ผู้เขียน หัวข้อ: เอาใบจอง Ferrari ของเด็กคนหนึ่งที่ไม่ย่อท้อมาให้ชมเผื่อเป็นแรงบันดาลใจให้ทุกท่าน  (อ่าน 17750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ว่าที่เจ้าของรถ เป็นรุ่นน้องของเพือนสนิทอีกทีครับ อายุ 26 ปี
แค่อยากจะเล่าว่า น้องเค้าเป็นตัวอย่างของคนที่ไม่ย่อท้อ ต่อโชคชะตา
อาศัยกึ๋น และความมานะ จากเด็กล้างกระทะ ร้านหมูกระทะ ประสบความสำเร็จตั้งแต่อายุ 24 มีบ้าน มี F10, Cayman จนคันล่าสุด

น่านับถือเด็กคนนี้มากครับ  :D

เวลา 17:47 ขออนุญาตเพิ่มเนื้อหากระทู้

เพราะสังเกตจากการแสดงความคิดเห็นของหลายท่านตั้งแต่ 22/10/16 เวลา 09:25:40 เป็นต้นไป คงเห็นและอ่านแค่ 4 บรรทัดบน
คงไม่ได้อ่านความคิดเห็นเพิ่มเติมของผมตอนเมื่อ 09:25:40 ดังด้านล่าง
เลยขอยกมาไว้ตรงนี้เลยครับ

และขอให้ช่วยรักษาบรยากาศเวปบอร์ดกันด้วยนะครับ
"สังคมจะน่าอยู่ ถ้ารู้จักการให้อภัย และแบ่งปัน"  :D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:25:40 »

มาตอบละครับ ก่อนที่จะคิดกันไปไกลกว่านี้

ก่อนอื่นขอเรียนให้ทุกท่านทราบว่า "งานของน้องเป็นธุรกิจสุจริตถูกกฎหมาย" ไม่เบียดเบียนเพื่อนมนุษย์
ตอนแรกที่ผมบอกว่าจะหลังไมค์ ก็เนื่องจากว่า ถ้าแจ้งในนี้เลยเกรงว่าจะถูกครหา ว่ามาเรียกแขกแล้วแอบ Tie in หรือโปรโมทสินค้า เกรงว่าจะเข้าข่ายผิดวัตถุประสงค์เวปนี้

ดังนั้นอธิบายตรงนี้แหละครับ ว่าน้องทำอะไร แต่คงไม่เปิดเผยชื่อยี่ห้อ

น้องก็เป็นเด็กทั่วไป ที่ไม่ได้มีต้นทุนชีวิต ดีมากมายอะไร คนเราถ้าอยากยกระดับคุณภาพชีวิต ทุกคนมีโอกาสเหมือนกันคือ การศึกษา เรียนจบมาก็ประกอบสัมมาชีพ
แต่ด้วยโอกาสการศึกษาของคนเราไม่เท่ากัน แต่คนเราใครๆก็อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น ก็ยินดีรับโอกาส ที่เหล่าขายตรง ขายฝัน หยิบยื่นให้
ใช่ครับ น้องเคยเข้าสู่วงการขายตรง พร้อมกับเพื่อนสนิทผม เป็นดาวน์ไลน์ บลาๆ แต่สุดท้าย แบรนด์นั้นก็หยุดขาย น้องและเพื่อนผมก็ไม่ได้รวยขึ้น แถมยังลำบากกว่าเดิม อย่างเพื่อนผม หยุดเรียนวิศวะไปตอนปี 3 (หลังจากประสบความสำเร็จก็กลับมาเรียนต่อจบแล้ว) สุดท้ายชีวิตเกือบแย่ วุฒิการศึกษาก็ไม่มี ทั้งสองก็ไปหาสินค้าทำนองเดียวกัน ยี่ห้ออื่นๆมาขาย
ซึ่งตอนนี้เพื่อนผมกำลังปั้นแบรนด์ของตัวเอง (และมีรายได้+ฐานะมั่นคงมากว่าเพื่อนทุกคนในกลุ่มที่จบปี 4 ) ส่วนน้องคนนี้ก็ปั้นแบรนด์ของตัวเอง เช่นกัน เป็นผลิตภัณฑ์ดูแลความงามรถยนต์ ตอนลำบากน้องก็ไม่มีรถหรอก แต่อาศัยรับจ้างไปทั่ว และเคยทำงานเป็นเด็กล้างรถในคาร์แคร์ควบคู่ไปกับขายตรง
อาศัยเก็บหอมรอมริบ และยินดีเสี่ยง สุดท้ายน้องก็ปั้นผลิตภัณฑ์ตัวนี้ เพราะน้องคิดว่า คนรักรถยินดีจ่าย และมันขายได้แพงกว่าพวกอาหารเสริมอีก

อ่านมาถึงตรงนี้หลายคนอาจจะสงสัย ผลิตและปั้นแบรดน์สินค้าของตัวเอง มันง่ายขนาดนั้นเลยหรือ ? ข้างล่างมีคำตอบ

แนวทางทำธุรกิจของน้อง ไม่ได้เหมือนพวก ขายตรง ลูกโซ่ สร้างดาวน์ไลน์ น้องก็ขายปกติๆ เหมือนคนทำธุรกิจทั่วๆไป พอสินค้าดี คนใช้บอกต่อ ก็ยอดขายเยอะ ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนครับ โชคดีตรงที่ยอดขายมันโตไว แต่ก็ไม่ได้เยอะถึงขึ้นจะซื้อบ้าน ซื้อ F10 ได้ แต่ก็สร้างทุนหลักแสนเพื่อไปต่อได้
แต่กึ๋นของน้อง ที่ผมบอกว่าน่านับถือ คืออะไร ก่อนอื่นขอเท้าความ ก่อนว่า สมัยนี้ใครอยากเป็นเจ้าของสินค้าอาหารเสริม 1 ตัวไม่ใช่เรื่องยาก อย่างของเพื่อนผม ก็แค่มีเงินทุนหลักหลายแสน เดินเข้าไปโรงงานที่รับจ้างผลิต หรือคุณมีสินค้าตัวอย่าง ก็เอาให้เค้าไปเข้าแลป วิเคราะห์องค์ประกอบ
จากนั้นเค้าก็ผลิต หรือ Copy ให้คุณได้ หรือออีกอย่าง สูตรต่างๆ มีสำเร็จไว้หมดแล้ว พร้อมจด อย. เราก็แค่เปิดแคตตาล็อก ของโรงงานจิ้มเอา ว่าอยากได้ตัวไหน แพคเกจจิ้งอย่างไร แต่มีข้อแม้ว่า ต้องผลิตตามจำนวนขึ้นต่ำของเงื่อนไขโรงงาน แค่นั้นเอง
ที่เหลือเพื่อนผมก็เอามาทำตลาดเอง ตามกลยุทธของแต่ละคน เหมือนที่เราเห็นใน ตาม Social media เพื่อนผมจ่ายให้ Facebook ads เดือนละหลายแสน แต่มันก็ขายได้เดือนละหลายล้านนะ (ผมละอิจฉา)

อย่างน้องคนนี้ ก็เริ่มต้นเหมือนเพื่อนผม แต่น้องมองไกล กว่านั้นว่า การเป็นมือปืนรับจ้าง มันได้สร้างเงินได้เยอะกว่า แต่น้องก็ไม่ได้มีฐานะดี ที่ทางบ้านจะได้ช่วยสนับสนุนเปิดโรงงาน ซื้อเครื่องจักรให้ น้องก็เริ่มจาก รับจ้างผลิต ให้เพื่อนๆในวงการอาหารเสริม นี่แระ จากทุนด้านบน เริ่มจาก สเกลเล็กๆ
โดยรับงานมา แล้วไปจ้างเค้าผลิตต่อ ก็ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ หมุนเงินเอง จนสเกลมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้ายก็เปิดโรงงานเองได้ และเป็นที่มาของเรื่องนี้ แระครับ ส่วนตอนนี้น้องไม่ได้ทำสินค้า ผลิตภัณฑ์ตัวเองขายแล้วครับ เป็นมือปืนรับจ้างอย่างเดียว

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องแต่งครับ ผมก็อยู่ในเวปนี้ มา 8 ปี แล้วเห็นคอมเมนต์ผมบ่อยๆ อีกอย่างนักสืบ ภัณธิป หรือจะสู้ นักสืบ HLM โกหกไม่ได้หรอกครับ เรื่องทุกอย่างถ่ายทอดมาจากเพื่อนสนิทของผม ซึ่งเพื่อนผมมันไม่โกหกผม ตัวน้องเองไม่เคยออกสื่อ ไม่ออกทีวี อายุน้อยร้อยล้าน อะไรทั้งนั้น แต่น้องมีตัวตนจริงครับ
ในหมู่เศรษฐีใหม่วัยเยาว์ รู้จักน้องดีครับ น้องค่อนข้าง well known และตอนนี้เองน้องก็กำลังมีโปรเจคใหม่กับ คุณต๊อบ เถ้าแก่น้อย

ส่วนใครจะหาว่าน้องฟุ่มเฟื่อย วัตถุนิยม นี่อะไรก็แล้วแต่เค้าเหอะครับ เงินของเค้า เค้าหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง เค้าลำบากมากก่อน ใครๆก็อยากชดเชย ในสิ่้งที่ขาด หรือทำตามความฝัน เท่าที่ผมทราบ เด็กคนนี้ ไม่ได้ทำตัวเหมือนพวก ไฮโซ ผมเห็นน้องก็แต่งตัวธรรมดา เหมือนวัยรุ่นทั่วไป ไม่ได้ฟู่ฟ่าแก้วแหวนเงินทอง
จะมีก็แต่รถนี่แระ คงชอบตั้งแต่ตอนทำงานคาร์แคร์ และบ้านก็ไม่ได้หลังใหญ่ ไม่ใช่หมู่บ้านเศรษฐี นันทวัน Laddawan ไรหรอก

ส่วนสิ่งที่ผมเล่าให้ฟัง จะสร้างแรงบันดาลใจให้ใครไหมนี่ก็แล้วแต่ครับ แต่สำหรับผมมันทำให้คิดได้ว่า "อย่าน้อยใจในโชคชะตา ชีวิตเรา เราเลือกที่จะกำหนดเองได้"
   ส่วนผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนต่อไป ไม่มีหนี้ ก็มีความสุข

ทิ้งท้าย ผมว่าใน HLM มีเศรษฐี Supercar หลายท่านนะครับ ถ้าน้องได้รับรถมา และเข้าคลับ Ferrari เด่วท่านก็คงรู้จักเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 17:47:08 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
ธุรกิจอะไรบอกได้ไหมครับ อิอิ
ยกเว้นขายตรง
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขายตรงเพื่อนผมก็ทำ ถึงผมจะไม่ชอบและคิดว่ารวยไม่จริง แต่เพื่อนผมรวยจัง มีรถ มีคอนโด อายุ 23 เอง พึ่งมีตอนหลังาชวนผมทำเมื่อสามปีก่อนแล้วผมปฏิเสธไป

แต่แย่ตรงเพื่อนๆมักนินทามันในทางไม่ได้อ่ะ ไม่ค่อยมีเพื่อนคุยด้วย 55+

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
รบกวนขอข้อมูลเพิ่มครับ เพื่อเป็นแรงบันดาลใจ
ให้ดูแค่นี้ เป็นแรงสงสัยครับ ...
รวมถึงเห็นราคาแล้วท้อแท้ 55

อายุ 26 ซื้อรถไปแล้วร่วม 36 ล้าน
ถ้าลงทุนกับรถขนาดนี้   
ราคาบ้านก็คงอย่างน้อย   24 ล้าน
เงินสดอีกอย่างน้อย         20 ล้าน
นาฬิกา เครื่องประดับ       10 ล้าน

เดาเล่นๆ ว่าเลิกล้างกระทะตอนอายุ 20
ทำงานมุ่งมั่นและมีกึ๋นมา 6 ปี หาเงินได้  90 ล้าน

ถือว่าไม่ธรรมดาเลยครับ  เจ้าของธุรกิจเก๋าๆ ยัง
เหนื่อยเลยครับ ยิ่งเศรษฐกิจแบบช่วงนี้ด้วยนะ
(ผมเดาตัวเลขเล่นๆ นะครับ อิอิ)

ยังไงถ้าเป็นไปได้ ช่วยแชร์ข้อมูลเพิ่มเติม
เท่าที่พอให้ได้ด้วยนะครับ   น่าสนใจมากๆ

ออฟไลน์ CJ.

คหสต.ตามที่อ่านหัวข้อกระทู้ นอกจากได้เห็นแค่ใบจอง ทำให้เกิดความคาดหวังว่า
จะได้อ่านเรื่องราวว่า ดำเนินชีวิตอย่างไร ทำงานอะไร แนวทางการทำธุรกิจทำนองนี้ครับ

อย่างไรก็ตามยินดีกับคนที่ประสบความสำเร็จจริงๆครับ น้อยคนที่จะสร้างตัวได้ตั้งแต่เลข 2
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Nikle_pk

อยากรู้ด้วยคนครับ ธุรกิจอะไร

ถ้าขายตรง ต้องระวังนะครับ
เค้ามีจริงๆแหละ แต่...เอางี้
เพื่อนผมเป็นระดับประเทศของ
ขายตรงยี่ห้อนึง

เจ้าของแบรนด์ขายตรง
เสนอว่าจะออก super car
หรือ รถอะไรก็ได้ให้ 1 คัน
โดยมีข้อแม้ว่า คุณจะต้องไป
บอกลูกทีมของคุณว่าคุณเป็นคนซื้อเอง
บริษัทไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง (รถยัง
เป็นของบริษัท) ค่าผ่อน สมมุติ
เดือนละ 5 แสน บริษัทออกให้
60% อีก 40% ให้เราออก โดย
จะหักจากรายได้เราในแต่ละเดือน
ผ่อนครบเอารถไปเลย

ถ้าตำแหน่งลด ยอดลด เกิน 6 เดือน
ติดต่อกัน ต้องคืนรถให้กับบริษัท
ที่ผ่อนมาแล้ว ถือเป็นโมฆะ

เพื่อนผม ปฏิเสธ ไม่รับเงื่อนไขครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ขออนุญาต หลังไมค์ หาทุกคนพรุ่งนี้สายๆนะครับ ขับรถอยู่พิมพ์ในไอโฟน ไม่ไหวครับ  ;D
น้องเป็นเจ้าของธุรกิจ เองครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
ผมเดาเล่นๆ นะครับ น่าจะเป็นงานเกี่ยวกับหุ้นหรืออนไลน์ เดาได้แค่นี้จริงๆ ครับ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ keamgladnan

เดาว่า ธุรกิจตัวแทน เครื่องสำอาง  รับผลิตอาหารเสริม

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
ไม่เห็นต้องหลังไมค์เลยครับถ้าน้องเค้าขยันมีความพยายามเปิดเผยตรงๆผมว่าดีกว่านะ  ความภูมิใจมันไม่เห็นน่าอายยกเว้นแต่ว่ามันจะเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าเป็นธรุกิจดีๆ มาจากความพยายาม เอามาถ่ายทอดที่นี่เป็นวิทยาทานเถอะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ OHMMY

มาได้ขนาดนี้สุดยอดเลยครับ คันละ 26 ล้าน นี่ยังไม่นับคันก่อนนี้อีก
จากเด็กล้างกะทะ มาเป็นเจ้าของธุรกิจพันล้าน

ออฟไลน์ zgmx9900

อยากรู้แรงบาลใจในการทำธุรกิจจัง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าเป็นธุรกิจถูกกฎหมาย จดทะเบียนจริง จ่ายภาษี และไม่ใช่พวก U.... หรือแบบนั้น

(ซึ่งได้เงินจริง แต่ก็ต้องซื้อมาโชว์ประดับฐานะอัพไลน์) ผมขอความรู้ด้วยคนครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mickey47

น่าชื่นชมมากครับ เป็นตัวอย่างที่ดีเลย ผมว่าถ้าบอกชื่อของ ธุรกิจ รับรองว่าต้องมีคนเคยได้ยิน

ออฟไลน์ Impulse

ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยสรรเสริญคนที่ได้อะไรมาเร็วๆเท่าไรนะโดยเฉพาะเรื่องเงิน 99% ของการได้อะไรมาเร็วๆ มันจะเป็นสีเท่าทั้งงั้นถึงจะถูกกฏหมายแต่ผิดศิลธรรม เช่นพวก Zero sum game แรงๆ คุณจะได้ 100 คนอื่นเสีย 200
แล้วดูจากนิสัยการใช้เงินไม่น่าใช่ Self builder ถ้าหามาเองก็มักเป็นเงินที่ร้อน และได้มาง่ายเกินไป โชคดีก็ใช้ไม่หมด โชคไม่ดีก็ตัวอย่างถมเถ

ถ้าผมเดาผิดก็คิดซะว่าเป็นตาทึ่มคนนึ่งที่คิดมั่วซั่วแล้วกัน แต่ถ้าเป็นเรื่องราวดีจริง ผมว่าควรเขียนตีแพร่ครับ เพราะถ้าเป็นจริง คุณเก่งไม่แพ้ คุณต๊อบ เฒ่าแก่น้อย

ลองเผยแพร่เป็นวิทยาทานหน่อยมั๊ย ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 01:06:27 โดย Impulse »

ออฟไลน์ adsajan

• **
ก็เป็นไปได้นะ เจ้านายเก่าผมนำเข้าพวกของเล่น ส่งคลองถม สะพานเหล็ก เริ่มจากหิ้วเข้ามาเล็กๆน้อยๆ
แค่สองสามปีกลายเป็นรายใหญ่ส่งทั่วประเทศ ยอดขายอย่างต่ำเดือนละสามสิบล้านบาท มีทรัพย์สินหลักร้อยล้านตอนอายุ26

ออฟไลน์ Chris Evn

เป็น เน็ตไอดอล

ขายครีม ขายยาบำรุง หรือเปล่า

ออฟไลน์ sukhontha

แต่ละคนมีช่องทางที่สามารถทำได้ดี  ถ้าหาเจอ  และไม่ผิดกฎหมาย ทำเลยครับ

สำหรับผม  คิดไปคนละแบบ  อยากรวย  ไม่ใช่หามากขึ้น งก ๆ ๆ  แต่ใช้วิธีประหยัดมากขึ้น  ทำงานเท่าเดิม....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 09:27:42 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Niceguy_C

ทำไมต้องหลังไมค์ด้วย ก็บอกหน้าเว็บนี่เลยสิครับ ว่าทำธุรกิจอะไร ถ้ากลัวโฆษณา ก็ไม่ต้องบอกชื่อมาก็ได้

มายังงี้ ยังกะพวกขายตรง

ออฟไลน์ bahamu

วัตถุนิยม แล้วไม่คิดตอบแทนสังคมบ้างหรือ
แค่มีรถแพงหน่อยไม่ได้หมายความว่าเป็นแบบอย่างที่ดี
แจกรถเข็น สามล้อ ให้คนด้อยโอกาสไปทำกิน ยังดูดีกว่า

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี ไม่ใช่คนรวย
รถพวกนี้ไม่ได้วิเศษจนต้องอยากได้ใคร่ดี ให้ฟรีเอาเงินแทนดีกว่า

การมาอวดแบบนี้ แสดงว่าไม่รู้จริงเรื่องรถ
รถประเภทขับบางวัน จะดีกว่ารถที่ขับทุกวันได้ยังไง
บางบ้านขับกะบะคันเดียวสามสิบปี ส่งลูกเรียนจบทุกคน
ตั้งตัวได้ อาจดูไม่โก้หรู แค่ภูมิใจที่กัดฟันซื้อคันนี้มาช่วยหากิน
แล้วทรัพย์สินอื่นๆมีอะไรบ้าง เสียภาษีถูกต้องรึเปล่า

ถ้าสร้างบ้านให้พ่อแม่ สงเคราะห์ญาติ แบ่งบันคนอื่น
ยังน่าเอาเป็นแบบอย่าง นำมายกย่องให้คนอื่นเอาอย่าง

สมบัติผลัดกันชม วันไหนจะขายกินจะเหลือสักกี่ตังค์
ไม่ใช่ที่ดิน สิ่งปลูกสร้าง ยิ่งนานยิ่งแพง

ออฟไลน์ tnp_super

ขอแนวทางการทำธุรกิจของน้องเขาเป็นวิทยาทานด้วยคนครับ ผมอายุสามสิบกว่าแล้วเงินเก็บยังไม่ถึงล้านเลย แต่หนี้สินนี่สิเกินล้านแล้ว 555

ออฟไลน์ Barracuda

มีขายตรงอยู่เจ้าอยู่ถ.รัชดา รู้สึกตึกแถวๆนั้นจะเป็นบริษัทขายตรงกัน เปลี่ยนชื่อบ่อยมากๆมีเป็น10 บ. แต่มีอยู่บริษัท จะมีรถsuper car มาจอดหน้าบริษัทช่วงเที่ยงๆ ประมาณ4-5 คัน ป้ายแเดงตลอดสับเปลี่ยนมาตลอด มีพรมให้เป็นที่จอดด้วย แต่ที่ไหนได้รถเช่ามา
ซอยนั้นทำธุรกิจทางนี้เยอะมาก ปิดๆเปิด กันตลอด

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
วัตถุนิยม แล้วไม่คิดตอบแทนสังคมบ้างหรือ
แค่มีรถแพงหน่อยไม่ได้หมายความว่าเป็นแบบอย่างที่ดี
แจกรถเข็น สามล้อ ให้คนด้อยโอกาสไปทำกิน ยังดูดีกว่า

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี ไม่ใช่คนรวย
รถพวกนี้ไม่ได้วิเศษจนต้องอยากได้ใคร่ดี ให้ฟรีเอาเงินแทนดีกว่า

การมาอวดแบบนี้ แสดงว่าไม่รู้จริงเรื่องรถ
รถประเภทขับบางวัน จะดีกว่ารถที่ขับทุกวันได้ยังไง
บางบ้านขับกะบะคันเดียวสามสิบปี ส่งลูกเรียนจบทุกคน
ตั้งตัวได้ อาจดูไม่โก้หรู แค่ภูมิใจที่กัดฟันซื้อคันนี้มาช่วยหากิน
แล้วทรัพย์สินอื่นๆมีอะไรบ้าง เสียภาษีถูกต้องรึเปล่า

ถ้าสร้างบ้านให้พ่อแม่ สงเคราะห์ญาติ แบ่งบันคนอื่น
ยังน่าเอาเป็นแบบอย่าง นำมายกย่องให้คนอื่นเอาอย่าง

สมบัติผลัดกันชม วันไหนจะขายกินจะเหลือสักกี่ตังค์
ไม่ใช่ที่ดิน สิ่งปลูกสร้าง ยิ่งนานยิ่งแพง

วัตถุนิยม แล้วไม่คิดตอบแทนสังคมบ้างหรือ เกี่ยวหรอครับ งงเลยลากมาเกี่ยวได้ด้วยหรอ

มาตอบละครับ ก่อนที่จะคิดกันไปไกลกว่านี้

ก่อนอื่นขอเรียนให้ทุกท่านทราบว่า "งานของน้องเป็นธุรกิจสุจริตถูกกฎหมาย" ไม่เบียดเบียนเพื่อนมนุษย์
ตอนแรกที่ผมบอกว่าจะหลังไมค์ ก็เนื่องจากว่า ถ้าแจ้งในนี้เลยเกรงว่าจะถูกครหา ว่ามาเรียกแขกแล้วแอบ Tie in หรือโปรโมทสินค้า เกรงว่าจะเข้าข่ายผิดวัตถุประสงค์เวปนี้

ดังนั้นอธิบายตรงนี้แหละครับ ว่าน้องทำอะไร แต่คงไม่เปิดเผยชื่อยี่ห้อ

น้องก็เป็นเด็กทั่วไป ที่ไม่ได้มีต้นทุนชีวิต ดีมากมายอะไร คนเราถ้าอยากยกระดับคุณภาพชีวิต ทุกคนมีโอกาสเหมือนกันคือ การศึกษา เรียนจบมาก็ประกอบสัมมาชีพ
แต่ด้วยโอกาสการศึกษาของคนเราไม่เท่ากัน แต่คนเราใครๆก็อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น ก็ยินดีรับโอกาส ที่เหล่าขายตรง ขายฝัน หยิบยื่นให้
ใช่ครับ น้องเคยเข้าสู่วงการขายตรง พร้อมกับเพื่อนสนิทผม เป็นดาวน์ไลน์ บลาๆ แต่สุดท้าย แบรนด์นั้นก็หยุดขาย น้องและเพื่อนผมก็ไม่ได้รวยขึ้น แถมยังลำบากกว่าเดิม อย่างเพื่อนผม หยุดเรียนวิศวะไปตอนปี 3 (หลังจากประสบความสำเร็จก็กลับมาเรียนต่อจบแล้ว) สุดท้ายชีวิตเกือบแย่ วุฒิการศึกษาก็ไม่มี ทั้งสองก็ไปหาสินค้าทำนองเดียวกัน ยี่ห้ออื่นๆมาขาย
ซึ่งตอนนี้เพื่อนผมกำลังปั้นแบรนด์ของตัวเอง (และมีรายได้+ฐานะมั่นคงมากว่าเพื่อนทุกคนในกลุ่มที่จบปี 4 ) ส่วนน้องคนนี้ก็ปั้นแบรนด์ของตัวเอง เช่นกัน เป็นผลิตภัณฑ์ดูแลความงามรถยนต์ ตอนลำบากน้องก็ไม่มีรถหรอก แต่อาศัยรับจ้างไปทั่ว และเคยทำงานเป็นเด็กล้างรถในคาร์แคร์ควบคู่ไปกับขายตรง
อาศัยเก็บหอมรอมริบ และยินดีเสี่ยง สุดท้ายน้องก็ปั้นผลิตภัณฑ์ตัวนี้ เพราะน้องคิดว่า คนรักรถยินดีจ่าย และมันขายได้แพงกว่าพวกอาหารเสริมอีก

อ่านมาถึงตรงนี้หลายคนอาจจะสงสัย ผลิตและปั้นแบรดน์สินค้าของตัวเอง มันง่ายขนาดนั้นเลยหรือ ? ข้างล่างมีคำตอบ

แนวทางทำธุรกิจของน้อง ไม่ได้เหมือนพวก ขายตรง ลูกโซ่ สร้างดาวน์ไลน์ น้องก็ขายปกติๆ เหมือนคนทำธุรกิจทั่วๆไป พอสินค้าดี คนใช้บอกต่อ ก็ยอดขายเยอะ ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนครับ โชคดีตรงที่ยอดขายมันโตไว แต่ก็ไม่ได้เยอะถึงขึ้นจะซื้อบ้าน ซื้อ F10 ได้ แต่ก็สร้างทุนหลักแสนเพื่อไปต่อได้
แต่กึ๋นของน้อง ที่ผมบอกว่าน่านับถือ คืออะไร ก่อนอื่นขอเท้าความ ก่อนว่า สมัยนี้ใครอยากเป็นเจ้าของสินค้าอาหารเสริม 1 ตัวไม่ใช่เรื่องยาก อย่างของเพื่อนผม ก็แค่มีเงินทุนหลักหลายแสน เดินเข้าไปโรงงานที่รับจ้างผลิต หรือคุณมีสินค้าตัวอย่าง ก็เอาให้เค้าไปเข้าแลป วิเคราะห์องค์ประกอบ
จากนั้นเค้าก็ผลิต หรือ Copy ให้คุณได้ หรือออีกอย่าง สูตรต่างๆ มีสำเร็จไว้หมดแล้ว พร้อมจด อย. เราก็แค่เปิดแคตตาล็อก ของโรงงานจิ้มเอา ว่าอยากได้ตัวไหน แพคเกจจิ้งอย่างไร แต่มีข้อแม้ว่า ต้องผลิตตามจำนวนขึ้นต่ำของเงื่อนไขโรงงาน แค่นั้นเอง
ที่เหลือเพื่อนผมก็เอามาทำตลาดเอง ตามกลยุทธของแต่ละคน เหมือนที่เราเห็นใน ตาม Social media เพื่อนผมจ่ายให้ Facebook ads เดือนละหลายแสน แต่มันก็ขายได้เดือนละหลายล้านนะ (ผมละอิจฉา)

อย่างน้องคนนี้ ก็เริ่มต้นเหมือนเพื่อนผม แต่น้องมองไกล กว่านั้นว่า การเป็นมือปืนรับจ้าง มันได้สร้างเงินได้เยอะกว่า แต่น้องก็ไม่ได้มีฐานะดี ที่ทางบ้านจะได้ช่วยสนับสนุนเปิดโรงงาน ซื้อเครื่องจักรให้ น้องก็เริ่มจาก รับจ้างผลิต ให้เพื่อนๆในวงการอาหารเสริม นี่แระ จากทุนด้านบน เริ่มจาก สเกลเล็กๆ
โดยรับงานมา แล้วไปจ้างเค้าผลิตต่อ ก็ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ หมุนเงินเอง จนสเกลมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้ายก็เปิดโรงงานเองได้ และเป็นที่มาของเรื่องนี้ แระครับ ส่วนตอนนี้น้องไม่ได้ทำสินค้า ผลิตภัณฑ์ตัวเองขายแล้วครับ เป็นมือปืนรับจ้างอย่างเดียว

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องแต่งครับ ผมก็อยู่ในเวปนี้ มา 8 ปี แล้วเห็นคอมเมนต์ผมบ่อยๆ อีกอย่างนักสืบ ภัณธิป หรือจะสู้ นักสืบ HLM โกหกไม่ได้หรอกครับ เรื่องทุกอย่างถ่ายทอดมาจากเพื่อนสนิทของผม ซึ่งเพื่อนผมมันไม่โกหกผม ตัวน้องเองไม่เคยออกสื่อ ไม่ออกทีวี อายุน้อยร้อยล้าน อะไรทั้งนั้น แต่น้องมีตัวตนจริงครับ
ในหมู่เศรษฐีใหม่วัยเยาว์ รู้จักน้องดีครับ น้องค่อนข้าง well known และตอนนี้เองน้องก็กำลังมีโปรเจคใหม่กับ คุณต๊อบ เถ้าแก่น้อย

ส่วนใครจะหาว่าน้องฟุ่มเฟื่อย วัตถุนิยม นี่อะไรก็แล้วแต่เค้าเหอะครับ เงินของเค้า เค้าหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง เค้าลำบากมากก่อน ใครๆก็อยากชดเชย ในสิ่้งที่ขาด หรือทำตามความฝัน เท่าที่ผมทราบ เด็กคนนี้ ไม่ได้ทำตัวเหมือนพวก ไฮโซ ผมเห็นน้องก็แต่งตัวธรรมดา เหมือนวัยรุ่นทั่วไป ไม่ได้ฟู่ฟ่าแก้วแหวนเงินทอง
จะมีก็แต่รถนี่แระ คงชอบตั้งแต่ตอนทำงานคาร์แคร์ และบ้านก็ไม่ได้หลังใหญ่ ไม่ใช่หมู่บ้านเศรษฐี นันทวัน Laddawan ไรหรอก

ส่วนสิ่งที่ผมเล่าให้ฟัง จะสร้างแรงบันดาลใจให้ใครไหมนี่ก็แล้วแต่ครับ แต่สำหรับผมมันทำให้คิดได้ว่า "อย่าน้อยใจในโชคชะตา ชีวิตเรา เราเลือกที่จะกำหนดเองได้"
   ส่วนผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนต่อไป ไม่มีหนี้ ก็มีความสุข

ทิ้งท้าย ผมว่าใน HLM มีเศรษฐี Supercar หลายท่านนะครับ ถ้าน้องได้รับรถมา และเข้าคลับ Ferrari เด่วท่านก็คงรู้จักเอง

ออฟไลน์ tnp_super

เยี่ยมเลยครับ ความคิดของคนรวยช่างต่างกันกับคนพอมีพอเก็บไปวันๆแบบผมจัง

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **

เก่งมากครับ ทำธุรกิจสายใดก็ตาม ถ้าไต่ไปจนถึงระดับผู้ผลิตหรือตัวแทนจำหน่ายแต่เพียงผู้เดียว ย่อมสร้างรายได้สูงกว่าปลายน้ำ

ออฟไลน์ fuhrer

• **

รางวัลชีวิตคับเข้าใจไหมคับ

เว็บรถนะคับไม่ใช้เฟสส่วนตัวกลับไปทุ่งดอกลาเวนเดอร์(โลกสวย)ในเฟสตัวเองเถอะคับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าซื้อหวยถูกอย่างนี้ก็คงดี เปิดกระทู้มาตอนแรกผมเดาไว้ว่าถ้าไม่ใช่พวก  ก็พวกอาหารเสริมไม่ก็เครื่องสำอางแหงๆ ปรากฏว่าถูกเป๊ะเลยวุ้ย ช่วงนี้ธุรกิจพวกนี้มาแรงมากๆครับ เพื่อนผมทำอาหารเสริมมาราวๆ2ปี ได้ทั้งบ้านใหม่,รถใหม่,เที่ยวต่างประเทศเกือบทุกเดือน ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับเพื่อน จขกท. ด้วยครับ แต่ฝากไว้นิดนึงว่าธุรกิจแบบนี้มาไวไปไวระหว่างที่โกยได้เยอะๆอย่าลืมหาลู่ทางสำรองไว้ด้วยเวลาที่กระแสมันหมด เพราะผมเคยเจอมาหลายคนไม่ได้เตรียมตัวไว้มากมาย พอธุรกิจมันลงแบบทิ้งดิ่งแทบหมดตัวไปเลย