ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเฮ...EasyPass ใช้ร่วมกับ Mpass ตั้งแต่วันที่1 พ.ย 59 เป็นต้นไป...  (อ่าน 6083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
มีใครได้ข้อความจากEasyPassกันบ้างครับ
"31 ต.ค 59 เวลา22.00-24.00น. ปิดEasyPassชั่วคราว เพื่อใช้งานร่วมกับMpassหลังเที่ยงคืน..."

แล้วถ้าใครที่มีอยู่แล้วทั้งEและM ต้องถอดออก1อันหรือเปล่าครับ กลัวระบบเทพจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเห็นประโคมข่าวมานาน ไม่รู้ว่าใช้จริงๆแล้วยังไงต่อ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

มีใครได้ข้อความจากEasyPassกันบ้างครับ
"31 ต.ค 59 เวลา22.00-24.00น. ปิดEasyPassชั่วคราว เพื่อใช้งานร่วมกับMpassหลังเที่ยงคืน..."

แล้วถ้าใครที่มีอยู่แล้วทั้งEและM ต้องถอดออก1อันหรือเปล่าครับ กลัวระบบเทพจริงๆ

ตามข้อมูลที่ผมได้มาถ้ามีทั้ง2อันในรถ ระบบตัดเงินแค่อันเดียวโดยเลือกอันที่สัญญาณแรงสุด ตัดไปแล้วไม่มีการตัดซ้ำ จากข้อมูลทดสอบของกรมทางหลวงกับกทพ.นะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แล้วเติมเงิน EasyPass บนมอเตอร์เวย์ได้ด้วยไหมครับ หรือ แค่ใช้ร่วมได้อย่างเดียว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ bravo

จริงๆ แล้วน่าจะรวมกันตั้งแต่แรก

ถึงจะช้าไปนิด แต่ก็ยังเป็นข่าวดีครับ

เพราะคนส่วนใหญ่ ไม่นิยมใช้บัตร M PASS เพราะอาจจะคิดว่า(ผมเดา) นานๆ ได้ใช้ที ไม่อยากเอาเงินไปจมในบัตร

ผมใช้ M PASS แต่กว่าจะเข้าช่อง M PASS ได้ ก็ต้องติดรถที่ไม่มีบัตร หางแถวยาวเหยียด

แถมบางคันที่ไม่มีบัตร ลักไก่เข้าช่อง M PASS แล้วไปปาดเข้าใกล้ตู้จ่ายเงิน กีดขวางรถที่มีบัตรอีก

ออฟไลน์ Darkart

เป็นข่าวดี แต่ก็ยังเสี่ยวๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ข่าวดีจริงๆครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ปรับปรุงเซ็นเซอร์ให้ตรวจจับได้ไกลกว่านี้และไวกว่านี้จะน่าใช้มากเลย บางทีวิ่งมาเบรคตัวโก่งหน้าป้อมกลัวชนไม้กั้น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ในที่สุดก็ใช้ได้ซักที เหตุผลหลักๆคือนานๆใช้ทีเนี่ยล่ะครับ เลยไม่อยากทำ

แต่เอาจริงๆ ถ้าจะแก้ปัญหารถสะสมหน้าด่าน แก้ง่ายมากๆเลยครับ แบบอเมริกา คือทางด่วนไม่มีด่านเพราะเก็บในภาษีหมดแล้วจะขึ้นหรือไม่ขึ้นก็แล้วแต่ หรืออีกทางคือ บังคับใช้ Easypass ให้หมด ถ้าไม่มี Easypass ขึ้นทางด่วนไม่ได้ เพราะเห็นได้ชัดเลยครับรถกองหน้าด้านพอถึงจุดนึงทางเข้า Easypass Mpass โล่งมากเลยครับ

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
ให้มันเป็นอย่างที่ควรจะเป็นสักที ผมได้รับ SMS จากระบบอีซี่พาสแจ้งข่าวมาเหมือนกันครับ แบบนี้สะดวกขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

ในที่สุดก็ใช้ได้ซักที เหตุผลหลักๆคือนานๆใช้ทีเนี่ยล่ะครับ เลยไม่อยากทำ

แต่เอาจริงๆ ถ้าจะแก้ปัญหารถสะสมหน้าด่าน แก้ง่ายมากๆเลยครับ แบบอเมริกา คือทางด่วนไม่มีด่านเพราะเก็บในภาษีหมดแล้วจะขึ้นหรือไม่ขึ้นก็แล้วแต่ หรืออีกทางคือ บังคับใช้ Easypass ให้หมด ถ้าไม่มี Easypass ขึ้นทางด่วนไม่ได้ เพราะเห็นได้ชัดเลยครับรถกองหน้าด้านพอถึงจุดนึงทางเข้า Easypass Mpass โล่งมากเลยครับ

อยากให้เป็นแบบหลังมากกว่าครับ .. ไปฮ่องกง ญี่ปุ่น .. จะมีด่านเก็บเงินแค่ช่องเดียว อีก 5-6 ช่อง เป็นด่านอัตโนมัติ ทั้งหมด

ออฟไลน์ Mike

เมื่อไหร่ Toll way จะได้บ้าง

แล้ว Motorway & ทางด่วน 1, 2 นี่ที่ผ่านมาติดอะไรครับ
คนละองค์กร สังกัด คือปัจจัยหรือ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

เมื่อไหร่ Toll way จะได้บ้าง

แล้ว Motorway & ทางด่วน 1, 2 นี่ที่ผ่านมาติดอะไรครับ
คนละองค์กร สังกัด คือปัจจัยหรือ

มอเตอร์เวย์สังกัดกรมทางหลวงเป็นหน่วยงานราชการ ส่วนทางด่วนขั้นที่1,2,บูรพาวิถี,วงแหวนบางนา-พระราม2 เป็นของการทางพิเศษแห่งประเทศไทย(กทพ.) เป็นรัฐวิสาหกิจ และแถมมี บจก.ทางด่วนกรุงเทพ (BMCL) เป็นบริษัทลูกอีกครับ ดังนั้นปัญหามันอยู่ตรงการเชื่อมระบบบัญชีเข้าด้วยกัน ซึ่งหน่วยงานราชการ,รัฐวิสาหกิจและบจก.มันมีหลายอย่างไม่เหมือนกันต้องใช้เวลาในการปรับปรุงพอสมควรครับ

ปล. Easy-Pass ก็แยกออกเป็น2เจ้าอีกนะครับ มีของกทพ.(ฉลากสีเทา บัตรเติมเงินสีเขียว,สีเทา)กับของ BMCL (ฉลากสีฟ้า บัตรเติมเงินสีฟ้า) ซึ่งมันใช้งานด้วยกันได้เติมเงินข้ามกันได้ แต่ถ้าเวลา Easy-Pass มีปัญหาซื้อกับใครต้องเอาไปเคลมกับเจ้านั้นนะครับ กทพ.ก็ต้องเอาไปเคลมกับกทพ.(ทางด่วนขั้นที่1,ทางด่วนรามอินทรา,วงแหวนบางนา-พระราม2,บูรพาวิถี) ของ BMCL ก็ต้องเอาไปเคลมกับ BMCL (ทางด่วนขั้นที่2) เท่านั้น ไม่รับเคลมข้ามกันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ปกติใช้ easy pass อยู่แล้ว แต่ไม่มี m pass หมายความว่าต่อไปนี้ถ้าไปชลบุรีมอเตอร์เวย์ สามารถเข้าช่อง auto ได้เลยโดยไม่ต้องมี m pass ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ seeker

ปกติใช้ easy pass อยู่แล้ว แต่ไม่มี m pass หมายความว่าต่อไปนี้ถ้าไปชลบุรีมอเตอร์เวย์ สามารถเข้าช่อง auto ได้เลยโดยไม่ต้องมี m pass ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ easy pass จะใช้กับมอเตอร์เวย์ได้ด้วย

ตอนนี้ก็อยากให้ mrt กับ bts ใช้บัตรร่วมกันได้ด้วย

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ SMS อ่ะครับ
คือจะได้เฉพาะกลุ่มที่ได้ SMS ก่อนหรือเปล่า
เหมือนแบบว่าดูการใช้งานว่าบ่อย แล้วให้ลองทดสอบก่อน?

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
 รอมานาน จนไม่ไหวเลยพี่งซ้ือมาเมื่อต้นเดือนก่อน 2 ชุด และที่เจ็บสุดๆ พอสิ้นเดือน ใช้แล้วมีรายการส่งมาที่บ้าน ด้วยครับ เป็นเวลาเลยว่าผ่านตอนไหนบ้าง งานเข้าเลยครับผม 

ออฟไลน์ Sleepy Boy

สาธุ...

รอมานาน จนไม่ไหวเลยพี่งซ้ือมาเมื่อต้นเดือนก่อน 2 ชุด และที่เจ็บสุดๆ พอสิ้นเดือน ใช้แล้วมีรายการส่งมาที่บ้าน ด้วยครับ เป็นเวลาเลยว่าผ่านตอนไหนบ้าง งานเข้าเลยครับผม

ตอนกรอกเอกสารคุณไปตึ๊กช่องให้ส่งรายการใช้งานทุกเดือนมาที่บ้านรึเปล่าครับ เพราะปกติเค้าไม่ส่งเอกสารพวกนี้ให้ถ้าคุณไม่ได้แจ้งว่าต้องการครับ

ตามข้อมูลที่ผมได้มาถ้ามีทั้ง2อันในรถ ระบบตัดเงินแค่อันเดียวโดยเลือกอันที่สัญญาณแรงสุด ตัดไปแล้วไม่มีการตัดซ้ำ จากข้อมูลทดสอบของกรมทางหลวงกับกทพ.นะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตอนแรกก็กังวลกลัวว่าจะตัดทั้งสองตัวครับ

ผมเห็นประโคมข่าวมานาน ไม่รู้ว่าใช้จริงๆแล้วยังไงต่อ  ::) ::) ::)

ใช่ครับนานมากๆ เห็นว่าจะทำรวมเป็นบัตรเดียวใช้ได้หมดเลย เช่น BTS MRT Airportlink ทางด่วนในเมืองนอกเมืองกาญจนา

แล้วเติมเงิน EasyPass บนมอเตอร์เวย์ได้ด้วยไหมครับ หรือ แค่ใช้ร่วมได้อย่างเดียว

ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าระบบเค้าทำมายังไง ช่วงแรกน่าจะทำให้ใช้ได้ด้วยกันไปก่อน
ส่วนพวกเติมเงินอาจจะแยกเติมครับ หรือถ้าเติมได้คงต้องรอ

จริงๆ แล้วน่าจะรวมกันตั้งแต่แรก

ถึงจะช้าไปนิด แต่ก็ยังเป็นข่าวดีครับ

เพราะคนส่วนใหญ่ ไม่นิยมใช้บัตร M PASS เพราะอาจจะคิดว่า(ผมเดา) นานๆ ได้ใช้ที ไม่อยากเอาเงินไปจมในบัตร

ผมใช้ M PASS แต่กว่าจะเข้าช่อง M PASS ได้ ก็ต้องติดรถที่ไม่มีบัตร หางแถวยาวเหยียด

แถมบางคันที่ไม่มีบัตร ลักไก่เข้าช่อง M PASS แล้วไปปาดเข้าใกล้ตู้จ่ายเงิน กีดขวางรถที่มีบัตรอีก

ใช่ครับ ผลประโยชน์ล้วนๆเลย เพราะตัวของมันก็คือตัวเดียวกันเลยแหละ
ส่วนของผมก็มีMpass เวลาจะเข้าก็นานเหมือนกันครับติดคนที่ไม่มี ยิ่งวันศเย็นๆนะบรรเทิง

ปรับปรุงเซ็นเซอร์ให้ตรวจจับได้ไกลกว่านี้และไวกว่านี้จะน่าใช้มากเลย บางทีวิ่งมาเบรคตัวโก่งหน้าป้อมกลัวชนไม้กั้น

ชนไปเลยครับ ขนาดเบ้นยังไม่โดนจับเลย
คุณSuper hornet ขับลัมโบ สบายๆ ฮ่ะล้อเล่นนะอิๆ

เห็นด้วยทั้งหมดครับ แต่บ้านนี้เมืองนี้ผมว่ายากสุดๆ

ใช่ครับเข้าได้เลย เพราะมันรวมกันแล้วกลายเป็นบัตรเดียวกันครับ

ผมไม่ได้ SMS อ่ะครับ
คือจะได้เฉพาะกลุ่มที่ได้ SMS ก่อนหรือเปล่า
เหมือนแบบว่าดูการใช้งานว่าบ่อย แล้วให้ลองทดสอบก่อน?

ผมว่าไม่นะครับ ใช้ด้วยกันได้หมดทุกบัตร
เพราะSMS อาจจะมีตกหล่นทางด้านข้อมูลครับ อาจจะส่งมาให้ไม่ครบทุกคน

ตอนกรอกเอกสารคุณไปตึ๊กช่องให้ส่งรายการใช้งานทุกเดือนมาที่บ้านรึเปล่าครับ เพราะปกติเค้าไม่ส่งเอกสารพวกนี้ให้ถ้าคุณไม่ได้แจ้งว่าต้องการครับ

ฮาเลยครับ ผมก็คิดไว้อยู่แล้วน่าจะมีเคสแบบนี้เกิดขึ้นแน่นอน

ปล.ตอนไปสมัครมันจะมีให้ติ๊กนะครับว่าจะรับรายการทุกสิ้นเดือนหรือไม่ ถ้าไม่ติ๊กก็จะไม่มีรายการส่งมาให้ที่บ้านนะครับ

ออฟไลน์ bravo

ใช่ครับ ผลประโยชน์ล้วนๆเลย เพราะตัวของมันก็คือตัวเดียวกันเลยแหละ
ส่วนของผมก็มีMpass เวลาจะเข้าก็นานเหมือนกันครับติดคนที่ไม่มี ยิ่งวันศเย็นๆนะบรรเทิง

ตามนั้นครับ
แต่เวลาเราเข้าช่อง M PASS ได้แล้วเนี่ย รู้สึกได้เลยว่า เราติดสินใจถูกที่ใช้บัตร เพราะเราได้ไปก่อนใครหลายนาทีเลยครับ
ประหยัดน้ำมัน ประหยัดเวลา คุ้มครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เป็นเรื่องดีๆ ในช่วงเวลานี้เลยครับ น่าจะเป็นอย่างนี้แต่แรก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"