ผู้เขียน หัวข้อ: Review : MAZDA 2 SEDAN Zoom Zoom (ไม่ออก)  (อ่าน 31330 ครั้ง)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
Review : MAZDA 2 SEDAN Zoom Zoom (ไม่ออก)
« เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:19:23 »
สวัสดีครับทุกท่าน

เนื่องจากว่างจัด ช่วงสงกรานต์ อยู่ กอ ทอ มอ

เลยจับกล้องมาถ่ายรูปน้อง MZ2 Sedan พร้อมทั้งทำรีวิวมาให้สมาชิกได้อ่าน

เผื่อใครกำลังตัดสินใจอยู่

ก่อนอื่น ขอชี้แจงที่มาที่ไปคันนี้ก่อน

คันนี้เป็นรถคันที่ 14 ที่ผมใช้ และเป็นมาสด้าคันที่ 4 แล้ว เคยใช้ทั้งรถยุโรป และญี่ปุ่น

ต้องบอกว่าผมเป็นแฟนมาสด้าคนนึง เนื่องจากประทับใจช่วงล่างและ Handling ของยี่ห้อนี้

มาสด้าที่เคยใช้ก็มี Astina ไฟ Pop up 92, Astina ปี 98, 323 Protege และคันนี้

เพราะฉะนั้นอย่าแปลกใจที่ผมตัดสินใจซื้อคันนี้ง่ายๆ หลังได้ทดลองขับ

โจทย์ในการซื้อรถของผมครั้งนี้คือ

1.ทดแทนคันเก่า CIVIC DIMENSION เนื่องจากใช้มาเกือบสิบปีแล้ว และก็เริ่ม Maintanance หนักขึ้นหลังครบแสนกิโลเมตร

2.ขับคนเดียวไปทำงาน จันทร์-ศุกร์ วันละ 30 กิโล ส่วนวันหยุดก็ออกไปซื้อของ กินข้าว
ครอบครัวมี 2 คน หมา 2 ตัว  นานๆ ทีจะขับรถออกต่างจังหวัด

3.ตัด New Vios ออก เพราะที่บ้านใหญ่มีไว้ขับจ่ายตลาดแล้วคันนึง (ใน review ของผมอาจเทียบ feeling กับ Vios เป้นครั้งคราว)

4.ราคาไม่เกินหกแสน

รูปลักษณ์ภายนอกของ MZ2 SEDAN นั้นด้านหน้าเหมือนกับ MZ 2 HATCHBACK รุ่น Groove ครับ คือกันชนจะมนๆ ไม่มีสปอยเล่อร์ในตัว ไม่มีสปอตไลท์ แต่ตรงกระจังหน้า Sedan จะเป็นสีเดียวกับตัวรถ  ส่วนเส้นสายด้านข้างนั้น แนวหลังคานึกถึง ASTINA ตาตี่  ส่วนเส้นข้างตัวถังด้านล่าง คมเส้นมันเหมือนกับ Protege เลยทีเดียว มาทางด้านหลังของตัวรถกันบ้าง ออกจะกระเดียดไปทาง MZ3 Sedan  แต่ไฟท้ายที่บั้นท้ายมันทำให้ผมนึกถึง Lancer EX ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 18:09:59 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: Review : MAZDA 2 SEDAN WOOZ WOOZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:05:20 »
ขอปาดหน้าให้กำลังใจหน่อยนะครับ ^^

ปล. ใน Yaris ถ้าเราลองกดปุ่ม Mode ที่อยุ่บนพวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นเราก็จะสามารถเปิดหรือปิดเครื่องเสียงได้นะครับ
ผมว่าในมาสด้าก็น่าจะทำได้นะครับ  ฝากลองดูหน่อยนะครับว่าระบบจะเหมือนกับใน toyota หรือเปล่า

- เปิด กด mode
- ปิด กด mode ค้างไว้ประมาณ3-5 วินาที  

ขอบคุณครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
Re: Review : MAZDA 2 SEDAN WOOZ WOOZ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:55:11 »
รอชมด้วยครับผม

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 11:48:59 »
ขอบคุณสำหรับรีวิืวครับ เดี๋ยวมารออ่านครึ่งหลังต่อ  ;D
อ่านครึ่งแรกมาแล้ว รู้สึกเป็นรีวิวที่อ่านแล้วไม่อยากซื้อน้องสองเลย  :'(
แต่ตอนผมไปลองขับตัวท้อป 5 ประตู มันโอเคทุกจุดเลยนะครับ จนเกือบจะจองแล้วล่ะ
แต่มาติดใจแอร์ดิจิตอลเจ้าสวิฟท์ และสนนราคาที่ถูกกว่าเกือบครึ่งแสน เลยลังเลและทำ 2nd Impression ในห้อง User's Voice

ว่าแต่ เครื่องเสียงน้องสองนี่ เสียงใช้ได้เลยนะครับ ความเห็นส่วนตัวเหมือนพี่จิม คือ อันดับ 1 ใ้ห้ City อันดับ 2 ให้สวิฟท์ อันดับ 3 ให้น้องสอง
ส่วนกระจกมองขับพับไฟฟ้า ต้องซื้อตัว 675 อะครับ มีแน่ หุหุ

ออฟไลน์ sakdituch5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 17:07:02 »
ปาดครับ อิอิ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 19:19:53 »
ชอบคุณมากๆครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 00:59:18 »
ขอบคุณมากมาย ตาเจน ที่ทำออกมาให้เราอ่านกัน

ถืเป็น รีวิว แรกของ Mazda 2 Sedan เลยก็ได้นะเนี่ย อิอิ

เพราะดูเหมือนจะยังไม่มีใครทำเท่าไหร่
ของเราเอง กว่าจะได้ทำ โน่น รอไปเลย ปลายเดือนนี้ Full Review ถึงจะคลอด

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 18:32:04 »
zoom zoom ขอบคุณมากมาย ครับ

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 22:37:36 »

สุดท้ายคือด้านการตอบคำถาม อันนี้ฝากคุณอุทัยหาคำตอบให้ผมด้วย  ถ้าเข้ามาอ่าน

ผมพยายามจะสอบถามเรื่องสายที่เชื่อมต่อ i pod เข้ากับรถ ทั้งเซลส์ที่โชว์รูม กับพนักงานในบูธที่ Motor Show แม้กระทั่งสาวๆ Product Advisor ของคุณ ก็ตอบไม่ได้อ่ะครับ ว่ามันรุ่นอะไร ซื้อที่ไหน เชื่อมต่อได้กับ i pod รุ่นไหนบ้าง  ถ้ามีขายที่โชว์รูมจะดีมาก  อย่าปล่อยให้มันมีรูมาเฉยๆ อันนี้ Functional แต่ No educated

เอ่อ คือหนูอยากจะตอบตรงนี้ว่า สาย AUX IN ใน 2 ไม่ได้เป็น USB อะคับ
ฉะนั้นแค่ได้ชื่อว่าเป็นสาย AUX หัว 3.5มม. จะเป็นยี่ห้ออะไรก็ใช้ได้หมด ตั้งแต่คลองถม สะพานเหล็ก
ยัน iStudio อันนี้ก็สุดแล้วแต่งบประมาณในกระเป๋าว่ามีมากน้อยหรือต้องการคุณภาพเสียงทองมากน้อยแค่ไหนอะครับ

แต่ปกติจะไปซื้อที่ iStudio กันนะฮะ เพราะมีให้เลือกเยอะ แบบดีๆก็มี สาย AUX ไม่มีรุ่นนะฮะ มีแต่ยี่ห้อต่างๆอะครับ
แล้วด้วยความเป็นสาย AUX หัว 3.5มม. มันก็เลยเสียบได้กับทุกอย่างที่มีช่องหูฟัง 3.5 มม.ฮะ ไม่ต้อง iPod ก็ได้
MP3 จีนแดง ไอพอดเซิ่นเจิ้น(ไอพอดปลอม) หรือ Walkman ก็ใช้ได้หมดครับ

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงนะฮะ

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:02:17 »
ขอบคุณมากนะครับ อยากฝากถามว่า เบาะหลังนั่งนานๆเป็นยังไงบ้าง เพราะที่นั่งแม้จะยาวดีแต่ตั้งชันไปหน่อยสำหรับผม ไปลองขับก็แป๊ปเดียวจับอะไรไม่ได้หรอก

เบาะหลังรถเล็กรถที่นั่งสบายๆ ผมชอบอีคาร์นะครับไม่มีใครบ่นเลยแม้จะนั่งเบียดกัน3คน(เข้าใจว่าสวนหนึ่งมาจากช่วงล่างด้วย  ) ต่างกับแจ๊สที่เบาะหลังแสนสบายปรับระดับได้แต่แข็งกระเทือนจนหลับไม่ลง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:58:31 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
พอดีที่บ้านจะซื้อ City น่ะครับ ลังเลอยากได้ Mz 2 เหมือนกัน
รีวิวนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 08:45:27 »
ผมเคยลองนั่งรถของน้องๆ ที่อุดร   เบาะนั่งด้านหลัง ก็นั่งได้ดีอยู่นะ   ดีกว่าเจ้าโครโนส ห้าประตูของผมซะอีกครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 21:42:14 »
ผมชอบเบาะหลังที่มี ISO Fix ให้ด้วยนี่แหละครับ

ผมว่าภายในดูโอเคกว่าตัว 5 ประตูนะครับ
อย่างน้อยก็ยังมีที่จับให้กับที่นั่งหลัง

ผมว่าตัว 5 ประตูหนะ เอาประตูหลังออก แล้วขายเป็นตัว 3 ประตู จะยังดูดีกว่าอีกแฮะ

------
นอกเรื่องนิดนึงครับ
วันนี้มี ข้อความเข้าโทรศัพท์ผมว่า
"ขอบคุณที่จองมาสด้า 2"

งงเลยหละครับ
แถมยังมีจดหมายตามมาอีก

นึกว่ามีคนเขียนใบจองให้ฟรีๆ ซะแล้ว
ที่แท้ก็ โฆษณา

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 23:36:13 »
THX :D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 09:04:14 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

สำหรับเจ้า 2 Sedan นี้ถ้ารุ่น Spirit มีกระจกพับไฟฟ้า กับ ตัดหมอกนี่ จบเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 00:54:08 »
มารอดูเป็นระยะๆ คับ ขอบคุณมากคับ  ;)

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:02:06 »
คุณพี่เจน ผมเนยเองนะคร้าบ

ที่ฝาหมุนเติมน้ำมันในรูป มันมีรอยบากอยู่หนิ
เอาไว้ไปเสียบเกาะกับตัวขาฝาด้านนอก หรือตัวฝาก็ได้นะ
Limited Edition...Limited Lifestyle

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:31:16 »
ฝาน้ำมันเค้ามีสายให้ ตัวฝาเอาไปเกี่ยวได้อยู่แล้ว
จะมาตัดสายไปวางที่หัวปั๊มน้ำมันให้ลืมเล่นแบบรถราคาเป็นล้านอย่างMu-7 ทำไม

เรื่องเปิดแอร์ครั้งแรกแล้วมีกลิ่น
ถามว่ามีน้ำหอมในรถรึเปล่า ถามมี
โยนน้ำหอมนั่นแหละทิ้งไป

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:18:15 »
วิ่งรถติดบ้าง ด่วนบ้างได้ 10 โลต่อลิตร นี่ถือว่าเยอะหรือน้อยอ่ะครับ
ส่วนตัวคิดไว้เองว่า รถแบบนี้น่าจะประหยัดกว่านี้
คือ พอดีสนใจรถซับคอมแพ็ดหรืออีโคคาร์เพราะประหยัดครับ
ตอนนี้ใช้ รถเครื่อง 2.3 วิ่งติดบ้างด่วนบ้าง (ไม่มีติดหนัก) อยู่ราวๆ 8 โล/ลิตรครับ
มีใครใช้พวกมาร์ชหรือรุ่นอื่นๆแล้วทราบอัตราการบริโภคน้ำมันไหมครับ?

(เข้าใจว่ารถแต่ละคันวิ่งไม่มีทางเหมือนกัน การเปรียบเทียบอัตราบริโภคน้ำมันนั้นไม่สามารถทำได้ แต่อยากทราบแบบคร่าวๆครับ)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:34:01 »
อืม ไปดูรถที่อู่มาแล้ว
เกี่ยวไม่ได้จริงๆ สายสั้นและแข็งมาก
แต่ฝามันเป็นพลาสติกอ่อน ปล่อยให้มันกระแทกตัวถังไปเถอะ
ยืนพิงรถโอกาสบุบมีมากกว่าเยอะ
ดีกว่าตัดสายแล้ววางไว้ให้หายซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 21:39:52 »
เรื่องที่เกี่ยวฝาถังน้ำมันมีมันก็ดีครับ ควรปรับปรุง
แต่ที่น่าเจ็บใจที่สุดที่อยากให้แก้ คือพอรถมีแล้ว พวกคนเติมทั้งหลาย เค้าไม่กรุณาเกี่ยวให้นี่สิ  >:( ลงรถมามันกระแทก ขูดรถไปแล้ว

ใครเป็นเจ้าของปั๊มกรุณาอบรมพนักงานหน่อยด้วนนะครับ หรือไม่เปิดปั๊มบริการตัวเองเยอะเลยก็ดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Review : MAZDA 2 SEDAN Zoom Zoom (ไม่ออก)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 15:09:44 »
 ตอนนี้ เคสของตาเน ทาง มาสด้า เขาติดต่อประสานงานผ่านมาทางผม
และเข้าไปติดต่อดูแลช่วยเหลือ ตาเจนแล้วครับ

ดังนั้น หลังจากนี้ ก็ขอให้รอดูความคืบหน้าในการแก้ปัญหากันต่อไป
ซึ่งต้องดูเวลาว่างของทั้งตาเจน กับศูนย์บริการ ว่าตรงกันด้วยหรือไม่
เพราะเจ้าตัว งานยุ่งใช้ได้เลย

ส่วนค่า เช็คระยะ 10,000 กิโลเมตรแรก มันก็พอๆกันกับ Honda City ของข้าพเจ้านั่นแหละ
ก็ถือได้ว่า เช็คระยะ ราคาถูก ไม่แพงเลย

ออฟไลน์ mkuski

Re: Review : MAZDA 2 SEDAN Zoom Zoom (ไม่ออก)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 15:27:29 »
" ปัญหานี้รถผมยังไม่ได้รับการแก้ไข แต่ผมไม่ให้แก้ครับ "

แล้วจะทำต้องยังไงให้มันหายล่ะครับถ้าคุณไม่ยอมให้แก้ไข ถ้ามีการ Recall เกิดขึ้นจริงก็ต้องเรียกรถเข้าไปรื้อแก้ไขอยู่ดีนี้ครับ

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 17:30:20 »
" ปัญหานี้รถผมยังไม่ได้รับการแก้ไข แต่ผมไม่ให้แก้ครับ "

แล้วจะทำต้องยังไงให้มันหายล่ะครับถ้าคุณไม่ยอมให้แก้ไข ถ้ามีการ Recall เกิดขึ้นจริงก็ต้องเรียกรถเข้าไปรื้อแก้ไขอยู่ดีนี้ครับ

กระทู้นี้ เจตนาของผมทำเพื่อ Share ประสบการณ์การใช้งานตามหัวข้อ User Review เท่านั้นนะครับ

กรณีปัญหาที่เกิดขึ้น ขอให้ติดตามกระทู้ใน webboard ครับ

ขอความร่วมมือทุกท่านด้วยครับ  ขอบคุณที่ติดตามและเป็นกำลังใจ

ครับ ขอบคุณที่ออกมาแชร์ประสบการณ์กัน 
และก็ขอโทษด้วย เพราะที่ผมลองมาอ่านอีกครั้งแล้วคำพูดที่ผมใช้มันก็ดูรุนแรงไปหน่อย
ยังไงก็ขอให้หายไวๆๆนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:53:15 »
ใจเย็นๆ คร้าบพี่เจน
เข้าใจว่ารู้สึกยังไง เพราะเป็นคนนึงที่เคยกำเงินจะซื้อรุ่นรองท้อปให้แม่ใช้
เพราะไอ้คำว่าสปอร์ตเนี่ยแหละ

เอาใจช่วยนะ เดี๋ยวก็คงหาทางออกได้
มันอาจจะต้องช้า (จนสมควรถูกบ่นและด่า)
แต่กว่าจะหาคำตอบสื่อสารออกมาได้
ทางมาสด้าไทยคงต้องวุ่นกับฝรั่งและญี่ปุ่นพอสมควร

ผมเคยดีลเคสโปรทีเจกับทาง MC (Mazda Corporation Hiroshima)
เค้าค่อนข้างใส่ใจกับความต้องการของลูกค้าดีนะครับ อาจจะกำลังหาทางออกกันอยู่แหละ
ขนาดเคสผมทำตอนรถอายุผ่านไป 7 ปีแล้ว และเป็นการสั่งอุปกรณ์นอกสเปคล้วนล้วน