ผู้เขียน หัวข้อ: Accord hybrid กับการลุยน้ำ  (อ่าน 6875 ครั้ง)

ออฟไลน์ putthimeth

• Newbie
  • *
Accord hybrid กับการลุยน้ำ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 21:51:37 »
สวัสดีครับ ติดตามเว็บนี้มาหลายปีแล้ว วันนี้ได้มีโอกาสโพสคำถามแล้วครับ

คือที่บริษัทพ่อผมจะซื้อ accord hybrid ให้เป็นรถบริษัท ซึ่งก็ได้ลองนั่งและเทสไดรฟ์แล้วก็ถูกใจ แต่ตอนนี้กำลังลังเล ตัวนี้กับตัว accord 2.4 ตัว top เพราะว่ากังวลเรื่องการลุยน้ำท่วมในกรุงเทพ ซึ่งพ่อผมกลัวว่าจะทำให้ ระบบ hybrid เสียหาย

ขอถามว่าระบบ hybrid ของ honda มีปัญหาที่น่ากังวลเกี่ยวกับการลุยน้ำท่วมในกรุงเทพตอนฝนตกหนักๆนานๆไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: Accord hybrid กับการลุยน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 22:04:17 »
ตอนที่ใช้อยู่ ลุยน้ำลึกสุดที่เคยประมาณ 15-20 ซม. ครับ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (คิดว่าถ้าลึกกว่านี้อาจจะมีแน่)

ขอแปะกระทู้นี้ มีประโยชน์ทีเดียวครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39506.0
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: Accord hybrid กับการลุยน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 03:43:46 »
เป็นผม ผมก็กังวลนะครับ accord เครื่องสันดาปธรรมดา ลุยน้ำใน กทม แต่ละครับยังไม่รอดกันเลยครับ

เห็นจากภาพข่าวมีแต่ แอคคคอร์ดที่ดับกันระนาววววว ไม่อยากจะนึกถึงตัวไฮบริดเลยครับ

ยิ่งมีช่องอากาศ ครงจุดที่เป็นไปตัดหมอกอีก ยิ่งน่ากลัว น้ำท่วมใน กทม ธรรมดาที่ไหน เลี้ยงก็ไม่ได้ รถติดแช่น้ำไปอีก

ถ้ากังวลเรื่องลุยน้ำจริงๆผมไม่เห็นด้วยเลยครับ เรื่องทนน้ำนี่ผมว่า toyota ทำการบ้านมาดีกว่าค่อนข้างเยอะมานานเลยหละครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 09:02:22 »
ผมว่าได้พอๆกะรุ่นธรรมดา

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 11:05:42 »
ซื้อเป็นรถบริษัท ให้ลูกน้องใช้ใช่ไหมครับ ?

ถ้าใช่ ผมว่าซื้อตัวธรรมดาดีกว่า เพราะลูกน้องอย่างไรก็ไม่ใช่รถเค้า คงเหยียบกันเต็มเท้าแน่ๆ

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 14:12:37 »
อยากไปทำงานด้วยเลยครับ ถ้าลุยน้ำผมว่าไม่เหมาะครับ ใช้ตัวธรรมดาดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 16:55:38 »
จริงๆไม่ต่างกับรุ่นปกติเท่าไหร่ แต่ถ้าลุยจริงๆผมว่าโอกาสที่มีของพังมากกว่าเป็นไปได้ครับ เพราะมีอุปกรณ์มากกว่า ของผมทั้ง ไฮบริดทั้งไม่ไฮบริดผมไม่เคยลุยเกิน20ซม เลยไม่ทราบอะไรมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 17:51:09 »
ซื้อเป็นรถบริษัท ให้ลูกน้องใช้ใช่ไหมครับ ?

ถ้าใช่ ผมว่าซื้อตัวธรรมดาดีกว่า เพราะลูกน้องอย่างไรก็ไม่ใช่รถเค้า คงเหยียบกันเต็มเท้าแน่ๆ

ที่บริษัทซื้อให้พ่อผมครับ แล้วให้พ่อผมเลือกอะไรก็ได้ ใน d-segment วันธรรมดามีคนขับรถให้ ส่วน เสาร์-อาทิตย์ พ่อผมก็ขับเอง
ที่อยากได้ hybrid เพราะอยากลองครับ โดยเฉพาะเรื่องประหยัดน้ำมันว่ามันจะทำได้ดีแค่ไหนกับการจราจรในกรุงเทพ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 17:57:38 »

ที่บริษัทซื้อให้พ่อผมครับ แล้วให้พ่อผมเลือกอะไรก็ได้ ใน d-segment วันธรรมดามีคนขับรถให้ ส่วน เสาร์-อาทิตย์ พ่อผมก็ขับเอง
ที่อยากได้ hybrid เพราะอยากลองครับ โดยเฉพาะเรื่องประหยัดน้ำมันว่ามันจะทำได้ดีแค่ไหนกับการจราจรในกรุงเทพ

ถ้ามีคนขับให้ส่วนใหญ่ เล่น Camry Hybrid ไม่ดีกว่าหรือครับ ผมว่านั่งสบายกว่าเยอะครับ  แต่ถ้าชอบ Accord ก็จัดได้ครับ เพราะผมเดาว่า Lay out เครื่องยนต์ไม่น่าต่างจากตัวธรรมดามาก (หมายถึงตำแหน่งท่ออากาศต่างๆ) แต่มันก็เตี้ยกว่า Camry อยู่ดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 18:10:51 »

ถ้ามีคนขับให้ส่วนใหญ่ เล่น Camry Hybrid ไม่ดีกว่าหรือครับ ผมว่านั่งสบายกว่าเยอะครับ  แต่ถ้าชอบ Accord ก็จัดได้ครับ เพราะผมเดาว่า Lay out เครื่องยนต์ไม่น่าต่างจากตัวธรรมดามาก (หมายถึงตำแหน่งท่ออากาศต่างๆ) แต่มันก็เตี้ยกว่า Camry อยู่ดีครับ

พ่อน่าจะเบื่อ camry แล้วหละครับขับมาบ่อยแล้ว อีกอย่างเห็นพ่อบอกว่าชอบช่วงล่าง accord มากกว่า แล้วพวกระบบ hybrid เช่นพวก มอเตอร์ไฟฟ้า แบตเตอรี่ พวกนี้ถ้าโดนน้ำมันจะพังง่ายไหมครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 00:42:51 »
ตอนน้ำท่วมผมมักจะเห็นภาพที่แชร์ๆกันมาเป็น Accord จอดตายบ่อยๆ ไม่รู้ว่าตัวไฮบริดจะทนกว่าตัวธรรมดามั้ยนะครับ แต่ผมว่ารุ่น G9 ไม่ค่อยถูกกับน้ำท่วมสักเท่าไร

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 01:32:22 »
ต้องไปดูที่ showroom ครับ ถ้าท่อดูดอากาสเข้าเครื่องอยู่เตี้ยมากเหมือน accord ตัวธรรมดา ก็น่าจะลุยน้ำได้พอๆกัน แต่เรื่องพวกนี้แก้ได้ครับ ไปร้านท่อไอเสียเก่งๆ ตัดต่อท่อดักอากาศให้อยู่ในตำแหน่งที่สูงขึ้น ก็แก้ปัญหาลุยน้ำท่วมได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 02:32:33 »
ทำความเข้าใจก่อนรถดับเพราะลุยน้ำ น้ำเข้าทางกรองอากาศ แต่ถ้าเป็นไฮบริดขณะความเร็วต่ำถ้าแบตมีไฟพอ ก็จะทำงานแค่มอเตอร์ เครื่องยนตร์ไม่ทำงาน ดังนั้นถ้าเจอน้ำท่วมจริงรถรุ่นเดียวกันแต่ระบบเครื่องยนตร์ต่างกัน การมีระบบไฮบริดโอกาสเสียหายน้อยกว่าถ้าไฟไม่หมดระหว่างอยู่ในน้ำ การที่คนอื่นตอบว่าเครื่องสันดาปยังไม่รอดไอบริดจะไปรอดได้ยังไงหรือพอๆกับเครื่องสันดาป คือใช้ความรู้ตัวเองแบบผิดๆแล้วก็ตอบคนอื่นแบบผิดๆ ไม่ได้มีหลักการอะไรเลย

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 18:50:01 »
ลืม  เทียน่่า ผู้ส่งสารไปได้อย่างไร   ถึงมันจะกินโหดสุดในกลุ่ม อย่างน้อย มันก็มี โหมด eco นะแต่ ประสิทธิภาพ eco mode ในเทียน่า ช่วยให้ประหยัดขึ้น แต่คงไม่ได้เท่าครึ่งนึง ของการทำงานเครื่องยนต์ปกติ ของ แอคคอร์ดที่ ไม่ได้ กด "econ"

พ่อชอบแอคคอร์ด  ก็แอคคอร์ด เลยดีกว่า อย่างน้อยพ่อคุณก็ไม่ต้องนั่งเซ็ง เพราะได้อยู่กับสิ่งที่เขาชอบ