ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนบ้านมีรถหลายคัน แต่ไม่จอดรถในบ้านเพราะกลัวบ้านทรุด  (อ่าน 9651 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เจอปัญหาคล้ายๆกันครับ เบื่อมากครับเพื่อนบ้านไม่มีสามัญสำนึก ทำมันทั้งสองอย่างทั้งหมาเห่า ทั้งรถแต่งท่อเสียงดังและจอดไม่เป็นที่เป็นทาง

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
อย่างแรก ถ้าเป็นคนทั่วๆไป ให้เพื่อนๆบ้านรวมตัวกันคุยกันเป็นเรื่องเป็นราวพอได้ แต่นี่เป็นตำรวจไปอีก
พูดตรงๆนะครับ ถึงแม้จะคิดว่าเค้าเป็นตำรวจที่ดี ไม่วางอำนาจบาทใหญ่ แต่วิธีการคุยผมว่าก็ยังเสี่ยง
เท่าที่เคยเจอเหตการณ์คล้ายๆกัน ผมดูว่าที่จอดนั้นมีกล้องวงจรปิดมั้ย แล้วผมก็เลือกน้ำปลาขวดจิ๋วเป็นตัวช่วยครับ
เดินผ่าน สะบัดๆใส่หน้ารถแถวๆที่ปัดน้ำฝนอะครับ ก็ได้ผลอยู่นะครับ เจอหน้ากันก็ยิ้มให้กันปกติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ทำตัวอย่างนี้ไม่น่านับว่าเพื่อนครับ

ไม่มีการศึกษา บ้างบ้านก็เอารถมาจอด เอา ราวตากผ้าวางแทน คือ แขวนกางเกงใน อะไรแบบนี้เห็นหมด
(...)
สรุปว่า มันอยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆเลยคร้บ
ตามนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ mick

ลืมบอก แถวบ้านผม เอาที่สาธารณะมาทำอู่แท๊กซี่เลยครับ ถนนสามเสน ซอย องครักษ์ครับ

คนมันมานยาททราม จิตสำนึกไม่มี รอกฎแห่งกรรมทำงานคับ เพื่อนฝูงดีๆคงไม่มาคบ

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
ปกติหมู่บ้านเรามีที่จอดรถ(โรงรถ)ในบ้านให้อยู่แล้วสองคัน(บ้านมาตรฐาน), แต่บ้านผมพื้นที่ใหญ่กว่าบ้านอื่น เลยมีที่จอดในบ้านอีกสองคัน(จอดตากแดด). ทีนี้พี่ผู้พันเห็นว่ามันว่ามันไม่ได้ใช้งานเลยมาขอจอดในบ้านผม ผมก็ยังแปลกใจอยู่ว่าแกคิดของแกได้ยังไง 5555

ส่วนโรงรถบ้านแก แกกันพื้นที่ไว้เลี้ยงหมา,ตากผ้าอะไรต่อมิอะไรจิปาถะ และเหตุผลที่บอกล่ะครับคือกลัวบ้านทรุด
เคยมีเพื่อนบ้านที่เขามีระเบียบแล้วเดือดร้อนไปคุยเหมือนกันครับ แต่พอแกเฉยๆไม่ได้ปรับปรุงอะไร เขาก็ไม่คุยอีกถือว่าโตๆกันแล้วไม่ต้องพูดเรื่องเดิมบ่อยๆ
คงต้องรวมตัวกันร้องเรียนไปทางโครงการแต่เราก็กังวลว่าจะทำให้ความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนบ้านแย่ลงไป

เคยมีบ้านหลังนึงเลี้ยงหมาหลายตัว ทั้งเห่าเสียงดีง ส่งกลิ่นเหม็น แกก็ให้ลูกน้องที่ สน. มาตักเตือน จนบ้านนั้นย้ายหมาเอาไปไว้ต่างจังหวัดหมด... บางเรื่องแกก็ช่วยพวกเราได้ครับ

แต่เรื่องแกจอดรถนี่ซิ ไม่รู้จะแก้ท่าไหน....

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ไม่คุยกับผู้เดือดร้อนทุกคน เอารถมาจอดตรงที่เขาจอดหล่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ขึ้นกระทู้แนะนำในเว็บดังสิครับ

ออฟไลน์ SM.

แย่มากๆ คนแบบนี้ เห็นแก่ตัวที่สุด

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเสียใจด้วยที่มีคนใกล้บ้าน นิสัยเยี่ยงนี้ โชคดีที่ผมอยู่ ตจว.

ออฟไลน์ CookiE

ของผมบ้านข้างๆ เอาโรงจอดรถไปกั้นห้อง ตอนแรกเหมือนจะทำเป็นโรงงานในครัวเรือน สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ คงเพราะไม่มีลูกค้าสั่ง รถที่มี 2 คันก็เอามาจอดแหมะหน้าบ้านคนนู้นที คนนี้ที บางวันแฟนลูกแม้มมาอีก จอดเพิ่มอีกคัน

จากบ้านหลังบนนั้น บ้านตรงข้ามตาลุงหลังนี้ เลยเอารถตัวเองมาจอดขวางหน้าบ้านบ้าง (ทำให้ผมถอยเข้าบ้านลำบากมาก)

และจาก 2 หลังข้างต้น บ้านตรงข้ามก็เอาบ้าง กั้นที่จอดรถ ทำเป็นห้องดูทีวี รถ 4 คันจอดนอกบ้าน ทั้งๆ ที่รถ 3 คันใน 4 คันสภาพแบบขับไม่ได้แล้วละครับ สตาร์ทไม่ติดตลอด จนพี่แกก็ไม่ขับ จอดทิ้งไว้แบบนั้น แล้วจอดหน้าบ้านแบบไม่ชิดขอบทาง คือจอดห่างออกมาประมาณ 2 ไม้บรรทัด

เลยคิดว่า เอ่อ วันหลังคงต้องซื้อบ้านแบบแพงๆ ไปเลย แบบพวก ลัดดาวรรณหรืออะไรนั่น เพราะเคยไปบ้านอาเตี๋ยมา นิติเค้าจัดการดีจริงๆ รถห้ามจอดนอกบ้าน ถ้าจอดโดนล็อกล้อและปรับหนัก แถมประจานอีกตะหาก

ออฟไลน์ Yangyang

ได้เพื่อนบ้านดีเหมือนถูกหวยรางวัลที่ 1

บ้านผมหลังมุมก็เจอคนแถวบ้านเอารถมาจอด แต่ลานจอดรถตัวเองเอาไว้ตากผ้า ขนาดมีรถแค่คันเดียว

เลยใช้วิธีปลูกต้นจั๋งริมรั้วให้ใบมันทิ่มแทงตอนลงจากรถ พอมาจอดอีกก็แกล้งฉีดน้ำรดต้นไม้เอาซะรถเปียก ยังมาอีกทีนี้ถอนหญ้าแล้วสะบัดเศษดินใส่รถ

หลังๆมานี่เปลี่ยนไปจอดข้างบ้านอื่นแทน แสดงว่ายังไม่สำนึก

ออฟไลน์ mothsan

น่ารำคาญมากครับ แบบนี้ ผมเลยสร้างบ้านเองซื้อถนนเองเลย จะได้ไม่มีสิทธิมาจอดหน้าย้านเรา อิอิ

ออฟไลน์ Tedjung84

ถ้ามาจอดด้วยความจำเป็นจริงๆเช่น ต่อเติมบ้าน เอารถเข้าบ้านไม่ได้
แบบนี้เข้าใจได้นะ
แต่ส่วนมากที่เจอนี่จอดแบบนั้นทุกวันไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Darkart

มีที่ไหนกัน จอดรถเพราะกลัวบ้านทรุด บ้าไปแล้ว บ้านสมันใหม่ที่จอดรถกับตัวบ้านคนละส่วนกัน
เจอแบบนี้โครตเซงเลย อยากจอดก็จอดตามใจฉันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จอดหน้าบ้านที่ไท่ไปกีดขวางชาวบ้านและไม่เดือดร้อนคนอื่นก็พอรับได้ครับ

กรณีที่ผมรับได้
เพื่อนผมคนนึงที่บ้านจอดรถได้แค่ 2 คัน แต่มีรถ 4 คัน ก็เอา 2 คันที่อยู่ข้างนอกจอดหน้าบ้านตัวเองขวางประตูบ้านตัวเองเลย และจะต้องจอดให้บ้านตรงข้ามเอารถออกไปสบายๆ โชคดีที่ถนนกว้างประมาณ 3 คันรถ และไม่เคยมีใครมาร้องเรียน

กรณีที่รับไม่ได้
บริษัทตรงข้ามบ้านผม เดิมทีก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร พอช่วงกิจการขยาย เอาที่จอดรถทั้งหมดเป็น Studio แล้วให้พนักงานจอดรถในซอย แถมไปบุกรุกเทยางมะตอยในที่เปล่าทำเป็นลานจอดรถอีก จอดแบบไม่สนใจคนอื่นเดือดร้อน พอไปขอให้เลื่อนรถก็ลงมาด่าว่าทำให้เสียเวลางาน สุดท้ายทำกับคนอื่นไว้เยอะ เหมือนกรรมตามทัน ตอนนี้บริษัทแทบจะเจ็ง กิจการต่างๆไม่เลิกก็ขายไปจนหมด แถมโดนฟ้องด้วย พนักงานแถบไม่เหลือ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
คนแบบนี้มีทุกที่แหละ จะลำบากหน่อยถ้ามี ยศ มีตำแหน่ง นักเลงโต คุยไม่ได้ คุยไม่รู้เรื่อง
ส่วนตัวผมจะให้คนอื่นซื้อก่อน แล้วถามเซลล์ว่าเพื่อนบ้านซ้าย ขวา หน้า หลัง ประกอบอาชีพอะไร เลี่ยงตำรวจกับนักเลงโต คนพวกนี้ยิ่งรวยยิ่งน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ 2k

ไปคลองถมซื้อไรเฟิลสปริงยิงลูกตะกั่วกับลำกล้องส่องไกลมาเสียหน่อย เสียเงินสามถึงสี่หมื่นแต่เชื่อเถอะคุ้มมมมม ดึกๆสักตีสองตีสามก็เปิดหน้าต่างมืดๆไม่ต้องเปิดไฟยิงกระจกมองข้างให้แตกเสีย เอาไปเปลี่ยนกระจกมองข้างใหม่ก็ยิงให้แตกเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆ จนกว่าจะเก็บเข้าไปในบ้านก็ทำไปเรื่อยๆเปลี่ยนแปลงเวลาลงมือบ้าง ไม่ต้องไปคุยเจรจาให้เสียการเปิดเผยตัวว่าบ้านไหนมีปัญหาด้วย ให้มันไม่รู็ว่ากำลังโดนบ้านไหนแกล้งนี่แหละดีจะได้กลัว ยิงด้วยลูกปืนเม็ดจิ๋วมีกล้องวงจรปิดก็บอกได้แค่ว่ากระจกแตกเมื่อไหร่แต่ไม่รู้ว่ามาจากทางไหน คดีมโสาเร่เกิดขึ้นวันละร้อยๆคดีอย่างแย่งที่จอดรถกันตำรวจขี้เกียจตามให้ หรือถ้าเส้นใหญ่ให้ตำรวจมาดูให้ก็พักเว้นสักเดือนสองเดือนค่อยลงมือใหม่ ก็ดูกันไปว่าเรากับมันใครจะเบื่อก่อนกัน  :P ยุคนี้มีแต่คนเห็นแก่ตัวเต็มประเทศก็ต้องเรียนรู้ที่จะรังแกข่มขู่คนอื่นบ้างครับ เข้มแข็งรอดอ่อนแอก็โดนเอาเปรียบ..... :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com