ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับ ^^  (อ่าน 3134 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับ ^^
« เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 23:51:51 »
ช้าไปมั้ยเออ? ;D

ก่อนอื่นขอกล่าวคำว่า "สวัสดีปีใหม่ไทยครับ"

ประเพณีไทยส่วนใหญ่เกิดจากความชาญฉลาดของบุรพชนในอดีต ที่มีกุศโลบายสอนลูกสอนหลานให้ตั้งอยู่ในศีลธรรมอันดี ซึ่งได้รับการหล่อหลอมจากพระพุทธศาสนามานานเนิ่น มีธรรมะของพระบรมศาสดาเป็นหลักชัยในชีวิต ประเพณีสงกรานต์ ถือเป็นวันปีใหม่ไทยย่อมต้องเริ่มต้นด้วยสิริมงคล นั่นคือ การปฏิบัติบำรุงบิดามารดาหรือผู้ใหญ่ในตระกูล วันนี้จึงถือเป็นวันแห่งความกตัญญูของไทย วันครอบครัวอบอุ่น และวันของผู้สูงอายุอีกด้วย ลูกหลานไม่ว่าอยู่ไกลแค่ไหนต่างเดินทางกลับบ้านเพื่อรดน้ำขอศีลขอพรผู้ใหญ่ ญาติมิตรต่างชื่นอกชื่นใจ เป็นสายใยแห่งความผูกพันผ่านสายน้ำไหลเย็นเป็นกำลังใจซึ่งกันและกัน ในวันสงกรานต์หรือวันปีใหม่ไทยวันนี้

ดังพระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ เนื่องในวันสงกรานต์ว่า " จงรีบขวนขวายประพฤติการบุญ การกุศลเป็นสุจริตให้มากด้วยกาย วาจา และใจ โดยเป็นการเร็ว เหมือนอย่างที่บุคคลมีศรีษะลุกโพลงด้วยเพลิงไหม้ แล้วรีบร้อนจะดับไฟในศรีษะตน ฉะนั้นสรรพการกุศลทั้งปวงพึงสั่งสม ทำให้พร้อมมูลด้วยความไม่ประมาทในประการทั้งปวงเทอญ "

ท่านใดที่เดินทางทั้งไกลและใกล้ ก้ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
ขอให้มีแต่ความสุขกาย สุขใจ อยากได้สิ่งใดขอให้ได้สมความปราถนาครับ
ที่สำคัญคิดดี ทำดี เพื่อสังคมที่ดีครับ
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ  :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 03:13:12 »
สวัสดีปีใหม่ชาวไทยเช่นกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 15:38:42 »
Happy New Year (Thai) ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 15:49:13 »
สวัสดีปีใหม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 19:13:40 »
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

ขอใช้โอกาสนี้สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก Headlightmag ทุกท่านด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 20:25:50 »
สวัสดีปีใหม่ เช่นกันครับ

ออฟไลน์ zenic10

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 15:17:25 »
ขอบคุณครับ  สวัสดีเหมือนกันนะครับ