ผู้เขียน หัวข้อ: โดยส่วนตัวแล้ว pickup 4 ประตูกับ SUV (ppv) ตัวไหนเอนกประสงค์อย่างแท้จริงตามความคิดของคุณ  (อ่าน 9418 ครั้ง)

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
กระบะ 4 ประตูสามารถบรรทุกเมียมากกว่า 7 คน หน้ามี4 หลังยืนเกาะกรงอีก 6

ส่วน ppv บรรทุกเมียได้แค่ 6 คนครับ

4 ประตู อเนกประสงค์กว่าแน่นอน 

ออฟไลน์ bravo

เอนกประสงค๋ต้องให้pick-up 4door ครับ ข้างหลังบรรทุกของได้ มากกว่า  ppv

ก็ไม่แน่นะครับ บรรทุกของที่มีความยาว 4 ประตูก็ไม่ค่อยสะดวก
เช่น เหล็กฉากยาว 3 เมตร  รถ 4 ประตูน่าจะลำบาก
แต่รถ PPV ผมเคยบรรทุกมาแล้วครับ

ออฟไลน์ JeansZ

เอนกประสงค์ ??

รถอะไร ใช้เป็นรถยนต์นั่งก็ได้ บรรทุกของก็สะดวก ลุยป่าเขาก็ได้
เอนกประสงค์ ต้องทำได้หลายอย่าง อาจจะเสียความสะดวกสบายในการใช้งานบางอย่างไป แต่ก็ดีกว่า ใช้งานสิ่งนั้นไม่ได้เลย เช่น รถกระบะ 4 ประตู ขนของได้มากกว่ารถยนต์นั่งเพราะมันมีกระบะ แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายเท่ารถเก๋งหรือ PPV แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเบาะหลังเลยแบบกระบะตอนเดียว

ดังนั้นถ้าถามว่ารถอะไรเอนกประสงค์มากกว่า ผมพุ่งเป้าไปที่ กระบะ 4 ประตู โดยเฉพาะอย่างยิ่งตัวขับ 4 ครอบครัวผม เวลาเดินทางกลับบ้านต่างจังหวัดทีไร ของเต็มกระบะทุกครั้ง ขนไปทั้งจักรยาน กล่องใส่เสื้อผ้า เสบียง อุปกรณ์ ฯลฯ ถ้าเปลี่ยนกระบะเป็น PPV คงขนไปแบบนั้นไม่ได้แน่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ขอย้ำซ้ำอีกทีนะครับ คำนี้ที่ถูกต้อง เขียนว่า

..อเนกประสงค์

http://oknation.nationtv.tv/blog/Lekyada/2007/04/09/entry-1

โอ ขออภัยอย่างสูงเลยครับ เมื่อก่อนน่าจะเคยเขียนถูก แต่ตอนนี้เปลี่ยนไป โง่ลง 555

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

ขอย้ำซ้ำอีกทีนะครับ คำนี้ที่ถูกต้อง เขียนว่า

..อเนกประสงค์

http://oknation.nationtv.tv/blog/Lekyada/2007/04/09/entry-1

โอ ขออภัยอย่างสูงเลยครับ เมื่อก่อนน่าจะเคยเขียนถูก แต่ตอนนี้เปลี่ยนไป โง่ลง 555

ผมก็เหมือนกันครับ เขียนผิดมาตลอด เมื่อวานนี้ก็ยังเขียนผิดอยู่เลย

เพิ่งจะมาถูกวันนี้ล่ะ ขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้ไปค้นอ่านจนเจอเข้า..

ออฟไลน์ Trafalgar

เป็นหัวข้อที่เลือกยากมากๆครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ keamgladnan

ในฐานะที่เป็นเจ้าของ PPV และ กระบะ

ถ้าแข่งกันขนคน ขนของที่ต้องถนอม กลัวเปียก กลัวแตก >> PPV ชนะ
ถ้าแข่งกันขนของ ขนเยอะๆ ของเปียกๆเลอะๆ และขนหนักๆ!! >> กระบะ ชนะ

ดังนั้นมันแข่งกันไม่ได้หรอกครับ มันอยู่ที่มุมมองของการใช้งาน

เห็นด้วย

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ทีบ้านผมมีทั้ง กระบะ 4 ประตู  และ SUV

แต่จะบอกว่ารถที่เอนกประสงค์ที่สุด คนขับสบาย คนนั่งก็สบาย นั่งได้หลายคนมากว่า SUV  ใส่ของได้มากกว่า SUV และพอๆกับกระบะ 4 ประตู  โดยที่ไม่ต้องกลัวของหายหรือเปียกฝน  คล่องตัว วงเลี้ยวแคบกว่ารถกระบะ  ขับเข้าห้างขึ้นที่จอดรถแคบๆสบายมาก 

รถคันนั้นคือ Hyundai H1  ถอดเบาะแถวสุดท้ายออก   นั่ง 6 คนสบายๆ หรือจะอัดไป 8 คนก็ยังไหว โดยเหลือพื้นที่ด้านหลังตรงที่ถอดเบาะแถวสุดท้ายออกไปแล้วเยอะพอๆกับกระบะ 4 ประตู  พื้นรถต่ำ เปิดประตูหลังโหลดของขึ้น-ลง สะดวก หลังคาสูง ใส่ของทรงสูงๆได้สบาย

ทุกวันนี้กลายเป็นรถคันหลักของครอบครัวไปเลย
ถอดเบาะออก ถ้าเจอด่าน แบบด่านของขนส่ง จะงานเข้ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ SM.

รถมันคนละวัตถุประสงค์กันนะครับ อย่างบ้านผมก็เอา กระบะ4 ประตู เพราะต้องขนของ และบางครั้งของไม่ค่อยสะอาด มีฝุ่น มีดินติด เราก็ไม่อยากซื้อ PPV เอามาขนของพวกนี้ ให้มันมาเปื้อนภายในรถ

แต่ถ้าคิดว่าจะเอา PPV มาขนคน ไปซื้อของจามห้างทั่วไป มันก็ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
มันอเนกประสงค์คนหล่ะอย่าง คนละ life style น่ะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่ากระบะ 4 ประตู คือที่สุดแล้ว
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"