ผู้เขียน หัวข้อ: City 2012 range เหลือ 0 เหลือนํ้ามันในถังเกือบ 10 ลิตรเลยหรอครับ?  (อ่าน 10713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ถัง 42 ลิตร เติม 32.02 ลิตร  ลูกลอยตั้งมาไวไปนะ

ออฟไลน์ Visual

ประมาณนั้นแหละครับ
ตัว 2008 เคยวิ่ง range 0 จากแถว มธ รังสิตไปถึงแถวพระราม 3 ยังไม่ดับครับ

ออฟไลน์ karn5811

รู้สึกว่าเป็นแบบนี้แทบจะทุกรุ่นครับ เผื่อฉุกเฉิน เพราะผมเคยขับ แจ๊ส ขึ้น range 0 แต่ผมเสี่ยงขับจาก รัชวิภาถึงรังสิตเลย เพราะมันไม่มีปั๊มเลยขึ้นโทลเวยซะ

รอดครับ CRV ก็ไม่ต่างนะผมลองมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ไม่น่าถึงครับ 10ลิตรคือ100โล

OMG
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ focus2012

ต่ำๆที่เห็นไวจนเหลือ 0 ก็ประมาณ 8 - 10 ลิตรครับ

ออฟไลน์ nut25784

น่าจะ 10 ลิตร นั่นละ เติมกลับตอนไฟเตือนส่วนใหญ่ก็ขาดไปประมาณ 10 ลิตร จากความจุถังที่แจ้ง

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ไม่เคยใช้city ไม่รุ้ว่ามันเป้นdigital ?
หากแสดงผลว่า0 โลที่วิ่งได้ ผมเข้าใจว่าเหลือน่ำมันไม่น่าเกิน5ลิตร

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผ่านตาตอนอ่านคู่มือ มี7ลิตรครับ เคยวิ่งตอนไฟเตือนแล้วลองดู 60โลยังไม่มีสะดุดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ใช้ Jazz 2012 ครับ ยืนยันว่ามีอาการนี้เหมือนกัน เมื่อไฟขึ้น น้ำมันจะเหลือประมาณ 7-8 ลิตร ในคู่มือรถจะมีบอกไว้ครับ มีบางครั้งไฟขึ้นปุ๊บ เติมปั๊บก็จะเหลือมากกว่านั้น
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ใช้ Jazz 2012 ครับ
ยืนยันว่าตอน Range เหลือ 0 มีน้ำมันเหลือถึง 10 ลิตร

ลองเป็นสิบ ๆ รอบแล้ว

ถังน้ำมันรุ่นนี้เข็มหล่นไวมาก ทำให้คนเข้าใจผิดประจำว่ากินน้ำมัน

ออฟไลน์ Teera

ผมว่าไม่ถึงนะ เคยขับ GK ไปน้ำมันหมดแถวบ้าน วิ่งได้ 30-40 โลเอง บ้านผมอยู่ สุวรรณภูมิ ไปประชุมแถว เพชรบุรีตัดใหม่
เริ่มไฟส้มขึ้น ตอนจะผ่านด่าน ศรีนครินทร์ ก็ขับไปประชุม ขากลับหาปั๊มในเมืองไม่เจอ เลยขึ้นทางด่วน กะว่ามาเติมแถวบางนา ลืมเข้าทางคู่ขนาน เข้ากิ่งแก้ว ไปได้ครึ่งเดียว ดับ พอดีมีปั๊มอยู่ไกล้ๆ

ออฟไลน์ Mike

ไฟเตือนส้มขึ้น ผมวิ่งติด Eco ไปอีกได้ ~60 km นะ ยังไม่ดับ เจอปั้มก็เลยเติม แต่ตอนเติมลืมดู ว่าเติมกลับเข้าไปเท่าไหร่
เป็นแบบนี้บ่อยๆ เพราะผมโรคจิตเล็กๆ จะไม่เติม ปตท จะรอเติม Esso, Caltex, Shell  ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ zgmx9900

Civic FD ไฟเตือนขึ้นในถังก็เหลือ10ลิตร

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติครับมันเป็น Safety factor กันน้ำมันสำรองภายในถัง โตต้าก็ด้วย
Altis ถัง55ลิตร Range 0 แต่น้ำมันเหลือ10กว่าลิตรด้วยซ้ำ เติมกลับไปได้ 40ลิตรนิดๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

Acc G9 ผมก็เป็น ถัง 65 ลิตร เข็มน้ำมันหล่นต่ำกว่าขีดแดง Range เหลือ 0 แต่เติมน้ำมันกลับได้แค่ราวๆ 55 - 56 ลิตร

มาร์ช ถัง 41 ลิตร Range เหลือ 0 เติมกลับก็ได้ 33 - 34 ลิตร

ที่ตั้งลูกลอยมาเผื่อไว้ ผมเข้าใจ (เอง) เพื่อความปลอดภัยทั้งรถทั้งคน

อีกทั้งเป็นจิตวิทยาอย่างนึง เวลาคนขับเห็นว่า Range เหลือ 0 ต้องรีบเติมน้ำมัน ไม่งั้นดับกลางทางแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

เผื่อเยอะดี ผมชอบ

ออฟไลน์ SM.

เผื่อไว้ครับ จะได้ขับได้อีกหน่อย เวลาฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
Altis 2014 กับ City 2012 เหลือ 10 ลิตรทั้งคู่ครับ ลองมาเป็น 10 ถังแล้วครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

งงกับระบบมันเนอะ

หากมันบอกว่า 0 km. แล้วยังวิางได้อีกเป็น100
ไม่เมกเชนต์

ทำไมไม่เหมือนแบตโทรศัพท์

ออฟไลน์ Visual

งงกับระบบมันเนอะ

หากมันบอกว่า 0 km. แล้วยังวิางได้อีกเป็น100
ไม่เมกเชนต์

ทำไมไม่เหมือนแบตโทรศัพท์

บางคนชอบใช้จนเกลี้ยงค่อยเติมครับ การสำรองไว้เยอะๆแบบนี้ช่วยให้คนไม่ใช้จนหมดถังได้มาก

ออฟไลน์ Darkart

เป็นทุกคัน เมื่อไฟโชว์ เหลือน้ำมันประมาณ 10 ลิตร เพื่อเตือนคนขับให้เตือนน้ำมันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Niceguy_C

ทุกคันแหละครับ ไฟโชว์จะเตือนเมื่อน้ำมันเหลือประมาณ 10 ลิตร

ออฟไลน์ flybigbear

อย่าทำบ่อยนะครับ ระวังปั๊มติ๊กพังเอา จะงานเข้า

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ผมใช้รุ่นโซไซตี้อยุ่ 5ปีกว่าแล้ว เป็นแบบนี้ทุกถังครับ วิ่งเหลือ 0 หรือไฟโชว์พอเติมเต็มกลับหักลบแล้วเท่ากับเหลือในถังประมาณ 10ลิตรทุกครั้งครับ
เต็มถังถึงไฟโชว์ผมวิ่งได้ 380-420 กิโล(ในเมือง5วัน นอกเมือง1วัน)ประจำ เติมกลับก็ประมาณ 31-32 ลิตรแทบทุกครั้งครับ
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ผม สงสัยนะครับ

ไฟโชว์  กับ ข้อมูลแสดงว่า 0 กิโล เนี่ยะ  มันคนละอันกันนะครับ

สรุปคุยเรื่องไหนกัน  ไฟโชว์  กับ 0 km left

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ผม สงสัยนะครับ

ไฟโชว์  กับ ข้อมูลแสดงว่า 0 กิโล เนี่ยะ  มันคนละอันกันนะครับ

สรุปคุยเรื่องไหนกัน  ไฟโชว์  กับ 0 km left

ไฟมันโชว์เตือนก่อนครับ ส่วนมากไฟโชว์ km left ของรถจะเหลือประมาณ 30-40กิโลเมตร ซึ่งจากทั้งสองจุดที่ว่า น้ำมันในถังก็ยังเหลือเกิน 10ลิตรครับ เพราะผมเคยลองทั้งสองแบบแล้ว ห่างกันไม่มาก ไม่เกิน 5ลิตร เติมกลับเต็มหักลบแล้วยังเหลือเกือบ10 ลิตรอยู่ดี
ส่วนเคยได้ยินมาว่ารถเล็กหรือรุ่นนี้เนี้ยแหละ ไม่มีทุ่นจมในถัง รถจะคำนวนนำ้มันที่เหลือจากอัตราสิ้นเปลืองที่คำนวนได้เฉลี่ยมาแปลงเป็นน้ำมันที่รถควรวิ่งได้อีกเท่าไร กับเหลือน้ำมันแค่ไหน ไฟจะเตือนขึ้นเมื่อใดเกิดจากการคำนวณอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งสิ้น(ไม่ได้วัดจากน้ำมันจริงที่อยู่ก้นถัง) ฉะนั้น ไฟโชว์  กับ 0 km left จึงไม่ต่างกันมาก จนบางครั้งเป็นจุดเดียวกันด้วยซ้ำขึ้นกับอัตราเฉลี่ย
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก