ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนบ้านมีรถหลายคัน แต่ไม่จอดรถในบ้านเพราะกลัวบ้านทรุด  (อ่าน 9658 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
เพื่อนบ้านผมเป็นตำรวจยศระดับผู้พัน พ่อแม่ลูกรวม 5คน มีรถยนต์ 4คัน แต่ไม่เอาเข้าไปจอดในบ้านตัวเอง อาศัยจอดบนถนนหน้าบ้านคนโน้นคนนี้ไปเรื่อย
ถนนในหมู่บ้านก็ใช่จะกว้างมากแต่ก็พอดีกับรถวิ่งสวนกัน พอมีรถจอดข้างทางเลยกลายเป็นวิ่งได้เลนเดียว รถต้องหลบกันให้ไปทีล่ะคัน
ผมเคยเลียบเคียงถามว่าทำไมไม่เอาไปจอดในบ้าน แกบอกว่ากลัวบ้านทรุด ผมก็ไม่รู้จะพูดต่อยังไง ออกอาการงง ไปต่อไม่เป็น 5555
เคยมีเพื่อนบ้านเคยพูดกับแกบ้าง แต่แกก็เฉยๆ เข้าใจว่าเพราะเป็นนายตำรวจใหญ่ไม่มีใครกล้าไปยุ่ง

มีครั้งนึงแกเคยขอเอามาจอดในบ้านผมเพราะบ้านผมจอดรดได้ 4คัน (แต่ผมมีรถคันเดียว) ผมไม่อยากยุ่งยากในอนาคตเลยบอกปัดไปแบบสุภาพ
ทุกวันนี้เพื่อนบ้านเอือมระอาต้องอดทนกับความไม่เป็นระเบียบ
ต้องทำยังไงดีกับเพื่อนบ้านแบบนี้ครับ?

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ปัญหาโลกแตกเลยครับ

บ้านติดกับบ้านผม กับบ้านที่เยื้องกับบ้านผม ก็ไม่เอารถจอดในบ้าน เหตุผลเพราะต้องการใช้พื้นที่โรงจอดรถไว้เลี้ยงน้องหมา

บ้านตรงข้ามบ้านผม มีรถ 3 คัน โรงจอดรถ จอดได้แบบปกติ 2 คัน แต่เขาก็เอาเข้าจอดในบ้านทั้ง 3 คัน ซึ่งคันที่ 3 จะเข้าจอดยาก จอดขวางหน้า 2 คันแรก ต้องถอยหลายครั้ง กว่าจะเข้าได้
ผมก็บอกว่าเขาว่า เอามาจอดหน้าบ้านคันนึงก็ได้ พี่ไม่ว่าอะไรหรอก
เขาก็บอกว่าเกรงใจ ก็จอดในบ้านทั้ง 3 คันอยู่หลายวัน กว่าจะกล้าเอามาจอดหน้าบ้านหนึ่งคัน

ของแบบนี้ มันอยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ ครับ

ปล.ทางลาด ขึ้นลานจอดรถบ้านผมกับบ้านข้างๆ ทรุดไม่ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2016, 13:31:02 โดย bravo »

ออฟไลน์ J_Serie5

hide ip+post+facebook+pantip ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เอารถเราไปจอดหน้าบ้านตัวเองให้เค้าจอดลำบากครับ อาจไม่ใช่วิธีที่ดี แต่เจอแบบนี้หนักใจแทนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bravo

สาวฟันหัวแบะ ‘เด่นเก้าแสน’อดีตแชมป์โลก ทะเลาะกันเรื่องหมาขี้-ที่จอดรถ

อ่านข่าวต่อได้ที่: http://www.thairath.co.th/content/761892

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
สื่อสารกันด้วยวิธีพูดคุย น่าจะเป็นทางออกที่ดีสุด   หลายๆคน หลายบ้าน ช่วยกันพูด  เชื่อว่าด้วยสำนึกของการอยู่ร่วมกัน มีกันทุกนแหละ  ค่อยๆพูดคุยกัน

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่ต้องระดับผู้พัน หรอกครับ คนทั่วไปเนี่ยตัวดีเลย

สมัยก่อนบ้านผม อยู่ในทำเลค่อนข้างเก่า รถจอดหน้าบ้านกันเพียบ
พอจะเข้าใจนะครับว่า ครอบครัวขยาย สมาชิกในบ้านเพิ่ม , มีเงินซื้อรถแต่ไม่มีเงินซื้อบ้าน
ไม่มีการศึกษา บ้างบ้านก็เอารถมาจอด เอา ราวตากผ้าวางแทน คือ แขวนกางเกงใน อะไรแบบนี้เห็นหมด

จนผมย้ายมาหมู่บ้านใหม่ ราคาก็ 10 ล้านขึ้นไปเป็นส่วนใหญ่
แต่ละครอบครัวก็ค่อนข้าง เป็นครอบครัวใหม่
ผมเป็นคนที่ชอบ ถนนโล่งๆ ไม่มีรถจอดกวนใจ ผมเลย เลือก บ้านที่อยู่ในซอย ที่จอดรถได้ 4 คันทุกบ้าน
( จอดได้ 5 คันถ้าชิดรั้วบ้านดีๆ ) แต่ก็ไม่รอดครับ...

ข้างบ้าน จอด 2 คันในบ้าน อีกคันจอดข้างหน้าบ้าน แล้วเดินเข้าบ้าน
มีอีกบ้าน จอดรถได้ 2 คัน ( โชคดีที่ ไม่ได้อยู่ซอยเดียวกัน แต่ที่บ้านเค้านั้น มี E coupe , Audi Q 5 , Volvo V 40 , รถกระบะ 1 , รถตู้ 1 ( ไม่รู้ว่าเค้าจะเล่น HLM หรือเปล่า ) นี่คือก่อนซื้อบ้านไม่ได้คิดเรื่องที่จอดเลย มีตังซื้อรถ 5 คัน แต่ ไม่มีปัญญาหาบ้านที่รองรับได้

สรุปว่า มันอยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆเลยคร้บ

ออฟไลน์ Auto

ทุกคนยอมนี่ละเลยเกิดปัยหา    คือต้องบอกกับทุกคนห้ามแกไปจอดหน้าบ้านคนอื่น    จะไปจอดที่ไหนก็ได้แต่อย่าจอดหน้าบ้านคนอื่น
เรื่องบ้านทรุดไม่เกี่ยวกับจอดรถนะ  ไม่ใช่จอดรถ 10 ล้อนี   ต้องแก้ด้วยการถมที่ปรับที่ใใหม่เทปูนขึงลวด

หมู่บ้านผม 
1. มีคนเอารถมาจอดหน้าบ้านข้างบ้านเขาที่เป็นหลังมุม    เจ้าของบ้านรำคาญเลยตัดปัญหาซื้อรถใหม่เพิ่มอีก 2 คัน  ซื้อเพิ่มแล้วไปจอดขวางคนอื่นเลย ไม่ให้คนอื่นมาจอดอีก   เขารวยเลยทำแบบนั้นได้ ต้องโทษคนอื่นละดันไปเห็นแก่ตัวกับเค้าก่อน        ต่อมามีคนเอารถไปจอดขวางหน้าบ้านเค้าเจ้าของบ้านนี้เขาเลยเรียกรถยกมายกออกไปทิ้งไว้หน้าสโมสรหมู่บ้าน      ตั้งแต่นั้นมาไม่มีใครกล้าไปจอดหน้าบ้านเขาอีกเลย

2. บ้านผมเองครับ   ผมกลับดึก ๆ ทุกวัน   มีวันนึงมีคนเอารถเก๋งมาจอดหน้าบ้านผมตอนกลางคืนผมกลับมาเจอรถ เข้าเกียร์ P  ดึงเบรคมือไว้ด้วย         ผมเอารถ Fortuner ดึงรถมันออกไปหน้าถนนเมนหลักหมู่บ้านเลยครับ     ล้อยางรถเก๋งครูดไปกับพื้นดำเป็นรอยล้อ       เข้าบ้านนอนสบายใจ        เช้าขึ้นมาทั้งซอยรถขยับหนีหายไปหมดทั้ง ซอย       ไม่มีใครกล้าเข้ามายุ่งอีกเลย             ที่จริงมีคนแนะนำให้กระชากให้เกียร์รถเก๋งที่เข้าเกียร์ P  นั้นพังไปเลยเป็นการสั่งสอน          แต่ผมไม่กล้าทำเพราะรถผมเป็นเกียร์ออโตด้วย    แต่แค่นี้คงเข็ดกันไปทั้งซอยแล้วละครับ                     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2016, 12:40:41 โดย Auto »

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ไม่สามารถรับผิดชอบในทรัพย์สินของตัวเอง แต่อยากครอบครอง ก็ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันครับ
ระวังสักวันหนึ่งจะมีคนไปฝากรอยหรือไม่ก็ปล่อยลมยางละกัน

ออฟไลน์ ktonja

ทำใจ ถ้าไม่อยากมีปัญหาต่อกัน

แล้วภาวนาให้เค้าคิดได้

ออฟไลน์ Smith686

เรื่องบ้านทรุด เขาคงแกล้งโง่  ความจริงเขาน่าจะต้องการเอาพื้นที่ไปทำอย่างอื่นมากกว่า  เราก็น่าจะแกล้งโง่กลับไป  พาวิศวกรไปอธิบายให้เขาฟังว่าน้ำหนักรถยนต์คันละตันกว่าๆทำให้พื้นทรุดได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ตรรกะแปลกดีนะครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Mr.Joe

ต่างประเทศถึงต้องมีกฏหมาย ต้องมีที่จอด ถึงจะซื้อรถได้
ซึ่งกฏหมายนี้ก็จะลามไปถึงการจอดด้วยว่า ถ้ามีใบอนุญาตจอดแล้ว ไปซื้อรถแล้ว แต่ยังจอดระรานคนอื่น ก็แจ้งเขตไปยกรถได้เลยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ตรรกะการคิดหวยมากๆ คิดได้ไงเอารถไปจอดหน้าบ้านคนอื่นๆแล้วให้เขาเดือนร้อนไม่เกรงใจเขา เป็นผมๆไม่ยอมหรอกถึงจะเป็นตำรวจก็เหอะ

ออฟไลน์ mickey47

เขาใช้รถบรรทุก 6 ล้อ กับ 10 ล้อรึเปล่าครับนั้น (5555+)
ความคิดเขาก็แปลกดี ใช้ลอจิก อะไรของเขา

ผมเคยไปไล่คนที่มาจอดหน้าบ้านผมว่า
ผม : คุณเอารถไปจอดที่อื่นเลย คุณจอดแบบนี้ผมจะเข้า-ออก บ้านผมก็ลำบากสิครับ (เสียเวลามากครับ ต้องถอยเข้า-ออก อยู่อย่างงั้นก็จะได้)
เจ้าของรถ : ซื้อบ้านพร้อมถนน ด้วยหรอค่ะ
ผม : (ผมนี่อึ่งเลย) หน้าบ้านผมครับ ไปจอดหน้าบ้านคุณสิครับ

คือแบบ เข้าใจว่าอยากมีรถ แต่ไม่มีที่จอดรถก็ไม่ต้องไปออกมันครับ ลำบากคนอื่นเขาจริงๆ ทุกวันนี้จะออกไปปากซอยตัวเอง แทนที่จะได้เลี้ยวและออกไปได้เลย ต้องเลี้ยวไปกลับรถ หลังซอยก่อนถึงจะได้ออก

ออฟไลน์ CJ.

ไม่แนะนำให้เค้าปรับพื้นจอดรถใหม่ซะครับ เสาเข็มเจาะซัก 10 ต้น เทพื้นคสล.ไปเลย

เอาให้หนักครับ ลองดูว่าจะบอกว่าอะไรอีก คงไม่เป็นขนาดมีเงินซื้อรถแต่ไม่มีเงินทำพื้นบ้านนะ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Smith686

เขาใช้รถบรรทุก 6 ล้อ กับ 10 ล้อรึเปล่าครับนั้น (5555+)
ความคิดเขาก็แปลกดี ใช้ลอจิก อะไรของเขา

ผมเคยไปไล่คนที่มาจอดหน้าบ้านผมว่า
ผม : คุณเอารถไปจอดที่อื่นเลย คุณจอดแบบนี้ผมจะเข้า-ออก บ้านผมก็ลำบากสิครับ (เสียเวลามากครับ ต้องถอยเข้า-ออก อยู่อย่างงั้นก็จะได้)
เจ้าของรถ : ซื้อบ้านพร้อมถนน ด้วยหรอค่ะ
ผม : (ผมนี่อึ่งเลย) หน้าบ้านผมครับ ไปจอดหน้าบ้านคุณสิครับ

คือแบบ เข้าใจว่าอยากมีรถ แต่ไม่มีที่จอดรถก็ไม่ต้องไปออกมันครับ ลำบากคนอื่นเขาจริงๆ ทุกวันนี้จะออกไปปากซอยตัวเอง แทนที่จะได้เลี้ยวและออกไปได้เลย ต้องเลี้ยวไปกลับรถ หลังซอยก่อนถึงจะได้ออก

ตอบเขากลับไปว่าถนนเป็นทรัพย์สินส่วนกลางที่ทุกคนใช้ร่วมกัน คุณไม่มีสิทธิจองใช้คนเดียว  จอดชั่วคราวได้แต่จอดแช่ถาวรไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เดียวนี้บ้านสมัยใหม่เขาแยกที่จอดรถกับตัวบ้านออกจากกันนิครับ

ทำเซาะร่องไว้

พื้นนะ ยังไงมันก็ทรุด แต่มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับการปรับพื้นที่ของ ผรม โครงการ

ผมว่าข้ออ้างล้วนๆ ครับ

คงต้องทำใจกับปัญญาชนที่คิดแบบนี้

เห้อ

ออฟไลน์ Mike

เด่วนะ ไม่กล้าจอดในบ้านตัวเอง เพราะกลัวบ้านทรุด
แต่มาขอจอดในบ้านคนอื่น แล้วไม่กลัวบ้านคนอื่นทรุด หรือไง

หมู่บ้านอะไรครับ ลานจอดรถ ลานซักล้าง ไม่ตอกเสาเข็มหรือไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2016, 14:19:23 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ GoatGoat

ปัญหาโลกแตกบ้านเราครับ สามัญสำนึกล้วนๆ
ตรงข้ามบ้านผม เที่ยวไปแปะหน้าบ้านคนโน้นคนนี้ โดนยกพร้อมขูดไปทีเดียว เลิกทำเลย

ออฟไลน์ Auto

เด่วนะ ไม่กล้าจอดในบ้านตัวเอง เพราะกลัวบ้านทรุด
แต่มาขอจอดในบ้านคนอื่น แล้วไม่กลัวบ้านคนอื่นทรุด หรือไง

หมู่บ้านอะไรครับ ลานจอดรถ ลานซักล้าง ไม่ตอกเสาเข็มหรือไง
ตามคห ด้านบนครับ  เขาไม่ตอกเสาเข็มแต่แยกไว้แล้วเพื่อให้มันทรุดลงตามระดับที่กำหนด

ออฟไลน์ Visual

บอกพี่เค้าเลย ไม่มีอะไรหนักแผ่นดินไปกว่าพี่แล้วครับ ทางที่ดีพี่อย่าเข้าบ้านเลย เดี๋ยวบ้านพี่จะทรุด  ::)

ออฟไลน์ mick

เอากระถามต้นไม้หนักๆไปวางไว้หน้าบ้านเราเองครับ ถ้าเค้าถามบอกว่ากลัวบ้านทรุด เลยต้องปลูกนอกบ้านบ้าง

ออฟไลน์ Pegasus7700

นิติบุคคลหมู่บ้านช่วยได้ครับ

บ้าน1หลังจอดได้กี่คันรึครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เคยอยู่หมู่บ้านในเมืองปริมณฑลแบบนี้ิ เคยไล่รถจอดขวางประตู เคยโดนอวดเบ่งยศ ไหนจะอุนจิน้องหมา แก้ปัญหาได้แค่เป็นครั้งๆๆ พุทโธ

ปัจจุบัน อยู่ชนบทเมืองท่องเที่ยวภาคเหนือ ปัญหาข้างต้นไม่มีเลย สบายๆๆ คนก็ดีน่ารัก เสียก็แต่ใช้เวลาขับรถเข้าเมือง

ออฟไลน์ Untouchable

ที่บ้านเก่าของผมก็มีคนหนึ่งบ้านอยู่ตรงข้ามเยื้องไปทางซ้าย คือแต่ละบ้านจะมีพื้นที่จอดรถหน้าบ้านขนาดไปตามแนวรั้วได้เลยไม่เกะกะถนนและทางคนเดินหรือจะถอยจอดในบ้านก็แล้วแต่...แล้วคนที่ผมเกริ่นไว้เนี่ย(อายุ60กว่า) บ้านมันมีรถเยอะแล้วมันก็มาขอเพื่อนบ้านผมที่อยู่ติดทางซ้ายขอจอดด้านหน้า เพื่อนบ้านผมคนนี้ก็ดีให้จอดเพราะรถเข้าจอดข้างในหมด ที่นี้เพื่อนบ้านผมซื้อรถเพิ่มก็ต้องจอดข้างนอก แล้วเดินไปบอกไอ้คนนั้นว่าจอดไม่ได้แล้ว คราวนี้ไอ้เวรนี้โมโหพูดว่า "ทำไมจะจอดไม่ได้จอดตรงนี้มาตั้งนานแล้ว" แต่มันก็ไม่จอดอีกน่ะไล่ตระเวนไปจอดบ้านคนทั่วไปหมด  จนมันมาจอดบ้านผม บ้านผมเองก็รถเยอะจอดเต็มพื้นที่ทั้งหน้าบ้านในบ้านรวม6คัน ถ้าซื้อคันใหม่ต้องขาย1คันเพื่อให้พอดีที่จอดรถ พอคราวนี้มันมาจอดผมก็ไม่ยอมแต่ไม่ได้ทำอะไรเพราะป๊าห้ามไว้ไม่อยากมีเรื่อง มันก็รู้น่ะว่าบ้านผมรถจอดเต็มทุกวัน จนมีครั้ง1มันจอดหน้าประตูบ้านผมเลย ออกก็ไม่ได้ ผมโมโหจัดไปยกถังขยะหน้าเทใส่รถมันเลย แล้วไปตะโกนเรียกให้มาเลื่อนรถ มันไม่กล้าพูดไรกับผมเลย ก็ได้แต่ขับออกไปแล้วไม่มาจอดอีก

แถมครับผมว่าไอ้นี้ออกแนวโรคจิตหน่อยๆเที่ยวเอาขยะไปทิ้งถังบ้านอื่นทั่วไปหมดด้วย

ออฟไลน์ frame@kk

ทำใจปล่อยวางไม่ได้นะครับเรื่องนี้ มันเป็นพื้นที่ส่วนรวม จะให้เขาคิดได้คงยาก
เพราะถ้าเขาคิดได้ เขาคงไม่ทำอย่างงี้แต่แรก
บางหมู่บ้านผมเจอที่กลับรถในซอยหมู่บ้าน ที่เป็นช่องให้ถอยเข้าไป บ้านที่อยู่ข้างๆยึดเป็นที่จอดรถส่วนตัวหมดเลย เจอแบบนี้น่าเกลียดมากๆ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
ผมเป็นเหมือนกันครับ ตรงข้ามรถ 4คัน ผมจะถอยออกลำบากเลยครับ

เลยตัดสินใจ ซื้ออีก 1 คัน กำลังจองอยู่ บ้านผม 3 เพื่อนบ้าน 4 กันเลยไม่ต้องออกทั้งคู่

ใครอยากออกมากดอ๊อด

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมก้มีเพื่อนบ้านห่วยๆแบบนี้

ขว้างซากรถเก่าไว้หน้าบ้าน นานแล้ว

คนชั่ว ไม่ต้องไปคุยด้วย เสียเวลา >:(

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
บ้านเก่าผม เจอเพื่อนบ้านแบบแปลกๆเหมือนกันครับ
เอารถเก่าๆของตัวเองที่ไม่ใช้แล้ว มาจอดตรงถนนหน้าบ้านตัวเองนะครับ ปล่อยให้ตากแดดตากฝน ยางแบนสี่ล้อ มาเป็นปีๆ ผมก็งงว่าทำไมไม่ขาย จะเอามาจอดเกะกะถนนทำไม เห้ออออออออออออออออออ
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???