ผู้เขียน หัวข้อ: เอาใบจอง Ferrari ของเด็กคนหนึ่งที่ไม่ย่อท้อมาให้ชมเผื่อเป็นแรงบันดาลใจให้ทุกท่าน  (อ่าน 17741 ครั้ง)

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
วัตถุนิยม แล้วไม่คิดตอบแทนสังคมบ้างหรือ
แค่มีรถแพงหน่อยไม่ได้หมายความว่าเป็นแบบอย่างที่ดี
แจกรถเข็น สามล้อ ให้คนด้อยโอกาสไปทำกิน ยังดูดีกว่า

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี ไม่ใช่คนรวย
รถพวกนี้ไม่ได้วิเศษจนต้องอยากได้ใคร่ดี ให้ฟรีเอาเงินแทนดีกว่า

การมาอวดแบบนี้ แสดงว่าไม่รู้จริงเรื่องรถ
รถประเภทขับบางวัน จะดีกว่ารถที่ขับทุกวันได้ยังไง
บางบ้านขับกะบะคันเดียวสามสิบปี ส่งลูกเรียนจบทุกคน
ตั้งตัวได้ อาจดูไม่โก้หรู แค่ภูมิใจที่กัดฟันซื้อคันนี้มาช่วยหากิน
แล้วทรัพย์สินอื่นๆมีอะไรบ้าง เสียภาษีถูกต้องรึเปล่า

ถ้าสร้างบ้านให้พ่อแม่ สงเคราะห์ญาติ แบ่งบันคนอื่น
ยังน่าเอาเป็นแบบอย่าง นำมายกย่องให้คนอื่นเอาอย่าง

สมบัติผลัดกันชม วันไหนจะขายกินจะเหลือสักกี่ตังค์
ไม่ใช่ที่ดิน สิ่งปลูกสร้าง ยิ่งนานยิ่งแพง
นี่เว็บบอร์ดรถ เค้าก็พูดถึงแง่มุมเกี่ยวกับรถ คุณจะรู้ได้ยังไงว่าเค้าตอบแทนหรือไม่ตอบแทนสังคมยังไง
เค้าอาจจะบริจาคโรงพยาบาลสงฆ์ปีละเป็นล้านก็ได้ ตรงนี้มันรางวัลชีวิตของเค้า แล้วมันเกี่ยวกับไม่รู้จริงเรื่องรถยังไง นี่มันรถขับเล่น เจ้าของกระทู้เค้าก็บอกอยู่ก่อนหน้ามีรถใช้งานประจำอยู่แล้ว ผมสัมผัสได้ถึงความอิจฉาริษยาจากตัวหนังสือของคุณเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
เยี่ยมครับ

ความรวยไม่ใช่เรื่องบังเอิญ ต้องฝีมือจริง

อันดับแรก ต้องเลิกเป็นมนุษย์เงินเดือน

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เก่งมากเลยนับถือ เพื่อนผมก็แนวๆนี้แหละ อายุยังไม่ถึงของน้องคนนี้แต่มีเงิน10ล้าน++ จากชีวิตไม่มีอะไรเลย
ต้องเข้าใจว่าเดี๋ยวนี้ช่องทางการหาเงิน การโปรโมทมันง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะ ผมเห็นวัยรุ่นอายุน้อยๆรวยขึ้นมากันเยอะมากๆ(ไม่นับในพวกโซเชี่ยวนะ ถ้านับก็จะยิ่งเยอะอีกมากมาย)
ยิ่งคนที่มีต้นทุนที่ดีจากทางบ้านยิ่งได้เปรียบมาก ส่วนใครจะซื้ออะไรก็เรื่องของเค้า เงินเค้า ไม่ต้องไปยุ่งกับเค้าหรอกครับ ถ้าผมมีเงินผมก็จะซื้อม้าลำพองอ่ะ อิๆ

ออฟไลน์ baddream11

อ่านะ มันคงเป็นแรงบรรดาลใจอะไรไม่ได้หรอก เพราะเราไม่รู้จักเค้า ทำอะไร รวยยังไง
สุจริตไหม มีอะไรแอบแฝงไหม ก็เลยเป็นแค่คนๆนึง จะซื้อรถราคแพงเท่านั้นเอง :-X

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำอาชีพอะไรไม่รู้ แต่เก่งครับ

มีคันไหนเบื่อ ๆ ขายผมได้ แต่อย่าแพงนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เก่งมากครับอายุ26เอง ยังไปได้อีกไกล พูดแล้วก็อยากรู้จักนะเผื่อจะได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Visual

มีลุงฝรั่งคนนึงแกชอบอัพรูปอัพรูปรถสุดรักของแกลง fb วันก่อนมีคนเข้าไป commentแซะแกทำนองว่า คุณรู้มั้ยว่าราคา Corvette ของคุณน่ะ เอามาเลี้ยงคนได้มากมายขนาดไหน มันเป็นความโก้หรูที่สิ้นเปลือง
ลุงเลยตอกกลับว่า
"ตูไม่รู้หรอก แต่ไอ้รถคันนี้เนี่ยมันเลี้ยงคนที่ทำงานในบริษัทรถยนต์ เลี้ยงคนงานบริษัทยาง เลี้ยงคนงานเหมืองทองแดงที่เขาเอาไปใช้ทำสายไฟรถ
เลี้ยงคนขับรถบรรทุกทองแดงพวกนั้น เลี้ยงคนอีกมากมายที่มีส่วนสร้างรถคันนี้ขึ้นมารวมถึงครอบครัวพวกเค้า ตูก็ไม่รู้หรอกนะว่าเลี้ยงไปกี่คน นั่นแหละคือข้อแตกต่างระหว่างทุนนิยมกับการให้ทาน "

::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ TRcdi

อ่าว  กลับมาอ่านคำตอบ จขกท. อีกที  ดราม่า ซะงั้น

ยังไงก็ขอบคุณ จขกท. ที่นำมาแชร์ครับ
อาจจะไม่เชิงสร้างแรงบันดาลใจ แต่ก็น่าสนใจดีครับ
ของแบบนี้ ถนัดใครถนัดมัน

ส่วนคุณ bahamu ผมว่า ความคิดเห็นแรกนั้น
ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี  มันก็โอเค  แต่มันผิดกระทู้ไปหน่อย
เข้าใจว่าบอร์ดสาธารณะ จะพิมพ์อะไรก็ได้

แต่ก็ควรจับประเด็นที่คนตั้งกระทู้ต้องการจะสื่อ
แล้วเอามาแสดงความคิดเห็น ถกเถียงกัน

เช่นกระทู้นี้  ข้อมูลของบุคคลที่ถูกกล่าวถึง มีแต่
เรื่องส่วนตัวเล็กน้อย   แต่คุณ bahamu โยงไปทั้ง
ครอบครัว สังคม จิตสำนึก บลาๆๆ...
และมุมมองค่อนข้างเป็นเชิงลบ

(ขออภัยถ้าจะบอกตรงๆ ว่า ผมอ่านแว้บแรก ก็คิดว่า
เอ้ะ  อิจฉาหรือหมั่นไส้เนี่ย  ทำไมตอบแบบนี้)

ผมว่ามันเลยกลายเป็นนอกประเด็น
และดราม่าในที่สุด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ติดต่อผมทาง PM ได้ไหมครับ อยากรู้ว่าทำอะไรครับ ขอบคุณครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมล่ะโคตรเกลียดความเห็นแบบนี้จริงๆ เงินเค้าหามาจะทำอะไรก็เรื่องของเค้า

ทำไมหรอเค้ารวยแล้วต้องเอาเงินไปบริจาค ช่วยนั่นนี่ เงินเค้านะเห้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอิจฉาตาร้อนด้วยคน ใครไม่อิจฉาผมว่าบวชได้แล้ว
ผม จะ 40 แล้วยังมีรถราคา 6 แสนนิดๆ 555.

เมื่อก่อนเด็กแถวบ้านผม อยู่ๆก็รวยแบบนี้เลยครับ ขับรถป้ายแดงเดือนล่ะคัน แต่สมัยก่อนไม่มีขายอาหารเสริม
ถามมันมันบอกเล่นหุ้น ตอนนี้นอกคุกไปแล้ว
อันนี้นี้เล่าสนุกๆนะครับ
สมัยนี้นี้มีวิธีรวยเยอะแบบสุจริต ยินดีกับรุ่นน้อง จขกท.

ออฟไลน์ Napat14

คนมีไม่อวด คนอวดไม่มี
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ warez

เรื่องอะไร คนไทยก็เถียงกันได้ทุกเรื่องจริงๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

อ่านหัวกระทู้นึกว่าประวัติเจ้าของ ok20

ออฟไลน์ sk-non

มีลุงฝรั่งคนนึงแกชอบอัพรูปอัพรูปรถสุดรักของแกลง fb วันก่อนมีคนเข้าไป commentแซะแกทำนองว่า คุณรู้มั้ยว่าราคา Corvette ของคุณน่ะ เอามาเลี้ยงคนได้มากมายขนาดไหน มันเป็นความโก้หรูที่สิ้นเปลือง
ลุงเลยตอกกลับว่า
"ตูไม่รู้หรอก แต่ไอ้รถคันนี้เนี่ยมันเลี้ยงคนที่ทำงานในบริษัทรถยนต์ เลี้ยงคนงานบริษัทยาง เลี้ยงคนงานเหมืองทองแดงที่เขาเอาไปใช้ทำสายไฟรถ
เลี้ยงคนขับรถบรรทุกทองแดงพวกนั้น เลี้ยงคนอีกมากมายที่มีส่วนสร้างรถคันนี้ขึ้นมารวมถึงครอบครัวพวกเค้า ตูก็ไม่รู้หรอกนะว่าเลี้ยงไปกี่คน นั่นแหละคือข้อแตกต่างระหว่างทุนนิยมกับการให้ทาน "

::) ::) ::) ::)

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ oatekung

เวลาเห็น คนอื่นได้ดีเราต้องชื่นชมครับ
เวลาเราสำเร็จคนอื่นจะได้ชื่นชมด้วย
เพื่อนผม 36 ก้อขับแลมโบครับ ทำบริษัทโฆษณาของตัวเอง

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
บางคนโตแต่ตัวจริงๆ
อ่านจับใจความไม่เป็นว่าหัวข้อเค้าพูดถึงเรื่องอะไร
คงมีปมในใจ แล้วคิดเองนึกเองไปต่างๆนานา บวกด้วยจิตริษยาเป็นนิจ

ออฟไลน์ Ty ESC

กระทู้ไปไกล

สงสัยจะมีเหลือง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
จากที่อ่านถ้าผมลงทุนซัก 5 แสน จ้างโรงงานน้องคนนี้เขาผลิตสินค้าทำการตลอดแบบน้องเขา ทำแบบน้องเขาทุกอย่างผมจะรวยแบบน้องเขามั้ย ?? มันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ ??

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จากที่อ่านถ้าผมลงทุนซัก 5 แสน จ้างโรงงานน้องคนนี้เขาผลิตสินค้าทำการตลอดแบบน้องเขา ทำแบบน้องเขาทุกอย่างผมจะรวยแบบน้องเขามั้ย ?? มันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ ??

เสียเงินจ้างน่ะง่ายครับ หาลูกค้า หาคนซื้อ ทำดีล สร้าง connection ตรงนี้ที่ยาก
ที่จริงผมก็เคยมีประสบการณ์นิดๆ TT

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

เสียเงินจ้างน่ะง่ายครับ หาลูกค้า หาคนซื้อ ทำดีล สร้าง connection ตรงนี้ที่ยาก
ที่จริงผมก็เคยมีประสบการณ์นิดๆ TT

ผมก็ว่างั้นแหละมันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ผมว่าน้องเขาโชคดีจังหวะดีเลยประสบความสัมเร็จได้ขนาดนี้ ซึ้งไม่ใช้ทุกคนี่ทำแล้วจะประสบความสำเร็จแบบนี้เสมอไป

ไม่งั้นเขาคงทำกันเต็มบ้านเต็มเมืองไปรวยกัรทุกคน Super Cars เต็มบ้านเต็มเมือง 555 แต่ก็ดีใจกับน้องเขาที่ประสบความสำเร็จร่ำรวย มีเงินตามฝันซื้อรถที่ชอบได้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
น้องเขาเก่งจริง+เฮงจริง

ส่วนคนที่ฝันอยากมีแบบนี้ ก็จงหมั่นทำความดี+พยายามหาเงินต่อไป อย่าหยุด สู้ๆ

บอกได้แค่นี้นะจ้ะ เสียวดราม่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ผมก็ว่างั้นแหละมันคงไม่ง่ายขนาดนั้น ผมว่าน้องเขาโชคดีจังหวะดีเลยประสบความสัมเร็จได้ขนาดนี้ ซึ้งไม่ใช้ทุกคนี่ทำแล้วจะประสบความสำเร็จแบบนี้เสมอไป

ไม่งั้นเขาคงทำกันเต็มบ้านเต็มเมืองไปรวยกัรทุกคน Super Cars เต็มบ้านเต็มเมือง 555 แต่ก็ดีใจกับน้องเขาที่ประสบความสำเร็จร่ำรวย มีเงินตามฝันซื้อรถที่ชอบได้

ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงครับผมเคยนึกประหลาดใจว่าทำไมคนนั้นคนนี้ที่ back ground
มีฐานะรู้จักกันหมด จนมาพบกับตัวในสิ่งที่เรียกว่า connection คนรวยครับ
ดารา เจ้าของธุรกิจ ไฮโซ พวกนี้เค้าจะมองว่าเป็นพวกเดียวกัน
อย่างเราๆ จะเข้าวงกับเค้านี่จะเหมือนมีกำแพงที่มองไม่เห็นครับ ไม่ได้คิดเองเพราะท่าทางมันฟ้อง 555
การที่จะขยายธุรกิจได้อย่างรวดเร็วแปลว่าเค้าได้เรื่อง connection แล้ว
เหมือนการหาเพื่อน แต่เป็นการหาเพื่อนที่วัดด้วยหน้าตาและฐานะล้วนๆ
ต้องคุยภาษาเดียวกันไม่งั้นเข้ากลุ่มลำบาก มีผลต่อธุรกิจด้วย
(การที่น้องเล่น supercar ส่วนหนึ่งน่าจะหวังผลเรื่อง connection ด้วย สามารถคุยภาษาเดียว
กับเจ้าของธุรกิจ 100ล้าน 1000 ล้านได้)
การคบหาด้วยน้ำใจ การคุยถูกคอ ระหว่างคนฐานะธรรมดา กับคนฐานะเศรษฐีมันก็มีครับ แต่น่าจะน้อยมากๆ
สมัยนี้ ยกเว้นลูกสาวคนรวยมาลงหลุมเรา 555

เพื่อนผมที่เป็นทำธุรกิจเก่งๆ บอกว่า มีคนรู้จักพาลูก (กัดฟัน) เข้าอินเตอร์แพงโคตรๆ เกินฐานะเลย
แต่ทำให้ไปเจอผู้ปกครองของเพื่อนลูกที่เป็นพวกผู้บริหารของโลตัส เลยทำให้เค้าเอาของเข้าไปขายได้
ในโลตัสทุกสาขา ถอนทุนค่าเรียนลูกแถมได้รวยสบายไปเลย ก็เพิ่งเข้าใจว่าการทำอะไรที่ฟุ้มเฟือยสุดๆ
เพื่อเข้าพวก เพื่อสร้าง connection มันทำให้รวยขึ้นไปอีกได้

แต่รวยแบบไม่มี connection เลย ผมว่าก็คงมี รวยแบบเงียบๆ ขับวีออสอะไรแบบนี้
แต่คงต้องเก่งมาก เก่งโคตรๆ

ออฟไลน์ Auto

ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึงครับผมเคยนึกประหลาดใจว่าทำไมคนนั้นคนนี้ที่ back ground
มีฐานะรู้จักกันหมด จนมาพบกับตัวในสิ่งที่เรียกว่า connection คนรวยครับ
ดารา เจ้าของธุรกิจ ไฮโซ พวกนี้เค้าจะมองว่าเป็นพวกเดียวกัน
อย่างเราๆ จะเข้าวงกับเค้านี่จะเหมือนมีกำแพงที่มองไม่เห็นครับ ไม่ได้คิดเองเพราะท่าทางมันฟ้อง 555
การที่จะขยายธุรกิจได้อย่างรวดเร็วแปลว่าเค้าได้เรื่อง connection แล้ว
เหมือนการหาเพื่อน แต่เป็นการหาเพื่อนที่วัดด้วยหน้าตาและฐานะล้วนๆ
ต้องคุยภาษาเดียวกันไม่งั้นเข้ากลุ่มลำบาก มีผลต่อธุรกิจด้วย
(การที่น้องเล่น supercar ส่วนหนึ่งน่าจะหวังผลเรื่อง connection ด้วย สามารถคุยภาษาเดียว
กับเจ้าของธุรกิจ 100ล้าน 1000 ล้านได้)
การคบหาด้วยน้ำใจ การคุยถูกคอ ระหว่างคนฐานะธรรมดา กับคนฐานะเศรษฐีมันก็มีครับ แต่น่าจะน้อยมากๆ
สมัยนี้ ยกเว้นลูกสาวคนรวยมาลงหลุมเรา 555

เพื่อนผมที่เป็นทำธุรกิจเก่งๆ บอกว่า มีคนรู้จักพาลูก (กัดฟัน) เข้าอินเตอร์แพงโคตรๆ เกินฐานะเลย
แต่ทำให้ไปเจอผู้ปกครองของเพื่อนลูกที่เป็นพวกผู้บริหารของโลตัส เลยทำให้เค้าเอาของเข้าไปขายได้
ในโลตัสทุกสาขา ถอนทุนค่าเรียนลูกแถมได้รวยสบายไปเลย ก็เพิ่งเข้าใจว่าการทำอะไรที่ฟุ้มเฟือยสุดๆ
เพื่อเข้าพวก เพื่อสร้าง connection มันทำให้รวยขึ้นไปอีกได้

แต่รวยแบบไม่มี connection เลย ผมว่าก็คงมี รวยแบบเงียบๆ ขับวีออสอะไรแบบนี้
เห็นด้วยกับท่านเลยครับ เรื่องนี้ไม่ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

เห็นด้วยครับ จะเข้าไปอยู่ในวงสังคม ก็ต้องการปรับตัว การซื้อคันรถ 20-30 ล้านบาท เหมือนเป็นใบผ่าน และทำความฝันในการครอบครองรถให้เป็นจริง

เข้าไปอยู่ในกลุ่มแบบนี้ได้ถือว่าดีครับ อย่างในกลุ่ม  Ferrari  ผมเชื่อว่าต้องมีนักธุรกิจหลายประเภทมารวมกันอยู่แล้ว

ผลพลอยได้ ในการต่อยอด ผลิตภัณฑ์สินค้าของเค้าก็ได้ครับ ไม่แน่อาจเห็นสินค้าอยู่ตามห้างต่างๆ

หรือแม้แต่ตามร้านสะดวกซื้อต่างๆ หรือส่งออกต่างประเทศ

ออฟไลน์ Impulse

อ่านหัวกระทู้นึกว่าประวัติเจ้าของ ok20
ความคิดแรกผมก็คิดแบบนั้น แต่อ่านประวัติการซ์้อรถแล้วไม่ใช่นี่หว่า

ตอนนี้กระทู้เริ่มเข้าข่ายโฆษณาธุรกิจยังครับ

ผมว่าใจเย็นๆกันนะ ใครเห็นแล้วโลภใจเย็นๆ โลกนี้มีทั้งคนที่สู้ล้มรอดและออกมาเป่าประกาศ และล้มแล้วพิการหรือตายอย่างเงียบๆ ถ้าอยากลองดูผมก็ให้กำลังใจครับ แต่อยากให้สู้ด้วยเพราะงาน ไม่ใช่สู้เพราะกิเลศ

ผมเป็นหนึ่งในคนที่ล้มเพราะกิเลศครับ เตือนด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ Mike

วันหยุดเพิ่งจะได้เข้ามาดูกระทู้ตัวเอง โอ้ววว ร้อนรุ่ม ดั่งไฟสุ่มทรวง  :(
ก็ไม่คิดว่ามันจะเลยเถิดขนาดนี้ ต้องขออภัย หากผมคิดน้อยเกินไป อาจจะตั้งหัวข้อกระทู้ไม่ดีด้วย

จุดประสงค์ก็ไม่ได้ หรือไม่เคยคิดจะ PR อะไรทั้งนั้น ถ้าจะทำผมทำไปนานแล้ว กับธุรกิจ ของครอบครัวผมเอง
ผมอาจจะเขียนบรรยาย ชีวิตน้องเค้าได้ไม่ดี เพราะไม่ได้ตั้งใจว่าจะมาถ่ายทอดชีวประวัติ หรือ เส้นทางชีวิตเค้าตั้งแต่แรก เลยไม่ได้ไปคุยคุ้ย เจาะแนวคิดชีวิต แนวการทำธุรกิจ ของเค้าเหมือนในรายการอายุน้อยร้อยล้าน มาให้ทุกท่านได้ฟัง ถึงจะทำก็คงทำไม่ได้ เพราะไม่มีความสามารถด้านนี้ มานั่งจับประเด่น สัมภาษณ์คน ไรงี้
ผมแค่ตั้งใจเอาใบจองรถ มาให้ดูแค่นั้น เพราะผมก็ตื่นเต้น ที่เห็นมัน ตามประสาคนบ้ารถ ก็เลยอยากเผื่อแผ่ ให้ สมช ทุกท่านได้ดูบ้าง เพราะคิดว่ามันคงไม่ใช่ใบจอง ที่จะได้เห็นกันบ่อยๆ นึกว่าจะมาช่วยกันเดาว่า เป็น Ferrari รุ่นอะไร

เดิมทีก็ตั้งใจว่า ถ้าน้องได้รถมา ผมจะขอเค้า เข้าไปทำรีวิว มาให้ทุกคนได้อ่านได้ชม แต่ตอนนี้ไม่กล้าละครับ กลัวโดนเสียงด้านลบ ในรีวิวอีก  :-\
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แวะเข้ามาตอบ จขกท. ว่า ได้อ่านในส่วนที่เป็นสาระแล้วนะครับ

อันนี้เรียกว่าบุกเบิกกิจการของจริง ก็ต้องชื่นชมเจ้าของรถ (และมองข้ามดราม่าไปเสีย) ครับ  :D

ถ้ารีวิวมาก็รออ่านครับ ชอบ รถไม่เหมือนใคร หาอ่านที่ไหนไม่ได้บ่อยๆ นะเอ้อ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ขอบคุณ จขกท มากครับสำหรับเรื่องราว
สาระผมอาจไม่ได้มากเท่าไหร่แต่ความสนุกและเพลิดเพลิน(จากเนื้อหา)นี่ได้เต็มจริงๆ
ผมชอบอ่านชีวิตเรื่องราวของคนไม่ว่าเขาจะ ล้มเหลวหรือจะสำเร็จในชีวิตครับ
ถ้าออกรถมาแล้วถ่ายมาอวดให้เป็นบุญตาบ้างนะครับผม :D