ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอะไหล่ รถนำเข้าหน่อยครับ  (อ่าน 3040 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องอะไหล่ รถนำเข้าหน่อยครับ พวก 86 Brz หรือ อัลพาด เวลไฟล์ (รถชื้อจาก Gray) ถ้าเราไปสั่งอะไหล่กับศูนย์ได้ไหมครับ เช่นขับ brz แต่เบิกอะไหล่ toyota 86 เข้าใจว่าแทนกันได้บางชิ้น เพราะเห็นว่าถ้ารอ ศูนย์ Subaru เบิกอาจจะนาน เข้าใจว่าถ้า Toyota น่าจะดำเนินการสั่งอะไหล่ให้ไวกว่า พี่ๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ หรือ แหล่งนอกที่รับสั่งอะไหล่จาก Japan รบกวนแนะนำด้วยครับ เข้าใจว่ารถที่ชื้อจาก Gray อะไหล่พวกนี้อาจต้องรอนาน เลยอยากทราบว่าสั่งกับศูนย์ได้ไหมครับ ทั้งๆที่รถไม่ได้ชื้อกับเขา ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องอะไหล่ รถนำเข้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 20:51:35 »
ในกรณีของ Toyota ถ้าเอาเข้าบริการ ศูนย์เปิด Job ให้ครับ แต่ถ้าอะไหล่ตัวไหนไม่มี เบิกได้ แต่รอของ 45 วันทำการครับ อันนี้ข้อมูลนานแล้วนะครับ ส่วนข้ามยี่ห้อ ถ้ามี Part NO.ที่ต้องการเบิก ไม่น่ามีปัญหาครับ ส่วนร้าน รอพี่ Jae มาตอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอะไหล่ รถนำเข้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 02:56:15 »
รถคู่แฝดกันแต่คนละยี่ห้อ  ศูนย์ไม่เบิกให้แน่นอนครับ จะโย้กโย้อ้างโน่นนี่    ยกเว้นคุณมีพนักงานคนรู้จักที่พร้อมจะเสี่ยงทำเรื่องให้และยอมเสียเวลาทำให้   เพราะโดยมากเขาขอรหัสตัวถังหมายเลขตัวถังประกอบการเบิกด้วยเพื่อป้องกันการสั่งอะไหล่ผิด 
แต่ถ้าเป็นรถค่ายเดียวกันแต่นำเข้ามาต่างกัน  ศุนย์โตโยต้าพอจะทำให้สั่งอะไหล่ได้ครับ รอประมาณ 45 วันขึ้นไป มีค่ามัดจำอะไหล่ด้วยตอนนี้เก็บเต็มราคานะครับ 100% ถ้าเหลือค่อยมาเอาเงินคืนทีหลังตอนอะไหล่มาแล้ว
BRZ  ผมว่าอะไหล่ส่งศูนย์ Subaru ก็พอครับไม่ต้องข้ามค่ายมา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 09:51:31 »
สั่งได้ครับ บางศูนย์อาจจะปฏิเสธแต่ไม่ทุกที่

จ่ายมัดจำของก่อนได้ของแน่นอน

ถ้ารู้พาร์ทนัมเบอร์ เอาไปซื้อไม่ต้องบอกรถอะไร จ่ายเงิน รอของมาก็จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 09:54:34 โดย Jae »

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 21:29:35 »
ไปเบิกที่วรจักรก็ได้ครับอะไหล่นำเข้า  ที่ร้าน น.เจริญฯ

ผมพึ่งสั่งประเก็นชุดใหญ่ไฟกระพริบเครื่อง 2ZZ-GE Celica ไปครับ