ผู้เขียน หัวข้อ: มองหารถยนต์มือสอง PPV - Trailbazer น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 4696 ครั้ง)

ออฟไลน์ ae20e

• Newbie
  • *
กำลังมองหารถมือสอง ที่อายุประมาณ 2-3 ปี มาใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่เดินทางต่างจังหวัดในภาคเหนือเป็นประจำ กำลังเล็งไปที่เจ้า trailbazer 2.8 4WD LTZ เพราะเห็นว่าราคาไม่สูงเกินไปนัก... เลยอยากขอสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

- ปัญหาที่พบ และการดูแลรักษา ไม่ทราบว่ามีปัญหาจุกจิกไหมครับ? มีแล้วซ่อมจบหรือเปล่า ?? ค่าบำรุงรักษาแพงไหมครับ??
- เรื่องคุณภาพศูนย์บริการ เป็นอย่างไรบ้างครับ?? (ผมเห็นมีศูนย์บริการที่ลำพูน และเชียงใหม่..ไม่ไกลจากบ้านมากนัก)
- หากซื้อรถที่มีอายุ 2-3 ปี แล้วมาใช้ต่ออีกซัก 4-5 ปี (รวมเป็น 7 ปี จะไหวหรือเปล่า... ปกติใช้ขับขี่ทำงานประมาณปีละ 40,000-50,000 กม. ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
 ปัจจุบันนี้ผมใช้ Fortuner 3.0 4WD ปี 2012 อยู่.. เป็นรถของบริษัทเช่าให้ใช้แต่รถจะหมดสัญญาเช่าแล้ว เลยต้องมองหารถมาใช้ทดแทนเอง.. บริษัทฯมี คชจ.ให้สำหรับค่ารถครับ แต่ถ้าหากไปออกรถใหม่ คงต้องควักเงืนเสริมอีกพอสมควร เลยมองหาเป็นรถมือสองที่สภาพใหม่ๆ ใช้ลุยๆ จะได้ไม่ต้องเสียดายรถครับ.. (ส่วนราคาขายซากเมื่อใช้ครบ นั้นไม่ได้คิด เพราะมองเป็นเงินที่บริษัทฯออกให้มาผ่อนจ่ายครับ)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มองหารถยนต์มือสอง PPV - Trailbazer น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 23:27:56 »
เทลฯ กับ โด้ ไม่จุกจิกครับ คนรู้จักใช้ 2.8 ท็อป 4*4 ตัวแรก มาตั้งแต่ป้ายแดงยังโอเคทุกอยากเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
Re: มองหารถยนต์มือสอง PPV - Trailbazer น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 23:44:24 »
เพื่อนบ้านผมใช้TBZ เลขไมล์สองเเสนกว่าโล ก็ยังปรกติดีนะครับ

อีกคันเยื้องๆกับบ้านผม ก็TBZ เห็นใช้มา2-3ปีเเล้วครับ ไม่ทราบระยะเหมือนกันครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 00:53:44 »
ยี่ห้อนี้กะบะกับ PPV  พอเล่นได้   ชื่อเสียงแบรนด์ Chevrolet  มันเสียหายไปมากแล้วโอกาสจะกลับมาค่อนข้างยาก   ทำให้ข้อดีคือคุณหามือ 2 ได้ราคาถูกมาก  ๆ นั่นละครับ       ช่วงขายยาก ๆ  เศรษฐกิจแย่เต๊นท์ไม่รับซื้อยี่ห้อนี้นะครับ มันคือข้อได้เปรียบตอนคุณหาซื้อนั่นละ

ศูนย์บริการ อย่าไปถามถึงเลยว่าดีไหม   ยี่ห้อนี้ผมว่าเลิกถามไปเหอะ ไปมองหาอู่นอกดีกว่ามั้ง     แต่เดี๋ยวนี้เห็นว่าพยายามปรับปรุงขึ้นมาแล้วนะหลังจากชื่อเสียงมันเสียไปแล้วแต่จะไปได้ดีขนาดไหนยังไม่รู้นะ ขึ้นกับนโยบายบริษัทแม่ 
ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า     Fortuner แน่นอนไม่ว่าเทียบเข้าศูนย์หรืออู่นอกแพ้ฟอร์จูเนอร์ทุกอย่าง    เพื่อนผมเคยเปิดบิลที่ไปซ่อมรถเชฟโรเลตกับอู่นอกที่เป็นอู่นิยมในสังคมเชฟโรเลต  ค่าซ่อมผมมองว่าแพงกว่าแบรนด์ตลาด TOYOTA ISUZU  พอสมควร

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 07:04:58 »
หากปัญหาคือ  ต้องการหามือ2PPV ราคาไม่สุง
แต่ทำไมมองแต่ chev ยี่ห้อเดียวละครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 08:06:50 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ  :P

อยากได้มาไว้ใช้เหมือนกันครับ ตัว 2.8 สีน้ำเงิน เป็น PPV ที่ออกแบบทรงสวยดี ลายล้อ 18 นิ้วจากโรงงานนนี่ผมชอบมากเลย

แต่ทุกวันนี้ไปทำงานด้วยรถไฟฟ้าและไซส์ขนาด Trail เข้าบ้านไม่ได้แหงมๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 09:11:22 »
ผมคิดว่าถ้าเป็นรถประเภท pickup base แล้วทุกค่ายต้องทำ part
ในระดับ extra tough ครับ เพราะรถมันต้องถึกลุยอายุตลาดยาวนานและลูกค้าใช้ยาวๆ
ถึงแม้ฝั่งเก๋งของค่ายนี้จะเจอะปัญหามากมาย แต่ก็เชื่อว่าฝั่งพื้นฐานกระบะ
ควรที่จะไม่มีปัญหา รถพวกต้องถึกทนต้นทุนจึงแพงถึงต้องแชร์กันระหว่าง Chev กับ Isuzu
ที่น่ากลัวคือพวกเรื่องไฟฟ้า เพราะเคยเห็น Ev เจอ ถ้าในคลับ Trail ไม่มีปัญหาเรื่องนี้ ผมว่าโอเค

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 10:00:13 »
ผมก็ดูๆอยู่ครับ
ราคามือสองน่าคบ  แต่ไอ้เรื่องศูนย์บริการกะอะไหล่นี่ยังคิดหนัก
ถ้าเบิกของอีซูซุไส่ได้ หรือเอาเข้าศุนย์อีซูซุได้ด้วย นี่จะดีงามมาก

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 10:05:24 »
ใช้อยู่ครับ แรงดีเสียงกระหื่ม (2.8)จอดเทียบไฟแดงพวกมีหันมามอง(เสียงเครื่อง)เกิน80เปลี่ยนจากเสียงเครื่องเป็นเสียงลม ช่วงล่างตึงตัง(แม็ก20)ระบบไฟฟ้าเครื่องยนต์ไม่มีปัญหา เคลมงานประกอบตัวรถพอสมควรไฟแทบทุกโคมต้องเครม(น้ำเข้าแล้วไม่ออกรถปี2014เป็นเยอะ12-13ไม่ค่อยเป็น) อ้อรุ่น 2.8(Gen2)LT 2015 รถปี2014 น้ำมันเครื่องหายช่วง10000โลแรก ตอนนี้ 26500 ปกติดี ข้อเสียพวงมาลัยหนักไปหน่อย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 11:38:03 »
ตอนดู The coup channel ผมพยายามหาเหตุผล นะว่าถ้าจะซื้อ PPV Trailbazer MC โดยมีเงื่อนไขด้าน ราคาประมาณนี้ ได้ขับ 4 ไม่เกิน 1.5 ล้าน
ผมว่า Pajero sport GT Premium คุ้มกว่า ทั้งระบบความปลอดภัย เกียร์ขับ 4 และ ไฟหน้า

ว่าแต่จะเอา 2.8 LTZ นี่คือตัวเก่า ก่อน MC ที่เป็นเครื่องยนต์ เวอร์ชั่น 2 ใช่ไหมครับ (200 hp) ตัวนี้ GM เคลมว่าเสียงเครื่องเงียบแล้ว
แต่ผมว่ามันก็ดังอยู่นะ บ้านข้างๆสตาร์ท ทีไร ขับเข้าออก เสียงมันดึงความสนใจ ให้เราหันมาดูจริงๆ
อยากจะขอเค้าลองจับเหมือนกัน อยากสัมผัส 2.8 ที่ร่ำลือ กันว่า แรงสุดในไทย

ของ Trailbazer ผมชอบตรงระบบ Infotainment ที่ GM ตั้งใจพัฒนามายาวนานและมันก็ดูดี แต่โดนฝรั่งแขวะว่าหลงลืมการพัฒนาการขับขี่

***แก้ไข อ่านไม่ดี เพิ่งทราบว่าจะเอา 2nd hand

งั้นตัดเรื่องราคาออกไป ที่จะเอาไปเทียบกับ Pajero sport GT Premium

ถ้าในหมู่ PPV 2nd hand ผมว่าราคาประมาณนี้ ได้ของขนาดนี้ มันคุ้มค่า ที่สุดครับ
แต่ก็นั้นแระครับ After sale service หรือเข้าอู่นอก เป็นไง ผมไม่รู้ ต้องฟังท่านอื่นๆ ที่เป็นเจ้าของใช้งานจริง

ว่าแต่ไม่ลองไปหาข้อมูล ในคลับ Trailbazer ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 11:42:20 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 15:53:05 »
รับเสียงดังกับพวงมาลัยหนักได้ ก็ซื้อเลยครับ นอกนั้นไม่มีปัญหาใดๆ ตัวแรงขับมันพร้อมลุยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 16:00:07 »
สู้ๆครับ  :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 17:35:08 »
เรื่องซ่อมบำรุงผมไม่ทราบนะ แต่คนใกล้ตัวสองคันตัวท็อปยังไม่มีอะไรมีปัญหา เกินแสนกับเกือบแสน
ช่วงล่างความมั่นดีกว่า BMC 4*4 FT อยู่ช่วงตัว เครื่องยนต์ตีนต้นไม่ค่อยมีแรง แต่พอเหยียบลึกไหลเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 19:45:50 »
จะใช้รถ GM&Ford ระวังอะไหล่ตัวถังอย่างเดียว รอนานเป็นธรรมชาติ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 21:12:07 »
ที่นี่ดูเปิดใจ และมีข้อมูลดี ถ้าเป็นบอร์ดต้องห้าม คงยี้ ไล่ให้ไปใช้เจ้าตลาดอย่างเดียว

ออฟไลน์ ae20e

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 22:27:10 »
ได้ข้อมูลเยอะแยะมากมาย  ::) ::) ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น และคำแนะนำ ครับ _/l\_
 :D :D

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 22:39:52 »
มือสองดูดีมากๆๆ ครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 08:46:56 »
คนห่วงแต่เรื่องศูนย์บริการ ถ้าอยากเอาตัวนี้จริงๆ ลองหาอู่นอก เผื่อไว้ด้วย ดีมั๊ยครับ จะได้ใช้อย่างสบายใจขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 20:56:09 »
เผื่ออู่นอกและเรื่องะไหล่ กับ ศูนย์บริการครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์