ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง subaru xv ครับ  (อ่าน 6322 ครั้ง)

ออฟไลน์ secul2ity

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง subaru xv ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 12:51:28 »
พอดีผมได้คุยกับเซลล์ท่านนึง เรื่องว่าอนาคต ราคาของเจ้าตัว xv นี่จะมีโอกาสลดลงมาต่ำกว่าล้านอีกไหม เค้าบอกไม่นะครับพี่ แถมเดือนหน้าจะขยับขึ้นอีก เพราะว่าทาง subaru จะเปลี่ยน ตัว xv ไปเป็น crosstrek ทั้งหมดแล้ว จะไม่มีตัว xv ผลิตออกมาแล้ว ไม่ทราบว่าข่าวคร่าวนี้เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ ติดตามจากทางเว็บของ subaru โดยตรง ก็ไม่เจอข่าวนี้คับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 14:38:53 »
เชื่อไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: สอบถามเรื่อง subaru xv ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 14:55:19 »
1) โอกาศจะต่ำล้านเหมือนก่อนหน้านี้ไหม...ผมไม่แน่ใจครับ
2) XV Crosstek เป็นรุ่นตกแต่งชุดแต่งนิดๆหน่อยๆเพิ่มเติมครับ ซึ่งจะเอารุ่น 2.0iP มาตกแต่งเพิ่มเติมและปรับราคาขึ้น
3) ส่วนราคาขยับขึ้นอีกไหมราคารถขยับขึ้นหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ.... แต่ยังมีคนที่หารถราคา 2.0iP 1.19  กับโปรโมชั่นแจ่มๆอยู่ครับ

แนะนำลองเปลี่ยน 0 บริการหรือเซลล์ดูครับถ้ายังจะมองตัว XV 

ส่วนตัวซื้อก่อนปรับราคาขึ้นประมาณสองอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:15:41 »
ตลาด ตปท ใช้ชื่อว่า XV Crosstrek พอ MC หดเหลือแค่ Crosstrek
บ้านเรา ไม่อ้างอิง US or Japan แต่ตามในตันจง
เพิ่มรุ่นย่อย XV Crosstrek หลังจากเปิดตัว MC ได้สักพัก โดยเอา 2.0i-p มาทำ เพิ่ม Aero part รอบคัน เปลี่ยนชนิดเบาะหนัง และพรมปูพื้น แค่นี้มั้ง พร้อมบวก ราคา +60,000

สรุป ตลาดไทยมี 3 รุ่น

XV 2.0i           1,098,000
XV 2.0i-p        1,198,000
XV Crosstrek   1,258,000

แนวโน้มราคา ไม่ว่าจะขึ้นกี่รอบ จนแตะเพดาน 1,350,000 สุดท้ายก็ต้องลง 200,000+ ถ้าจะเปลี่ยนโมเดล
ซึ่งตลาดโลกเผยโฉม Impreza 5 door เวอร์ชั่นขายจริงมาแล้ว

แต่ XV new model ดันมี Concept car เป็นของตัวเอง ไม่ได้แค่ เอา Impreza GP มายกสูง ติดแร็ค เหมือนตัวปัจจุบัน
http://www.caranddriver.com/news/subaru-xv-concept-photos-and-info-news

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:17:20 »
สอบถามเพิ่มอีกนิดครับ มันปรับราคาแบบนี้แล้ว ตัว xv ยังมีความน่สานใจอยู่ไหมครับ โดยส่วนตัวผมชอบนะ แต่ไม่รู้ว่าจะเหมาะกับเม็ดเงินที่จ่ายไปหรือป่าวกับราคาที่ปรับขึ้น

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:34:51 »
เป็นรถที่น่าสน แต่วิตกเรื่องอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:35:47 »
ราคา XV ผมมองว่าไม่ควรเกิน 1.1 ล้านหรือไม่เกิน range คู่แข่งมากนัก จึงจะถือว่าน่าสนใจอยู่ครับ

ความดีงามของตัวรถส่วนใหญ่มันไปอยู่ตรงที่ไม่สามารถมองเห็นได้จากภายนอกอย่างเช่น Fulltime AWD,เกียร์ CVT ที่ไม่ใช่หนังสติ๊กแบบที่คนทั่วไปคิด, ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ,เครื่องแบบ Boxer ทีช่วยให้ศุนย์ถ่วงรถดีและไม่เบียดห้องโดยสารเวลาที่รถเกิดการชนปะทะที่ด้านหน้า, การทดสอบการชนได้ EuroNcap ระดับ 5 ดาว ซึ่งราคานี้ได้อะไรที่แตกต่างจากรถค่ายอื่นที่ระดับราคาเดียวกันพอสมควร

ในอนาคตผมเดาว่าแผนการตลาดของ Subaru จะแยกรุ่นรถกันอย่างชัดเจนขึ้นโดยรุ่น 4และ5 ประตูที่เป็นรถซีดานจะใช้ชื่อ Impreza ,ตัวแรงจะใช้ชื่อ WRX แยกไป
ส่วน XV ที่เป็นรุ่นยกสูงของ Impreza จะใช้ชื่อรุ่นว่า Crosstrek ไปเลย (รุ่นก่อน XV เป็นรุ่นย่อยของ Impreza ยกสูง เลยเรียกว่า Impreza XV)

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:43:35 »
สอบถามเพิ่มอีกนิดครับ มันปรับราคาแบบนี้แล้ว ตัว xv ยังมีความน่สานใจอยู่ไหมครับ โดยส่วนตัวผมชอบนะ แต่ไม่รู้ว่าจะเหมาะกับเม็ดเงินที่จ่ายไปหรือป่าวกับราคาที่ปรับขึ้น

นิยามความคุ้มค่า และเหมาะสม ของแต่ละคนมันต่างกันครับ
ถามใจตัวเองก่อน ถ้าจะซื้อรถ 1 คัน ต้องการอะไรบ้าง ?

เช่น

1.ความสบายในการขับขี่ ทั้งเบาะหน้า และ เบาะหลัง เมื่อรถเคลื่อนที่
2.พื้นที่บรรทุกสัมภาระ
3.Driving dynamic
4.ความประหยัดเชื้อเพลิง
5.After sale service
  5.1 น้ำมันเครื่องแพง และเกรดกลางๆ ถึงต่ำ แต่เกรดสูง มีบาง 0 แต่ราคาต่อลิตรแพงกว่าข้างนอก นี่ยังไม่นับรวมน้ำมันเฟืองท้าย ที่ใช้เกรดต่ำ ชนิดที่ Vigo ยังไม่กล้าใช้
  5.2 อะไหล่รอนาน ถึงนานมาก ผมรอกระจกหน้ามา 1 เดือน 16 วัน และยังรอต่อไป นี่ไม่นับ สมช คนอื่นๆ ที่รออะไหล่แปลกๆ พวงมาลัย, เฟืองท้าย, ลูกปืน, ท่อส่งน้ำมัน บลาๆๆๆ
  5.3 ช่างไม่เก่ง แก้ไม่จบ วิเคราะห์ไม่ตรงจุด
6.ของแต่งต่อยอด
7.ราคาขายต่อ
8.Individual purpose

อย่างผมมีก่อนซื้อ XV ก็มีรถใช้งานครอบคลุมทุกวัตถุประสงค์ เลยไม่แคร์ ข้อ 1, 2, 4, 5, 6, 7

ถ้าคุณ จขกท ไม่แคร์หลายๆข้อเหมือนผม ก็ซื้อได้ครับ แต่รอดูราคาก่อน ว่างๆก็ไปศึกษาในคลับได้ครับ Subaru XV Cafe' (Thailand) ทั้ง Facebook & Line
แต่ถ้าคุณแคร์ 1, 2, 4, 5, 6, 7 ลองพิจารณา HRV, BRV, CRV, Xtrial ดูครับ

ลองอ่านรีวีว ผมดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51027.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2016, 15:49:12 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 15:50:05 »
รอดูยอดช่วงนี้ครับ

ถ้ายอดตก Motor Expo นี้อาจจะมีโปรโมชั่น

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 16:01:37 »
คนขายของเค้าไม่ออกมาบอกว่าจะลดราคาหรอกครับ  มีแต่จะดันยอดขาย จิตวิทยาปิดการขายให้เร็วที่สุดครับ

ขายไม่ออก รอปลายปียังไงก็ลดครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 16:43:52 »
ผมว่ามีอีกแน่ๆ Subaru ไม่เคยทำให้ผิดหวัง 5555+
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 19:07:36 »

นิยามความคุ้มค่า และเหมาะสม ของแต่ละคนมันต่างกันครับ
ถามใจตัวเองก่อน ถ้าจะซื้อรถ 1 คัน ต้องการอะไรบ้าง ?

เช่น

1.ความสบายในการขับขี่ ทั้งเบาะหน้า และ เบาะหลัง เมื่อรถเคลื่อนที่
2.พื้นที่บรรทุกสัมภาระ
3.Driving dynamic
4.ความประหยัดเชื้อเพลิง
5.After sale service
  5.1 น้ำมันเครื่องแพง และเกรดกลางๆ ถึงต่ำ แต่เกรดสูง มีบาง 0 แต่ราคาต่อลิตรแพงกว่าข้างนอก นี่ยังไม่นับรวมน้ำมันเฟืองท้าย ที่ใช้เกรดต่ำ ชนิดที่ Vigo ยังไม่กล้าใช้
  5.2 อะไหล่รอนาน ถึงนานมาก ผมรอกระจกหน้ามา 1 เดือน 16 วัน และยังรอต่อไป นี่ไม่นับ สมช คนอื่นๆ ที่รออะไหล่แปลกๆ พวงมาลัย, เฟืองท้าย, ลูกปืน, ท่อส่งน้ำมัน บลาๆๆๆ
  5.3 ช่างไม่เก่ง แก้ไม่จบ วิเคราะห์ไม่ตรงจุด
6.ของแต่งต่อยอด
7.ราคาขายต่อ
8.Individual purpose

อย่างผมมีก่อนซื้อ XV ก็มีรถใช้งานครอบคลุมทุกวัตถุประสงค์ เลยไม่แคร์ ข้อ 1, 2, 4, 5, 6, 7

ถ้าคุณ จขกท ไม่แคร์หลายๆข้อเหมือนผม ก็ซื้อได้ครับ แต่รอดูราคาก่อน ว่างๆก็ไปศึกษาในคลับได้ครับ Subaru XV Cafe' (Thailand) ทั้ง Facebook & Line
แต่ถ้าคุณแคร์ 1, 2, 4, 5, 6, 7 ลองพิจารณา HRV, BRV, CRV, Xtrial ดูครับ

ลองอ่านรีวีว ผมดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51027.0

ขอบคุณมากๆครับ จริงๆผมแอบอ่านรีวิวของคุณแล้วนะครับ ช่วงที่ศึกษาเจ้าตัวนี้ ก็เลยตัดสินใจว่าจะเอาตัวนี้แหละ แต่มันดันรคาขึ้นซะก่อน TT

ออนไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 22:06:51 »
เมื่อต้นเดือนไปเข้าศูนย์เช็คระยะ โชคดีได้เจอกับเจ้าของศูนย์ ใจดีมากมานั่งคุยด้วย
แกเล่าว่าช่วงลดล่าสุดนี้ เพื่อให้ได้ยอดมาประกอบในไทยได้ครบราวๆ 4000คัน น่าจะเริ่มประกอบในไทยปีหน้า  ครบแล้วก็ปรับเพิ่มแสนนึง เดือนหน้าก็จะเพิ่มราคาอีกแสนนึง ผมนี่งงทีเดียวกับการตลาดแบบสุดยอดนี้
เล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่รู้เท็จจริงเป็นเช่นไร ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย เพราะซื้อไปนานแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 06:34:29 »
ตลาด ตปท ใช้ชื่อว่า XV Crosstrek พอ MC หดเหลือแค่ Crosstrek
บ้านเรา ไม่อ้างอิง US or Japan แต่ตามในตันจง
เพิ่มรุ่นย่อย XV Crosstrek หลังจากเปิดตัว MC ได้สักพัก โดยเอา 2.0i-p มาทำ เพิ่ม Aero part รอบคัน เปลี่ยนชนิดเบาะหนัง และพรมปูพื้น แค่นี้มั้ง พร้อมบวก ราคา +60,000

สรุป ตลาดไทยมี 3 รุ่น

XV 2.0i           1,098,000
XV 2.0i-p        1,198,000
XV Crosstrek   1,258,000

แนวโน้มราคา ไม่ว่าจะขึ้นกี่รอบ จนแตะเพดาน 1,350,000 สุดท้ายก็ต้องลง 200,000+ ถ้าจะเปลี่ยนโมเดล
ซึ่งตลาดโลกเผยโฉม Impreza 5 door เวอร์ชั่นขายจริงมาแล้ว

แต่ XV new model ดันมี Concept car เป็นของตัวเอง ไม่ได้แค่ เอา Impreza GP มายกสูง ติดแร็ค เหมือนตัวปัจจุบัน
http://www.caranddriver.com/news/subaru-xv-concept-photos-and-info-news

+1 ตามนี้เลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 05:08:21 »
ถ้าขายไม่ดียังไงก็ซื้อได้ต่ำล้านแน่นอนครับ สำหรับผม ราคา XV ที่น่าสนใจก็ 998 แล้วลด 1 แสนครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 13:32:21 »
ถ้าขายไม่ดียังไงก็ซื้อได้ต่ำล้านแน่นอนครับ สำหรับผม ราคา XV ที่น่าสนใจก็ 998 แล้วลด 1 แสนครับ

โห ถ้ามีโปรนี้ ผมรีบจัดแบบไม่รีรอเลย ว่าแต่จะมีหรอครับ ToT