ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองราคา 300,000 (+-)หรือซื้อรถอีโก้คาร์มือหนึ่งดีครับ  (อ่าน 6226 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongdance

• Newbie
  • *
ถ้า มือสอง เล่นรุ่นไหนดีครับ
ถ้า eco car เล่นรุ่นไหนดีครับ
     ขอบคุณในความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า

ออฟไลน์ nongdance

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ JeansZ

ผ่อนหรือสดครับ ถ้าสดไป Altis 1.6 เลย แต่ถ้าจะผ่อน เอา Yaris มือ 1 ดีกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
สดมือสอง ผ่อนมือหนึ่ง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เก๋งมือสองจะลดราคาลงอีกครับ
ปีหน้า พิษปูเน่า รถคันแรก

เตือนครั้งที่ 1 นะครับ

จะอิงโครงการก็อิงกันได้ครับ แต่ไม่ต้องพาดพิงถึงตัวบุคคลนะครับ
ไม่งั้นจะเข้าประเด็นทางการเมือง แล้วผิดกฎเว็บครับ
ขอความร่วมมือกันนิดนึงครับ เพื่อรักษาบรรยากาศในการพูดคุยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 08:29:55 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ps000000

มือ 2 ดอกโหด

ออฟไลน์ Teera

มีครอบครัวยัง
เงินเดือนเท่าไร
มีเงินเก็บป่าว
ใช้งานอะไร
ชอบแต่งรถไหม

ออฟไลน์ rut191

รถคันแรกผมผ่อนหมดไปแล้วนะครับเน่ายังไงครับ?

ออฟไลน์ Devil13

โจยท์กว้างครับ
เดาว่าน่าจะยังไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่
แนะนำ Eco Car มือ1 ดีกว่าครับ ส่วนคันใหนแล้วแต่ชอบ ส่วนตัวชอบรูปทรงของ Swift

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถคันแรกผมผ่อนหมดไปแล้วนะครับเน่ายังไงครับ?
ครบ 5 ปีแล้วไงครับ จะมีการปล่อยรถออกมาสู่ตลาดมือ 2 ล็อตใหญ่
รถมือ 2 ล้นตลาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เตือนครั้งที่ 1 นะครับ

จะอิงโครงการก็อิงกันได้ครับ แต่ไม่ต้องพาดพิงถึงตัวบุคคลนะครับ
ไม่งั้นจะเข้าประเด็นทางการเมือง แล้วผิดกฎเว็บครับ
ขอความร่วมมือกันนิดนึงครับ เพื่อรักษาบรรยากาศในการพูดคุยกัน

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเชียร์ altis หน้าแบนครับ ราคาไม่แรง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอลักษณะการใช้งานกับนิสัยการขับขี่หน่อยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WiNNz

ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้หน่อยครับ ดูรุ่นไหนไว้ไหม ปกติใช้งานแบบไหน วิ่งใกล้ไกล นั่งกี่คน มันจะช่วยกันตัดสินใจง่ายกว่านี้ครับ

jaesz

Altis หน้าแบน 1.6 สองแสนกว่า
Altis 1.8สามกว่า

Civic FD, 1.8 สองกว่าขึ้นไป

Camry 2.0 ACV41 ราคาสามกว่าๆ
Camry 2.4 ACV40 ราคาสีแสนขึ้น

Accord G8 สามแสนปลายขึ้นไป

Eco car ป้ายแดง ถูกสุดเกียร์ธรรมดา 380000

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับผมนะ เงินสดจะซื้อรถในกลุ่ม 1.5 1.2 นี้แหละ แต่

ถ้าราคาไม่เกิน 3.5 แสนผมจะเอามือสอง

เกินกว่านั้น ผมเอามือ 1

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

งบ 3 แสน+- ผมเชียร์ พวกอัลติส 1.6-1.8 ซีวิค 1.8
หาปีและสภาพใหม่ๆเท่าที่จะหาได้ ผมว่าสมรรถนะและะความคุ้มค่าเหนื่อกว่าอีโก้คาร์เยอะครับ
แต่ควรซื้อเงินสด เพราะถ้าผ่อนไฟแนนซ์ จะโดน vat + ดอกเบี้ยสูง
ทำให้ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับการซื้อรถอีโก้คาร์มือ 1 (จัดไฟแนนซ์) ลดลงครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Ponthakorn

เป็นผมหา vios ตัว s รุ่นแรกหาบอดี้สวยๆเครื่องวิ่งไม่เกินแสนห้าไม่ชนหนักราคาไม่นาเกินสองแสน แล้วอาเข้าศูนย์หรืออู่ดีๆทำช่วงล่างใหม่หมดแล้วหาแม็คหน้ำหนักเบาหน้ากว้า 7 นิ้วยาง 195/55/15 รับรองขับสนุกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเลือกอีโคคาร์นะ รถมืองสองเราไม่มีทางรู้ประวัติจริงๆได้เลย ถ้าเจอแจ๊คพอตจะซวยเอานะครับ นอกจากจะเป็นรถคนใกล้ตัวที่เรารู้ประวัติเป็นอย่างดี
เรื่องโครงการรถคันแรกมันเกี่ยวอะไรกับรถมือสองในปีหน้า?? คือผมไม่ค่อยได้ตามเรื่องนี้ รบกวนเพื่อนสมาชิกกล่าวสั้นๆให้ที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผมเชียร์ vios  2012 E  มือ 2   เหยียบเป็นพุ่ง เบรกทีหัวทิ่ม ทนทาน ระบบไม่ซับซ้อน ประหยัดน้ำมัน อะไหล่หาซ่อมง่าย  (แต่ถ้าซื้อมือ 2 ก็ควรดูรถเป็นนะ )

ออฟไลน์ Turin

ผมเลือกอีโคคาร์นะ รถมืองสองเราไม่มีทางรู้ประวัติจริงๆได้เลย ถ้าเจอแจ๊คพอตจะซวยเอานะครับ นอกจากจะเป็นรถคนใกล้ตัวที่เรารู้ประวัติเป็นอย่างดี
เรื่องโครงการรถคันแรกมันเกี่ยวอะไรกับรถมือสองในปีหน้า?? คือผมไม่ค่อยได้ตามเรื่องนี้ รบกวนเพื่อนสมาชิกกล่าวสั้นๆให้ที ขอบคุณครับ
ปีหน้าจะมีรถที่อยู่ในโครงการรถคันแรกครบกำหนด 5 ปีให้ขายได้เยอะครับ (จริงๆเริ่มครบกันตั้งแต่ปีนี้แล้ว แต่จำนวนไม่มาก)

ออฟไลน์ Auto

โจทย์ไม่รู้ต้องการรถแบบไหน  ตอบไปไม่รู้ถูกใจเจ้าของรถหรือเปล่า   
เกิดผมตอบว่างบขนาดนี้  ผมซื้อ Hilux Sport cruiser  ใช้ดีกว่าหรือ Sport Rider  ใช้       จะรับพิจารณาไหม
หรือไม่ก้ไปซื้อ  SUZUKI Caribien  ไว้ใช้เก็บเงินอีก 2 แสน ไปเที่ยวหรือทำทุนในอนาคต   จขกท จะโอเคเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โจทย์กว้างนะครับ
ซื้อสดหรือผ่อน ใช้งานแบบไหน รู้เรื่องรถเยอะไหม ซ่อมรถได้บ้างหรือเปล่า ดูแลรถบ่อยหรือเปล่า
ถ้าไม่เคยมีรถ ขับอย่างเดียว ในเมืองส่วนใหญ่ อีโค่คาร์มือหนึ่งครับ ไปหาส่วนลดโหดๆเอาเลย

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
โจทย์เดียวกับผมเมื่อก่อน ใช้ในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้างตามโอกาส
ผมใช้อีโค่คาร์ป้ายแดง สบายใจไป5ปี แทบไม่ต้องซ่อมอะไร รถมือ2คุณต้องดูรถเป็น ซ่อมเป็นบ้าง และจับเงินสดถึงจะคุ้ม
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

Nonlamer

ใช้งานเท่าไร และแบบไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ออฟไลน์ SM.

yaris มั๊ยครับ คันใหญ้หน่อย

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
มือสอง
       Vios ,City ,Jazz โฉมก่อน ที่ไม่แนะ Yaris โฉมก่อนเพราะรุสึกเล็กไป แต่ถ้าเจอ Altis 1.6 dual vvti at แบบรถบ้านจริงๆ (กลัวเป็น taxiมาก่อน) ราคาไม่เกินงบ ก็น่าสนใจมาก ได้มาแล้วอย่าลืมตรวจว่าเครมแลคพวงมาลัยหรือยัง ส่วน Civic คงได้แต่โฉม FD 1.8 ผมไม่รู้ว่าปัญหาเครื่องโขกต๊อกๆ เค้าแก้ไปถึงไหน มีผลกระทบอะไรบ้าง เพราะไม่ได้ตาม ยังไงลองเช็คดูครับ

มือหนึ่ง
       ถ้ารีบ Yaris
       ถ้าไม่รีบ รอ Nissan Note ปีหน้า ผมว่าน่าจะเป็นรถคุ้มค่าคุ้มราคาความอเนกประสงค์

ท้ายสุด เหมือนท่านบนๆ มือสองซื้อสด มือหนึ่งซื้อผ่อน

"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"