ผู้เขียน หัวข้อ: BMW E46 น้ำมันเครื่องหาย  (อ่าน 6013 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
BMW E46 น้ำมันเครื่องหาย
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 17:03:31 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

BMW E46 อายุประมาณ 10 ปี
เป็นรถของคนรู้จักกันครับ (ผู้หญิงใช้)

อาการตอนนี้คือ น้ำมันเครื่องหายต้องคอยเติมทุกอาทิตย์
สอบถามจากเจ้าของรถเบื้องต้น
ได้ข้อมูลว่า
ใช้ นมค. Mobil 1 เบอร์ 30 (ผู้ใช้บอกว่า "เบอร์ 30มั้ง")

ผมเลยแนะนำการแก้ปัญหาเบื้องต้น
ให้ลองถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่
และเติม Mobil 1 0W40 แทนดูก่อน
ถ้ายังไม่หายอีก
"อาจจะต้อง" โอเวอร์ฮอล์เครื่องยนต์

เจ้าของรถถามผม ว่ามีอู่ไหนแนะนำบ้าง
ผมบอกว่า ไม่ถนัดรถยุโรป
แต่เคยได้ยินอู่กรุงเทพของคุณชาญ เจียประดิษฐ์
เลยแนะนำเจ้าของรถเบื้องต้นไป

สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
อยากให้ช่วยแนะนำอู่ที่ซ่อม BMW โดยเฉพาะในย่าน ถ.ราชพฤกษ์ (Circle ราชพฤกษ์)
หรือย่าน พุทธมณฑลซักนิดครับ ที่ฝีไม้ลายมือ ขึ้นชื่อลือชา ในการวิเคราะห์อาการ
และซ่อมบำรุงให้กลับคืนสภาพที่ดีได้มากที่สุดครับ

เพราะเจ้าของรถยังไม่อยากขาย และอยากใช้ต่ออีกซัก 4 - 5 ปี

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: BMW E46 น้ำมันเครื่องหาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 18:26:22 »
 :o

ตอบตามตรงนะฮะ (ไม่มีกระซิบ)

ว่าขายแล้วไปเล่น BMW F30 เถิดครับ
2 ล้านต้นๆ ได้เครื่องดีเซลด้วย
(E46 เบนซินล้วน)
ซ่อมแบบหวังใช้ต่อหลายๆปีไม่คุ้มแล้วขอรับ รถอายุมาก
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 19:03:49 »
ลองดูยางรองตีนวาล์วก่อนครับว่าสภาพเป็นยังไง
ผมเดาว่าเจ้าตัวนี้น่าจะสึกหมกแล้ว

หากต้อง overhaul จริงต้องคำนวณทางได้เสียก่อนว่าคุ้มไหมครับ
ถ้าเป็นเครื่องสี่สูบรหัส n ผมว่าไม่คุ้ม

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 19:36:18 »
เติมทุกอาทิตย์แบบไหน อาทิตย์ละลิตรหรือยังไงครับ แล้วเวลาวิ่งควันขาวรึป่าวครับ อยากรู้ว่าต้องเติมกลับเข้าไปจัง เพราะถ้าหายนิดๆหน่อยๆอย่าไปซีเลยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 20:05:23 »
ราชพฤกอู่ช่างจะเด็ดครับคิวยาวมวากกกก เต็นท์ก้อส่งมาทำกันเยอะ พุทธมณฑลก็พี่สุเมทพอช่วยได้ 
ถ้าควันไม่ขาวไม่ต้องซีเรียสมากเติม5w50 ดีเซลไปเลยแก้ขัดได้ครับกรณีข้างในหลวมแต่ถ้ารั่วหละต้องรื้ออย่างเดียว จุดรั่วเยอะมากไม่ว่าจะฝาวาวล์ อ่างล่าง หน้าเครื่อง ซีลท้ายเครื่อง ปั๊มสุญญากาสหลังเครื่องอันนี้มองไม่เห็นด้วย ท่อวาวล์ระบายไอ  เดาไม่ถูกเลยจริงๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:53:53 »
อยากให้มาเน้นชุด ฝาบน มากกว่าครับ เพราะส่วนมากจะมาจาก ยางซีลวาล์ว ครับ ของ e46 ไม่ว่า 6 สูบหรือ 4 สูบ

ส่วนการโอเวอร์ฮอล์เครื่องที่ว่ามา ผมไม่รู้ว่า ช่างเขาจะหมายถึงการเปลี่ยนแหวนด้วยหรือเปล่า เพราะ หากมีการเปลี่ยนแหวนด้วย มันจะไม่ได้มีแค่ แหวน อย่างเดียว จะเกี่ยวไปถึง กระบอกสูบด้วย เพราะ เวลาเปิดออกมามีผู้รู้อยู่ท่าน (ก็อยู่ในเวปนี้ด้วยละครับ ^^) เคยแนะนำผมมาในเรื่องนี้

เป็นเรื่อง ลายของกระบอกสูบ ที่กระบอกสูบจะต้องมีลายที่เอาไว้ใช้ในการกักเก็บน้ำมันเครื่องด้วย (เรื่องใหญ่นะครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำที่ไหนเลยไม่ได้ทำไป ก็ได้แต่เบิกแหวนใหม่มาใช้เท่านั้น)

เท่าที่ผมทำมา เปลี่ยนแต่แหวนใหม่ไป กับ ทำชุดฝาบน อย่างพวก ยางซีลวาล์ว อาการกินน้ำมันเครื่อง ก็ถือว่าอยู่เกณฑ์ที่ดีพอสมควร

แต่ในกรณีของ จขกท ผมไม่ทราบว่าเครื่องใช้มานานขนาดไหน แต่โดยส่วนตัว ผมก็ยังคิดว่า แค่เปลี่ยนยางซีลวาล์ว ก็น่าจะเพียงพอแล้วละครับ

ส่วนการเปลี่ยน ยางซีลวาล์ว ก็จะทำได้สองแบบ

แบบเปิดฝาสูบออกมา ก็ตามปกติที่เขาทำกัน แต่รายการทำอาจจะเยอะไปนิดเพราะไหนจะเรื่อง ปะเก็นฝาสูบ ยางรองฝาครอบวาล์ว ยางซีลวาล์ว ปะเก็นท่อร่วมไอดี ซึ่งอันนี้ก็คงแล้วแต่ช่างที่จะทำว่าจะตั้งใจทำให้เราได้ขนาดไหน

แบบไม่เปิดฝาสูบ ส่วนตัวผม ผมชอบทางนี้มากกว่า เพราะ ราคาเหมาะแก่การลอง อย่างมากก็มี ยางซีลวาล์ว กับ ยางรองฝาครอบวาล์ว แต่ถ้าเป็นบล็อค N อาจจะมีพวก วาล์วทรอนิค เพิ่มมาอีก แต่ราคากับความเสี่ยงในการประกอบ น่าลงทุนกว่าครับ

ส่วนอู่ที่จะทำ อู่ที่บอกมาผมก็ไม่เคยไปทำด้วยสักเท่าไร ส่วนของผมอู่ที่ผมทำด้วยจะเป็นอู่เล็กๆช่างทำอยู่คนเดียวนะครับ คิวอาจจะนานหน่อยเพราะช่างทำอยู่คนเดียว จะเป็นอู่ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว 71 ครับ

ของผมเป็น e46 เหมือนกัน ขยายความจุจาก 2400 cc มาเป็น 3000 cc ก็ให้ช่างแอ๊ดเขาทำละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 15:20:23 »

เอาเป็นความรู้ไว้คุยกับช่างให้พอเท่าทันบ้าง เรื่องรถกินน้ำมันเครื่อง

ก่อนอื่นต้องตอบให้ได้ก่อนว่ารถเก่าที่เราใช้มานานนั้น อย่างไรแค่ไหนถึงบอกว่ากินน้ำมันเครื่องแล้ว?

ตามทฤษฎีก็ง่ายๆ ไปดูว่าสเปครถเรานั้นในการใช้งานทั่วไปไม่ได้ไปขับแข่ง
กำหนดไว้ว่าอัตราการกินน้ำมันเครื่องสูงสุดที่เท่าไร

ตัวอย่าง รถFocus GDiที่ผมใช้ปัจจุบันมีค่ากินน้ำมันเครื่องสูงสุดไม่เกิน MAX 0.5L / 1,000 KM

ต่อไปเมื่อประมาณว่ากินน้ำมันเครื่องมากเกินไปจริงๆ ก็ต้องมาหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร เพื่อแก้ไขให้ถูกต้องถูกจุด
ไม่ได้เหมารวมว่าน้ำมันเครื่องหายนั้นต้องมาจากสาเหตุเครื่องยนต์หลวม ต้องโอเวอร์ฮอลเครื่องอย่างเดียว

ลองอ่านจากเว็บข้างล่างนี้ มีอยู่ 8 สาเหตุ บอกการวินิจฉัยและการแก้ไข น่าจะมีประโยชน์ครับ

http://atomium.eu/home/excessive-oil-consumption/