ผู้เขียน หัวข้อ: แผลแบบนี้ประกันจะเปลี่ยนหรือซ่อมครับ  (อ่าน 3310 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
โดนมาวันนี้เลยครับ
เป็นประกันซ่อมห้างครับ แบบนี้ถ้าขอเปลี่ยนหมดเลยได้มั้ยครับ
จริงๆ ไม่อยากให้ซ่อมเลยครับ ช้ำใจมากๆ
ว่าจะเอาไปเทิร์นพอดีมาโดนซะก่อน หมดกันเลยครับ
ประกันเร่งให้เอาไปซ่อมด้วยครับ กะว่าจะไป TBS บางนา พอดีคู่กรณีไม่มีประกัน ทางประกันผมเค้าเลยกลัวว่าถ้านานไปจะเก็บเงินยากครับ
แบบนี้ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนออกมาแล้วรถจะช้ำมั้ยครับ เวลาขายต่อจะถือว่ารถชนหนักมาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
Re: แผลแบบนี้ประกันจะเปลี่ยนหรือซ่อมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 18:32:57 »
อ้าวพรีอุสคุณ totochan โดนซะละ ผมก็กำลังจะปล่อยเหมือนกัน แผลแบบนี้น่าจะถอดมาเคาะโป้วพ่นเอานะครับ

เพราะแผลไม่ลึกมาก ไม่ฉีกจนเคาะไม่ได้ รอท่านอื่นมาคอนเฟิร์ม

ขอให้เคลมได้รถกลับมาไวๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: แผลแบบนี้ประกันจะเปลี่ยนหรือซ่อมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 18:36:55 »
W140 โดนรถเมล์เบียด แผลประมาณนี้ แต่เยอะและบุบกว่าหน่อย มีไฟหน้าแตก

ซ่อมทุกอย่างครับ ยกเว้นไฟกับพวกคิ้วกันชนได้เปลี่ยน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 18:41:33 »
เขาซ่อม อยู่แล้ว 

แบบนี้แค่เฉี่ยว เล็กน้อย

ชนหนัก  สภาพบอดี้ เปลี่ยนแปลงไป เช่นหน้ายุบ   เสาบี ยุบ   

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 19:41:14 »
ซ่อมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 22:21:32 »
เดี๋ยวว่าจะลองไปคุยที่ Sbrand กับ TBS ดูครับว่าจะทำที่ไหนดี
คงต้องรีบเอาเข้าซ่อมแล้วครับ

ขอสอบถามความเห็นเพิ่มเติมนิดนึงครับ

กรณีนี้คิดว่าผมจะเรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถกับคู่กรณีดีมั้ยครับ
คือตอนแรกที่รู้ว่ารถไม่มีประกัน (เป็นรถเก่าด้วยครับ) แล้วคู่กรณีก็ยอมรับผิดบอกว่าไม่ได้มองผมก็กะว่าเคลมเสร็จก็แยกย้ายกันแค่นั้น
แต่พอสมาชิกฝั่งคู่กรณีมาถึงปรากฎเกมพลิกเลยครับ สรุปว่าคู่กรณีบอกให้ไป สน. ครับ  ผมก็โอเคครับไมไ่ด้ว่าอะไร
ไปถึงผมก็เงียบๆ ไมไ่ด้พูดอะไรให้ทางคู่กรณีอธิบายครับ
ร้อยเวรก็สรุปว่าผมถูก ทางคู่กรณีก็เหมือนจะไม่ยอมแต่ก็โดนร้อยเวรสั่งสอนไปพอสมควร

แล้วจากนั้นฝ่ายคู่กรณีก็คุยกันเองว่าทำไมถึงผิด ฯลฯ
เสร็จแล้วผมถามร้อยเวรเรื่องเอกสารที่จะประกอบการเรียกร้องค่าขาดประโยชน์ ทางร้อยเวรก็บอกว่าเรียกร้องได้แต่ก็บอกประมาณว่าให้เห็นใจคู่กรณีครับ
ตรงนี้ผมก็แย้งไปว่าตอนแรกผมก็ไม่ได้กะจะเรียกหรอก คิดว่าเคลมเสร็จก็แยกย้ายกันไปอยู่แล้ว
(ผมไม่ได้บอกร้อยเวรว่าตอนแรกคู่กรณียอมรับผิดแล้วครับเพราะไม่อยากไปเถียงกันอีก)

คู่กรณีก็บอกว่า มาให้ตำรวจตัดสินนี่แหละดีแล้ว เพราะเค้าก็คิดว่าเค้าไม่ผิดครับ

ผมก็เลยคิดว่าแบบนี้ผมน่าจะเรียกร้องตามสิทธิ์ที่เราสมควรได้ให้เต็มที่ มันจะดูไม่มีมนุษยธรรมไปหรือเปล่าน่ะครับ
จริงๆ ก็คิดว่าที่เค้าต้องมาจ่ายให้ประกันผมก็คงไม่น้อยแล้ว
แต่เค้าก็เล่นไม่แฟร์กับผมเหมือนกันทำไมผมจะต้องไปทำดีด้วยน่ะครับ

(ลักษณะการชนคือผมออกจากซอยฝั่งตรงข้ามมาวิ่งเข้าถนนหลักมาได้สักพัก คู่กรณีออกจากซอยข้างหน้าผมแล้วไม่หยุดครับ
จังหวะแรกผมเหยียบเบรคแต่คิดว่าเอาไม่อยู่แน่เลยตัดสินใจหักขวาหลบออกไป ซึ่งหน้ารถพ้นไปแล้วครับ จริงๆ ทางคู่กรณีน่าจะเบรคทันครับแต่คู่กรณีก็ยังไม่หยุดเลยชนตั้งแต่ล้อหน้าไปถึงท้ายรถ
พอลงไปคุยกันตอนแรกก่อนที่ครอบครัวเค้าจะมาเค้าบอกว่ามองอีกฝั่งนึงอยู่ครับ)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 00:37:42 »
ถ้าประวัติดีมาตลอดต่อกันหลายปีลองต่อรองขอเปลี่ยนได้ครับ  รถผมเคยมีแผลแบโดนหลายชิ้น  ชิ้นหนักไม่มีปัญหาเปลี่ยนแน่นอน  ชิ้นที่โดนนิดเดียวเขาจะซ่อมคุยไปคุยมาเขาเลยยอมเปลี่ยนให้ครับ  ยกเว้นชิ้นบังโคลนหลังนะครับชิ้นนั้นเปลี่ยนต้องตัดแล้วเชื่อมใหม่อย่าทำดีกว่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 08:56:08 »
สู้ๆครับ เป็นผมก็เครียด

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 09:32:00 »
เป็นผมจะเรียกค่าเสียประโยชน์ด้วย หัวหมอดีนัก  ;)

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 09:48:37 »
ถ้าประกันซ่อมห้าง น่าจะเปลี่ยนได้ ถ้าไม่ก็ต้องต่อรองดูอาจได้ เพราะเราจ่ายเบี้ยสูงกว่าปกติแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 10:55:35 »
ซ่อมครับ ประกันยุคนี้เขี้ยวครับ ไม่ให้เปลี่ยนง่ายๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 12:34:57 »
ระดับนี้ เคาะ ทำสี

หากจะเปลี่ยน ต้องจ่ายส่วนต่างเองครับ

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 18:38:45 »
ซ่อมครับ แล้วแต่ที่แล้วแต่ประกันด้วยแหละ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 18:55:07 »
ซ่อมครับ ซ่อมประกันห้าง ลองต่อรองดูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 23:42:52 »
ว่าจะลองไปอู่ sbrand ดูปรากฎว่าไม่รับประกันวิริยะครับ
ตอนนี้เหลือ TBS ที่เดียวแล้วครับพรุ่งนี้จะลองเข้าไปคุยดูว่าจะได้เปลี่ยนมั้้ยคครับ