ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Sienta มีใครเคยลองบ้างคะ  (อ่าน 12264 ครั้ง)

ออฟไลน์ penl0n

• Newbie
  • *
Toyota Sienta มีใครเคยลองบ้างคะ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:07:09 »
รบกวนถามหน่อยค่ะพอดีกำลังจะเปลี่ยนรถจาก civic 3 ประตู ปี94 เกียร์กระปุก มอง Toyota Sienta เห็นเครื่องเท่ากันจะขอรบกวนถามมีคำถามดังนี้ค่ะ
 1. เป็นรถให้ผู้สูงอายุนั่ง เลยอยากทราบว่าการทรงตัวของ Toyota Sienta ดีหรือเปล่าคะ
2.ต้องการขับในเมืองด้วยและออกต่างจังหวัดด้วยการเร่งแซงของ  Toyota Sienta เป็นอย่างไรบ้างค่ะ แล้วพวงมาลัยที่ความเร็วประมาณ120-130เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
3.แล้วเครื่องและช่วงล่างระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้า มีข้อดีด้อยต่างกันอย่างไรคะ 
4.ถ้าเทียบระหว่าง Toyota Sienta กับ Honda Brv และ honda Mobilio มีข้อดีเสียต่างกันอย่างไรคะ
5. honda freed จะมาขายเมืองไทยหรือเปล่าคะ 
6.ตัวcivic 3ประตู ขับทางไกลใช้ความเร็วอยู่ที่120-130 คะ แล้วถ้าใช้ตัว Toyota Sienta ความเร็วประมาณนี้จะอันตรายหรือเปล่าค่ะ
7.ถ้าพวงมาลัยของ Toyota Sientaถ้าเบาในความเร็วสูงนี้แก้ได้หรือเปล่าคะให้หนักขับเวลาขับเร็วหรือขับทางไกล
ส่วนตัวก็แอบมอง Mazda 3 Hatchback ตัวล่างไว้ด้วยแต่กลัวผู้สูงอายุจะขึ้นลงลำบาก 
          :)ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 14:43:05 โดย penl0n »

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: Toyota Sienta มีใครเคยลองบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:27:21 »
ตอบจากมุมมองคอกระบะนะ แต่เคยพาแฟนไปลอง
-กำลังเครื่อง ไม่อืด เวลาอัดออกไฟแดงก็ตามประสา cvt  แต่เมื่อรถลอยตัวแล้วลองกดคันเร่ง ผมว่ามันก็เร่งดีพอๆกับ vios 1nz เผลอๆพุ่งกว่า
-ช่วงล่าง ผมลองโค้งข้ามแยกเกือบๆ 45 องศา ความเร็วประมาณ 60-70 ก็ไม่มีอะไรน่าเกลียดครับ ตอนขับก็ไม่รู้สึกว่าต่างจากรถเก๋งทั้งเรื่องการเหวี่ยงการโคลง ทั้งๆที่มันเป็นรถหลังคาสูง
-น้ำหนักพวงมาลัย รู้สึกว่าเบากว่ากระบะค่ายโตโยต้าหน่อยเดียว น้ำหนักคล้ายๆของมิสซูไทรตัน ผมไม่ได้ขับเกิน 100 เลยไม่รู้ว่าพวงมาลัยช่วงความเร็วสูงเป็นไง
-ประตูสไลด์ ผมสูง 174 ขึ้นลงสะดวก เสียอย่างเดียวฝาท้ายบานใหญ่ๆด้านหลังน่าจะเป็นไปฟ้า แต่ก็ไม่ได้หนักมือมากนัก
-ช่องเก็บของด้านหน้าเยอะดีครับ ผมว่าดีแม็กซ์-รีโว่เยอะแล้ว เจ้านี่เยอะกว่า เหมาะเป็นรถคุณผู้หญิงใช้ในเมือง

ออฟไลน์ ps000000

Re: Toyota Sienta มีใครเคยลองบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:35:07 »
แฟนผมอยากได้มาใช้แทน Altis หน้าแบน ปี 08

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:35:27 »
มาเก็บข้อมูล อยู่ในข่ายรถน่าสนใจเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:38:01 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 14:51:42 »
ตอบตามที่ทราบนะครับ
4.ถ้าเทียบระหว่าง Toyota Sienta กับ Honda Brv และ honda Mobilio มีข้อดีเสียต่างกันอย่างไรคะ
**ข้อดีของเซียนต้าที่คันอื่นไม่มีคือประตูเลื่อนไฟฟ้าครับ ตัวท็อปออฟชั่นดีมากคุ้มเงินถ้าสู้ไหว
Brv และ honda Mobilio คือตัวเดียวกันครับ
ข้อเสียคือเป็นรถที่ใช้โครงสร้างของ บริโอซึ่งเป็น Ecocar ทำให้รถดีไชน์ได้ไม่เต็มที่เพราะติดตรงพื้นฐานเดิม

5. honda freed จะมาขายเมืองไทยหรือเปล่าคะ
**ถ้าตัวเก่าก็คงหาซื้อได้ แต่ถ้าตัวใหม่คิดว่าคงไม่ได้มาไทยครับ และอีกอย่าราคาฟรีดแพงกว่าตัวอื่นไปอีก1แสน+นะครับ

ส่วนตัวก็แอบมอง Mazda 3 Hatchback ตัวล่างไว้ด้วยแต่กลัวผู้สูงอายุจะขึ้นลงลำบาก
**ให้ผู้สูงอายุขึ้นเอาประตูเลื่อน และพื้นรถเตี้ย แต่เป็นรถที่เฮดรูมเยอะ เวลาเข้าออกไม่ต้องก้มครับ

จริงๆโจทย์ไม่ยากนะครับ ลองพาผู้สูงอายุไปนั่งเทียบกับเลยไปวันเดียวกันแบบต่อเนื่องเลย จะได้จับความรู้สึกได้แม่น

ส่วนตัวเชียร์เซียนต้าครับ สดใหม่ ประตูเลื่อนไฟฟ้า2ข้าง ยิ่งตังถึงตัวท๊อปนี้จบเลย ออฟชั่นเต็มมาก เอ่อตัวนี้เบาะหลังพับเรียบได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 15:57:42 »
ตอบตามที่ทราบนะครับ
**ข้อดีของเซียนต้าที่คันอื่นไม่มีคือประตูเลื่อนไฟฟ้าครับ ตัวท็อปออฟชั่นดีมากคุ้มเงินถ้าสู้ไหว
Brv และ honda Mobilio คือตัวเดียวกันครับ
ข้อเสียคือเป็นรถที่ใช้โครงสร้างของ บริโอซึ่งเป็น Ecocar ทำให้รถดีไชน์ได้ไม่เต็มที่เพราะติดตรงพื้นฐานเดิม

**ถ้าตัวเก่าก็คงหาซื้อได้ แต่ถ้าตัวใหม่คิดว่าคงไม่ได้มาไทยครับ และอีกอย่าราคาฟรีดแพงกว่าตัวอื่นไปอีก1แสน+นะครับ

**ให้ผู้สูงอายุขึ้นเอาประตูเลื่อน และพื้นรถเตี้ย แต่เป็นรถที่เฮดรูมเยอะ เวลาเข้าออกไม่ต้องก้มครับ

จริงๆโจทย์ไม่ยากนะครับ ลองพาผู้สูงอายุไปนั่งเทียบกับเลยไปวันเดียวกันแบบต่อเนื่องเลย จะได้จับความรู้สึกได้แม่น

ส่วนตัวเชียร์เซียนต้าครับ สดใหม่ ประตูเลื่อนไฟฟ้า2ข้าง ยิ่งตังถึงตัวท๊อปนี้จบเลย ออฟชั่นเต็มมาก เอ่อตัวนี้เบาะหลังพับเรียบได้แล้วนะครับ

บอกเลยว่า Mazda 3 ขึ้นลงลำบากครับ ทั้งประตูหน้าหลัง ต้องหย่อนตูดลง

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 19:36:47 »
ดูทรงแล้ว มีใจให้ sienta นะครับ  :)

หากมี สว. โดยสารด้วยบ่อยๆ sienta น่าจะแฮปปี้กันทั้งครอบครัว  รถซีดาน นั่ง ลุก ลำบากมากสำหรับคนแก่ หากเป็นโจทย์ของผมเอง เอาต้านี่แหละ เป็นคำตอบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 21:40:46 »
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะใจจริงเทให้เซียนตร้าแต่คุณพ่ออยากให้ขับทางไกลแล้วเกาะถนนพอดีวันนี้มีโอกาสพาพ่อไปลองมาแล้วค่ะพี่ชายเป็นคนขับทดลองขับเส้นนอกเมืองความเร็วประมาณ120-140คุณพ่อนั้งหน้าแกว่ารถมันออกลอยๆๆตอนโค้งความเร็วสูงไม่รู้แกติดนั่งซีวิค3ประตูหรือเปล่าเลยรู้สึกอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 22:16:32 โดย penl0n »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 22:22:54 »
โดยรวมดีหมดเลยครับ

ที่ไม่มีคือที่วางแขนครับ แถวสองโล่งมาก ถ้าติดจุดนี้คงต้องหาหมอนมารองแขนระหว่างนั่งเอาครับ โดยเฉพาะนั่งทางไกล

บางคนมองว่าเรื่องที่ท้าวแขนนั้นไร้สาระ ไม่จำเป็น แต่สำหรับผมมันจำเป็นมากครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 22:35:33 »
โจทย์ของรถรุ่นนี้คงออกแบบเพื่อใช้ชิลๆในเมืองมั้งครับ ไปหวังเรื่องช่วงล่างตอน 120-140 ก็น่าจะผิดฝาผิดตัวไปนิดนึง แต่ถ้าซื้อจริงๆเอาไปติดเหล็กกันโคลง น่าจะนิ่งขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 23:26:42 »
แนะนำ honda freed มือ2 ครับ ปี2014 อยู่ประมาณ 6 แสน แต่ซื้อแล้วควรทำตามนี้ครับ ถ้าไม่ทำตาม list นี้ ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะช่วงล่างค่อนข้างโคลงเคลง ร่อนไม่เหมาะที่จะขับเร็ว และอัตราเร่งอืดครับ

1. reflash ecu เพื่อเพิ่มแรงม้าแรงบิด เพราะเดิมๆอัตราเร่งค่อนข้างอืดครับ ปรึกษา2ที่นี่เลยครับ 
https://www.facebook.com/GettunedTuningService
https://www.facebook.com/FlashEcuVtuner
2. เปลี่ยนยางเป็นขนาด 205/55/15
3. เปลี่ยนโช้ค Kayaba NEW SR
4. ใส่ Rigid Collar
5. ใส่ค้ำบนหน้า / ค้ำล่างหน้า / เหล็กกันโคลงหลัง ultraracing  https://www.facebook.com/ultraracingthailand
6. เปลี่ยนผ้าเบรค Nsport Pro spec
7. เปลี่ยนกรองอากาศ เป็นกรองเปลือย K&N
8. เปลี่ยน Header http://www.thaifreed.com/index.php?topic=13002.0
9. ตัดท่อ Cat ออก

รายการ 4-5 http://www.thaifreed.com/index.php?topic=1417.0 ไปปรึกษาและทดลองนั่ง freed คันที่ทำเสร็จแล้วได้ครับ
อื่นๆลองปรึกษาใน club thaifreed.com ครับ

เบ็ดเสร็จ 1-9 ใช้งบไม่น่าเกิน 70000 ครับ ทำเสร็จจะลืม freed เดิมๆ / sienta ไปเลยครับ เพราะเป็นการแก้จุดด้อยของ freed ทั้งหมดครับ

ปล. ที่รู้ข้อมูลรุ่นนี้เยอะ เพราะคุณแม่อยากได้รถแนวนี้ เลยหาข้อมูลเผื่อไว้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 05:34:30 »
แนะนำ honda freed มือ2 ครับ ปี2014 อยู่ประมาณ 6 แสน แต่ซื้อแล้วควรทำตามนี้ครับ ถ้าไม่ทำตาม list นี้ ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะช่วงล่างค่อนข้างโคลงเคลง ร่อนไม่เหมาะที่จะขับเร็ว และอัตราเร่งอืดครับ

1. reflash ecu เพื่อเพิ่มแรงม้าแรงบิด เพราะเดิมๆอัตราเร่งค่อนข้างอืดครับ ปรึกษา2ที่นี่เลยครับ 
https://www.facebook.com/GettunedTuningService
https://www.facebook.com/FlashEcuVtuner
2. เปลี่ยนยางเป็นขนาด 205/55/15
3. เปลี่ยนโช้ค Kayaba NEW SR
4. ใส่ Rigid Collar
5. ใส่ค้ำบนหน้า / ค้ำล่างหน้า / เหล็กกันโคลงหลัง ultraracing  https://www.facebook.com/ultraracingthailand
6. เปลี่ยนผ้าเบรค Nsport Pro spec
7. เปลี่ยนกรองอากาศ เป็นกรองเปลือย K&N
8. เปลี่ยน Header http://www.thaifreed.com/index.php?topic=13002.0
9. ตัดท่อ Cat ออก

รายการ 4-5 http://www.thaifreed.com/index.php?topic=1417.0 ไปปรึกษาและทดลองนั่ง freed คันที่ทำเสร็จแล้วได้ครับ
อื่นๆลองปรึกษาใน club thaifreed.com ครับ

เบ็ดเสร็จ 1-9 ใช้งบไม่น่าเกิน 70000 ครับ ทำเสร็จจะลืม freed เดิมๆ / sienta ไปเลยครับ เพราะเป็นการแก้จุดด้อยของ freed ทั้งหมดครับ

ปล. ที่รู้ข้อมูลรุ่นนี้เยอะ เพราะคุณแม่อยากได้รถแนวนี้ เลยหาข้อมูลเผื่อไว้ครับ

ขอบคุณมากค่ะแต่เซียนตร้าสามารถทำได้ตามนร้หรือเปล่าคะพอดีเคยไปลองfreedแล้วร่อนกว่าเซียนตร้าเยอะมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 06:55:17 »
สเต็ปท่านข้างบนเรื่อง Freed คหสต. ผมว่าเกินความจำเป็นในการใช้งานตามประเภทรถครับ... เรื่องในคลับ การแต่งแบบนั้น คือ แต่งเต็ม เพื่อเอาไปมุดแข่งกะ Jazz ได้แล้ว ไม่มีประโยชน์สำหรับรถสายนั่งสบายๆ ยกเว้นจะเป็นพ่อบ้านชอบซิ่ง ที่สำคัญคือรถทรงนั้นจะ "แข็ง" จนน่าเกลียดเป็นรถสนามเลยครับ รถที่ "แข็ง" ไม่ได้แปลว่าจะเข้าโค้งดีเสมอไปด้วย แค่มันจะขับแบบคนที่ขับรถไม่คล่องรู้สึกไปเองว่าเข้าโค้งแล้วยวบน้อย แต่อาการเวลาแหกหรือเกินลิมิตจะแย่ยิ่งกว่ารถปกติ

อีกประเด็นหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยเลยคือเรื่อง เปลี่ยนกรอง ตัดแคท ใส่เฮดเดอร์ สามอันนี้ รถใช้งานทั่วไปไม่ควรทำอย่างยิ่ง การเปลี่ยนกรอง+รีแฟลช เพื่อรีดแรงม้าที่ขึ้นมาอีกไม่มาก เป็นการกระชากขีดจำกัดตัวรถให้ถึงลิมิตไวขึ้น ส่วนตัดแคท อย่างที่รู้ๆ กัน ประเด็นสิ่งแวดล้อม และการใส่เฮดเดอร์ เหยียบมันขึ้นนิดหนึ่งไม่ได้ช่วยอะไรครับ ถ้าอยากให้ตอบสนองดีขึ้น แค่ติดกล่องคันเร่งก็เหลือๆ แล้ว

เท่าที่ผมจับรถเพื่อนคันนึงเซ็ตใช้งานปกติ ไม่ต้องทำหมดสเต็ปนั้นก็ได้ แค่เปลี่ยนโช้ค New SR ให้มันเลิกโคลง ใช้ยางเกรดดีๆ ไซส์หน้ากว้างขึ้นมานิดเป็น 195/60 R15 ขับดีขึ้นกว่าโช้คเดิมยางเดิม 185/65 R15 และผ้าเบรกจริงๆ จะเปลี่ยนก็ได้ ถ้าโดยสารเต็มคันตลอด ถ้าขับธรรมดา ใช้ของศูนย์เหลือเฟือ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 08:59:10 »
ไม่มีที่ท้าวแขน อันนี้อาจจะไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ อีกเรื่องคือ แถว2 คนนั่งจะใกล้กับประตูมากๆ เรียกว่ารถแคบเข้ามาแทบจะถึงคนนั่งเลย สำหรับผม ดุไม่ค่อยปลอดภัยอ่ะครับ

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 12:07:12 »
รับรถมาแล้วครับ ตัว V

1. เป็นรถให้ผู้สูงอายุนั่ง เลยอยากทราบว่าการทรงตัวของ Toyota Sienta ดีหรือเปล่าคะ
    ดีสบายครับ มันรถสมัยใหม่มาตรฐานปีใหม่ยังงัยก็ทำให้คุณสบายแน่ๆครับ การทรงตัว ถ้าโค้งแคบมันก็ตามรูปแบบรถครับ เดิมเคยใช้ ertiga ขายมาซื้อคันนี้ครับ ด้วยตัวรถออกมาทีหลังปรับปรุงมาเลยจะดีกว่าที่มีในตลาดครับ แต่นิดเดียวไม่มีนัยยะครับ

2.ต้องการขับในเมืองด้วยและออกต่างจังหวัดด้วยการเร่งแซงของ  Toyota Sienta เป็นอย่างไรบ้างค่ะ แล้วพวงมาลัยที่ความเร็วประมาณ120-130เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
       เสียงเครื่องจะดังหน่อยครับ พวงมาลัยก็ปกตินิ่งแต่ ถ้าวิ่งทางด่วนสูงๆ มีลมข้างเพราะตัวรถจะกินลม แต่ไม่ใช่อุปสรรคครับ เพียงแต่เสียงเครื่องจะดังกว่าครับ ถ้าเทียบเออติก้า ว่าแต่รีบขยาดนั้นเปลี่ยนยางเถ่อะครับ

3.แล้วเครื่องและช่วงล่างระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้า มีข้อดีด้อยต่างกันอย่างไรคะ 
       ไม่เคยขับฮอนด้าครับ ไม่ขอตอบ

เพราะซื้อมาแล้วและเทียบมาแล้ว ข้อดีประตูไฟฟ้ากับระบบอำนวยความสะดวก สดใหม่ไปหลายปี ใช้ถึงแสนทิ้งทันก่อนตกรุ่นครับ BRV Mobilio ดูออกแบบไม่เสร็จ คือ 2 ตัวนี้เป็นผมใช้เออติก้าดีกว่าใหญ่กว่าช่วงล่างดีกว่าถูกกว่า

ไม่ทราบครับ

6.ตัวcivic 3ประตู ขับทางไกลใช้ความเร็วอยู่ที่120-130 คะ แล้วถ้าใช้ตัว Toyota Sienta ความเร็วประมาณนี้จะอันตรายหรือเปล่าค่ะ
      ไม่อันตรายอยู่ที่คนขับครับ ล้วนๆ

7.ถ้าพวงมาลัยของ Toyota Sientaถ้าเบาในความเร็วสูงนี้แก้ได้หรือเปล่าคะให้หนักขับเวลาขับเร็วหรือขับทางไกล
        ไม่เบาควบคุมง่ายไม่ใช่แตะแล้วเป๋น่ะครับ ไปลองขับก่อนมั้ยครับ รถปี 2016 มันพัฒนาไปหมดแล้วครับ มันอาจไม่ดีเท่ารถยุโรปแต่มันทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นกว่ารถทรงนี้เมื่อ 5 ปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 19:23:46 »
ผมหารถครอบครัวอยู่เหมือนกันครับ ไปลองดูตัวจริงมาแต่ยังไม่ได้ลองขับ พบว่า เบาะแถวสองมันไม่มีที่วางแขนครับ น่าจะนั่งแล้วไม่ค่อยสบายนัก เบาะหลังก็นั่งได้แต่อึดอัด คงพอใช้โดยสารใกล้ๆได้ แต่เป็นผมคงพับเก็บไว้เอาพื้นที่ด้านหลังเต็มๆเลยดีกว่า

พอไปลอง Innova Crysta ใหม่แล้ว คนละเรื่องเลยครับ (แน่ล่ะ ราคาห่างกันขนาดนั้น) ความสบายของเบาะนั่งมันดีมากๆ แม้จะแอบเสียดายประตูสไลด์นิดๆ แต่ถ้าเรื่องความสบายของการนั่ง (ขณะรถอยู่นิ่งๆทั้งคู่นะ ผมยังไม่ได้ลองตอนมันวิ่ง) ผมว่า Innova ดีกว่ามากครับ ผ่อนคลายมากๆเวลานั่ง

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ลองดูก็ได้นะครับ เบาะแถว 3 ของ Innova โดยสารได้ไม่อึดอัดเท่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 01:17:04 »
อาจจะต้องมีทำช่วงล่าง ถ้าใช้ความเร็วประมาณนั้น ด้วยตัวนถทรงกล่อง และสูง คงไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้ความเร็วมากๆ น่ะครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 05:42:07 »
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ ตอนนี้คุณพ่อบอกขอลองมาสด้า3ตัว sedan ก่อนคะแกว่าแกนั่งเซียนตร้าแล้วไม่ถูกใจ ส่วนตัวเราที่เลือกเซียนต้าก้อเพราะพ่อสูงวัยน่าจะนั้งสบายและมีความสะดวกสบายจำพวกช่องต่างๆๆและชอบรูปทรงแล้วราคาไม่แพง แต่พอพาพ่อไปทดลองขับแกนั้งแล้วไม่มันใจช่วงล่าง พ่อว่าเซียนตร้าขับในเมืองได้แต่พอทางไกลแกว่าไม่น่าจะดี ส่วนที่ต้องใช้ความเร็วช่วงทางไกลเพราะอยู่3จังหวัดชายแดนใต้ค่ะ #ปัญหาคืออารมณ์ล้วนๆๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 08:34:57 »
สรุปเซียนต้าสอบตก 5555555

;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:24:48 »
สงสัยจะอย่างนั้นละคะ :( :( :'( :'( แต่เซียนตร้านั้งสบายจริงๆๆเหมือนนั้งรถตู้ ;D