PASM กับ ปรับท่อ  จำเป็นไหมครับ
- ล้อ 18 ถ้าเปลี่ยนเป็น 20 เอา มาขับรถในไทยจะเหมาะกับถนนในไทยไหมครับ

หลังจาก Post สอบถาม ผมได้ขอ Add option PASM  และ เลือกล้อเป็น 20-inch Carrera Classic wheels ไปแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของทุกท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 11:33:41 โดย top123 »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: เพิ่งจอง 718 cayman ไปครับ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:46:29 »
คงมีคนได้ขับ 718 น้อยมากครับในเมืองไทย จะใช้ประสบการณ์ของรุุ่นก่อนหน้าที่เป็นเครื่อง N/A ก็เกรงว่าจะไม่ตรงกันซักทีเดียว

ผมเคยขับตัว 981 2.7 (non-S) ล้อ 20 + Sport Exhaust. สำหรับผมถือว่าเป็นอ้อปชั่นที่ควรมีเลยครับ ล้อเพื่อความสวยงาม ท่อไอเสียเพื่อความเร้าใจและก้าวร้าว แต่พอได้อ่านรีวิวตัว 718 ที่เป็นเครื่องเทอร์โบ พวกแม้กกาซีนเมืองนอกเค้าสับด่าเรื่องเสียงเครื่องของ 718 แบบเละเทะ แถมพาลไปถึง Sport Exhaust อีกว่ายิ่งทำให้แย่หนักเข้าไปอีก

Top Gear Review:  http://www.topgear.com/car-reviews/porsche/cayman/20-2dr/first-drive
"In traffic, it’s a noise flatulent enough to have you switching off the sports exhaust (save £1500 and don’t spec it; a sad piece of advice for a Porsche) and ensuring the stop/start is activated."

"Bugbears include too much road roar from the tyres if you’ve gone for the 20in alloys"

Evo review: http://www.evo.co.uk/porsche/cayman/18407/porsche-718-cayman-review-does-fewer-cylinders-mean-less-fun
"as the revs begin reaching for the red line, the engine is stunningly responsive but it sounds harsh and very unappealing. Our test car had the optional sports exhaust, but I only switched it to its louder setting twice – once to test it and a second time just to make sure."

Autoexpress: http://www.autoexpress.co.uk/porsche/cayman
"If you spec the larger 19 or 20-inch wheels you might find tyre roar an issue"

สรุป ผมว่าท่อและล้อ ไม่ใช่ประเด็น ถ้ามีเงินเหลือ ถึงมันจะมีข้อเสียอย่างไร ก็ใส่มาเถอะ ใหนๆก็ไหนๆแล้ว

เป็นผมจะห่วงเรื่องเสียงเครื่องมากกว่า....

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
Re: เพิ่งจอง 718 cayman ไปครับ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 21:56:36 »
Active suspension (PASM) ตอนจะซิ่งน่าจะช่วยยึดเกาะได้อีกระดับ เป็นอันที่ควรเอาครับ ถึงแม้บางคนจะบอกว่ามันแข็งไปกับถนนบ้านเรา

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 22:16:12 »
- PASM ถ้าคิดว่าจะขับเร็ว หรือรีดสมรรถนะรถ ควรเอาครับ
- ล้อ 20 เขาก็ไส่กันเยอะแยะครับ มันทำให้รถดู เต็ม กว่าครับ

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 22:31:01 »
ขอตอบในฐานะเคยใช้ S ตัวก่อนและตัวปัจจุบันนะครับ

เท่าทีดู spec ที่จัดไปแนะนำตัดสองอย่างนี้ออกครับ
Power steering plus - ตัวนี้ในความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็นเนื่องจากมันปรับอัตราทดต่อเนื่อง (variable steering ratio) เดิมๆ ดีกว่าครับ
Heated steering wheel - บ้านเราอากาศร้อนไม่จำเป็นที่สุด สู้ไปเอาตัว GT Sport Steering Wheel ดีกว่า

PASM กับ Sport Exhaust ไม่จำเป็นแต่มีไว้ไม่เสียหาย โดยเฉพาะ PASM (ปรับความแข็งช่วงล่าง Comfort, Sport, etc.)
ล้อผมว่าถ้าไม่ชัวร์ว่าทนกับ 20 ได้หรือไม่อย่าเพิ่งสั่งแล้วค่อยมาเปลี่ยนเองทีหลังได้ (TechArt, BBS, Porsche Tequipment, etc.)

โดยรวมรถดีครับ ถ้าคนขับเก่งๆ วิ่งไล่ 991.2 Carrera สบายๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 22:50:12 »
ถ้าถามว่าจำเป็นมั๊ย คงไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าถามว่า ถ้ามีแล้วดีมั๊ย ผมว่าดีมากกกกเลย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 04:26:01 »
 จำเป็นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 08:26:56 »
ขอตอบในฐานะเคยใช้ S ตัวก่อนและตัวปัจจุบันนะครับ

เท่าทีดู spec ที่จัดไปแนะนำตัดสองอย่างนี้ออกครับ
Power steering plus - ตัวนี้ในความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าไม่จำเป็นเนื่องจากมันปรับอัตราทดต่อเนื่อง (variable steering ratio) เดิมๆ ดีกว่าครับ
Heated steering wheel - บ้านเราอากาศร้อนไม่จำเป็นที่สุด สู้ไปเอาตัว GT Sport Steering Wheel ดีกว่า

PASM กับ Sport Exhaust ไม่จำเป็นแต่มีไว้ไม่เสียหาย โดยเฉพาะ PASM (ปรับความแข็งช่วงล่าง Comfort, Sport, etc.)
ล้อผมว่าถ้าไม่ชัวร์ว่าทนกับ 20 ได้หรือไม่อย่าเพิ่งสั่งแล้วค่อยมาเปลี่ยนเองทีหลังได้ (TechArt, BBS, Porsche Tequipment, etc.)

โดยรวมรถดีครับ ถ้าคนขับเก่งๆ วิ่งไล่ 991.2 Carrera สบายๆ

ที่เลือก Heated sterring Wheel เพิ่ม ได้พวงมาลัย เป็น Multi function ครับ

PASM ถ้าเพิ่ม 100,000 เลย ผมกลัวจะไม่คุ้มค่า เพราะไม่ใช่คนขับรถเร็วครับ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 09:23:11 »
รบกวนหลังไมค์ได้ไหมคับ เรื่องร้านกะราคาเพราะสนใจเหมือนกันคับ

ออฟไลน์ tamjai

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 10:33:57 »
อย่าลืม PTVครับ Porsche Torque Vectoring

ขนาด Focus บ้านๆยังมี และทำให้ เข้าโค้งดีจริง

ผมดูอยู่เหมือนกัน ไม่แน่ใจสั่งได้ไหม ลองดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 11:18:26 »
รบกวนหลังไมค์ได้ไหมคับ เรื่องร้านกะราคาเพราะสนใจเหมือนกันคับ

จัดไปละครับ

ออฟไลน์ ple6699

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 19:00:46 »
รบกวนขอหลังไมค์ด้วยคนครับ
กำลังจะจองเร็วๆนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 19:19:19 »
รบกวนขอหลังไมค์ด้วยคนครับ
กำลังจะจองเร็วๆนี้

จัดไป

ออฟไลน์ bluemousse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 22:20:12 »
  รบกวนขอหลังไมค์ด้วยอีกคนนะครับ

(ถ้ารวมกันซื้อหลายๆคัน  จะได้ราคาถูกลงไหมนะ   :-*)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 22:39:35 »
รบกวนขอหลังไมด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ THHead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 13:33:08 »
รบกวนขอหลังไมค์ด้วยอีกคนนะครับ ขอบคุณครับ