ผู้เขียน หัวข้อ: mx-5 rht มือหนึ่ง หรือมือสอง  (อ่าน 8565 ครั้ง)

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
mx-5 rht มือหนึ่ง หรือมือสอง
« เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 16:27:29 »
สวัสดีทุกท่านครับ

ผมเป้นคนที่ใช้รถน้อย ปีหนึ่งใช้ไม่เกินหมื่นห้าพันกิโล ตอนนี้มีอารมณ์อยากได้รถสองประตูสักคัน ตอนแรกมองมือสองไว้คือ mx-5 กับ clk w208 yr 2003 ที่ราคา 1.8 mil ทั้งคู่ แต่ใจภายหลังแอนเอียงไปทาง mx-5 เพราะค่า maintenance ที่เข้าใจว่าถูกกว่า .....ตรงนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ดอกเบี้ยรถมือหนึ่ง ที่ราคาถูก1.5-2.5 % และสภาพรถใหม่ๆ หน้าตายิ้มขึ้น แต่ราคา 2.5 milทำให้ผมตัดสินใจไม่ได้ว่า ควรจะถอย mx5 มือหนึ่งหรือมือสองดี

รถคันนี้น่าจะใช้สักสี่ถึงห้าปี

รบกวนช่วยคอมมเมนต์ว่าผมควรจะถอยมือหนึ่งหรือมือสองดีครับ

ขอบคุณ webmaster ที่มีเว็ปนี้นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: mx-5 rht มือหนึ่ง หรือมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 17:37:44 »
รถรุ่นใหม่ จะทำให้คุณแล่นผ่านพื้นผิวถนนอันน่าปวดกบาล ของ กทม ได้ดีขึ้น
โดยไม่เสียบุคลิก ความดิบ ในการขับขี่ทางไกล เท่าใดนักครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าอยากได้ความสนุก ก็คงต้องเป็นเกียร์ธรรมดา
แม้ว่า เกียร์อัตโนมัติ จะให้คุณได้ไม่แพ้กันเท่าใดนัก
แต่ยังไง เกียร์ธรรมดา น่าจะขับสนุกกว่าพอสมควร

กระนั้น ถ้าจะซื้อ ก็คงต้องซื้อผ่าน Mazda Sales Thailand ดีกว่าครับ
เพราะแม้ว่าออพชันจะน้อยกว่า แต่บริการหลังการขาย สำหรับผมแล้ว ลดความกังวลไปได้เยอะกว่า

แถมยังไม่ล็อก 180 กม./ชม. อีกด้วย

กระนั้ รถที่ MST เอามาขาย มีแต่เกียร์อัตโนมัติ เท่านั้นเนี่ยสิ...

ส่วนมือสองนั้น ราคา ของ MX-5 ไม่ค่อยลงง่ายเท่าใดนัก เพราะแต่ละรุ่น ก็จะกลายเป็นรถคลาสสิก ในลำดับต่อๆไป
1.8 ล้านบาท ที่ตั้งเอาไว้ คงต้องเช็คดีๆว่า รถคันนั้น เป็นรถที่เจ้าของเดิมซื้อมาจากเกรย์ หรือไม่
แล้วทำไมเจ้าของเก่าถึงขายออกหนะครับ เพราะดูแล้ว ยังเร็วกว่าจะขายทิ้ง
เว้นเสียแต่ว่าเจ้าของเก่าจะเบื่อ ก็ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: mx-5 rht มือหนึ่ง หรือมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 18:39:32 »
Mx-5 only เลยครับเชียร์ๆ
มือหนึ่งออกศูนย์มาสด้าเลยครับ
ยินดีล่วงหน้ากับรถ sport คันใหม่ครับ :)

พี่จิมมี่ไม่ไปไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 20:12:23 »
อยากเห็น spy shot ของ mx-5 ตัว 2011 จัง
พี่ jimmy ไม่มีข่าวคราวเลยหรอ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 20:16:16 »
เคยถามที่ศูนย์เรื่องเกียร์ธรรมดาเหมือนกัน  เห็นเซลล์บอกว่าสั่งได้น่ะครับ

แต่อันนี้ไม่ชัวร์ต้องรองถามสำนักงานใหญ่ดู  แต่ผมคิดว่าถ้าอยากได้จริงๆ เค้าคงจัดให้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 23:38:13 »
 เข้ามาดูลาดราวครับ

อยากได้เหมือนกันครับ รถ2ประตู

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 09:52:44 »
เคยถามที่ศูนย์เรื่องเกียร์ธรรมดาเหมือนกัน  เห็นเซลล์บอกว่าสั่งได้น่ะครับ

แต่อันนี้ไม่ชัวร์ต้องรองถามสำนักงานใหญ่ดู  แต่ผมคิดว่าถ้าอยากได้จริงๆ เค้าคงจัดให้ครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ อีกสักสิบยี่สิบปี ผมจะรอช้อนมือสอง  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 18:10:02 »
ขอบคุณทุกเมนท์นะครับ

มีความสุขทุกคนครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 21:05:51 »
เชียร์ออกใหม่ครับ ถ้ามือสองค่าบำรุงรักษาเอาเรื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ jadajim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 22:58:35 »
เชียร์เจ้า MX-5 ครับ  เพราะ มันไม่ใช่แค่รถครับคุณจะได้ของสะสมและตำนานบวกกับความภาคภูมิใจครับ ;D

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:58:23 »
ขึ้นอยู่กับเงินคุณแล้วครับ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาออกมือหนึ่งเลยครับ

ส่วนมือสองราคาปนเปี้ยนอยู่แถว1.7-1.85 ล้าน ครับ

ก็ถ้ามองว่าประหยัดไป 6แสนกว่าๆ ก็น่าลองครับเอาเงินเหลือไปตกแต่งเพิ่ม

แล้วแต่จะเลือกครับ

ขอให้ได้รถถูกใจไวๆนะครับ
..

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 17:02:04 »
อู๊๊ยยยยยยยย อยากได้ :P :P :P  1st ดีกว่า ครับ ขับสบายไม่ต้องกังวลเรื่อง มันจะพังเปล่าวะ เฮ้ยมันจะเบรคอยู่เปล่าวะ สาทโค้งแรงๆ จะแปลงกลายเป็นนกเปล่าวะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 16:20:43 »
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ ตัดสินใจได้และว่าเอามือหนึ่ง

พี่ๆน้องๆคนไหนมีศูนย์ดีๆ เอาใจใส่แนะนำบ้างไหมครับ

พีเอ็มก้อได้นะคับ ขอบคุณมากๆครับ