ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าปีหน้า ecocar ของ nissan จะใช้ชื่อ note ไหมหรือเปลี่ยนชื่ออื่น  (อ่าน 3060 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
จากกรณีที่ smartphone ของค่ายมือถือดังเกิดไฟลุกไหม้ได้เอง  จะส่งผลต่อการทำตลาดรถยนต์รุ่นใหม่ของ nissan ไหม
   ส่วนตัวคิดว่า nissan เอา note มาทำตลาดแน่นอน  แต่ชื่อเรียกล่ะ  จะใช้ชื่ออะไร  คิดว่าต้องมีคนล้อเลียนแน่นอน  ทั้งที่เป็นสินค้าคนล่ะกลุ่มกันก็ตาม  เพราะคนไทยอะไรที่เรียกติดปาก  ก็จะเรียกต่อๆกันมาเสมอ 
   คิดว่าตัวรถเป็น note แต่อาจใช้ชื่ออื่น  หรือใช้ชื่อ march ต่อไปเลย  แบบไหนจะดีกว่ากันครับ
(ถามแบบสนุกๆเท่านั้น  ไม่ได้มีเจตนาอะไร)

ออฟไลน์ O_o"

ชื่อนั้นมีความหมาย ไหนๆก็มาแล้ว ตั้งชื่อ note7 ไปเลยดีมั้ย แบบมาทีเดียวหายเลยจากตลาดไปเลย

ออฟไลน์ ps000000

ต้องคิดต้องทำให้ดีๆนะครับ ยอดขายยิ่งต่ำๆ ทุก Segment  :'(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จะว่าไปรถน่าใช้นะคับ เหมือน Honda Jazz เลย แต่ราคาคงห้าแสน up แน่ๆ

ชื่อผมมองว่า ปี 18 จะมี March ใหม่ เจ้านี้ชื่อ Note ละเหมาะแล้ว

เดาว่า March K13 คงขายคู่กันแต่ลดบทบาทลง อาจจะเป็นรุ่นประหยัด เน้นขายตัว E กับ S แน่ๆ เลย

ก็ดีนะ นิสสัน เอาเครื่อง HR12DE ตัว 69 แรงม้าของอินเดียมาใส่ใน K13 ลดราคาลงไปจะได้ขายได้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จริงๆ รถนิสสันก็ไม่เลวนะครับ
แต่ออกแบบมากลางๆ แบบนี้ ต้องสร้างภาพ สร้างความน่าเชื่อถือ
สร้างความทนทาน การบริการ ศูนย์ ให้ได้ระดับเดียวกับ Toyota
แล้วจะไปรอดครับ เพราะลูกค้าตลาดโตจะรับได้กับหน้าแนวๆ นี้

แต่ถ้าทำไม่ได้ หรือยังเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ให้หันมาทำรถราคาถูก
แบบกระทู้เก่าที่ผมเขียนครับ ก็อาจจะทำแบรนด์ให้นิยมขึ้นมาได้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53984.0
(อยากจะร้องดังๆ ว่าชอบ Kwid ไม่ชอบ Kicks)

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นท้ายคันส้มนึกถึง GE เลยแหะ

เป๊ะมว๊ากกกก !!!!!!!!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ก็คงเรียก Note เหมือนเดิมนี่แหละครับ
Note 7 ชื่อพังทั้งโลกคงไม่เปลี่ยนแค่ตลาดใดตลาดนึง อีกอย่าง model นี้ทำตลาดโลกมาักระยะใหญ่ๆ แล้ว

ถ้าจะใช้ชื่อ March ก็สู้เอา Gen 5 เข้ามาทำตลาดเถอะยังมองเห็นอนาคตสดใสกว่า Note นี้เลย

ปล.แต่ตอนนี้อนาคตจะสดใสหรือมืดมนผมไม่รู้นะ
รู้แต่ว่า ไม่ว่ารุ่นไหนจะมา ถ้ายังใช้ HR12DE อยู่ก็จอดโชว์ต่อไปดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ใช้ชื่อ Note นั่นแระครับ จะได้ให้เป็นตำนานเหมือนตระกูล Corolla & Civic & Sentra
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"