ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้ม LPG เก็บเชื้อเพลิงอย่างไร  (อ่าน 2626 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ปั้ม LPG เก็บเชื้อเพลิงอย่างไร
« เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 16:08:23 »
ไม่ทราบว่าเก็บไว้แท๊งค์ใต้ดินเหมือนปั้มน้ำมันหรือเปล่า หรือว่าเก็บไว้ในแท๊งค์/silo บนดิน

พอดีมีปั้มน้ำมันแถวบ้านเจ๊งไปหนึ่งเจ้าเพราะแถวนี้ปั้มน้ำมันค่อนข้างเยอะ ในรัศมีประมาณ 1 km^2 มีปั้มน้ำมันอยู่ 6 แห่ง แต่ไม่มีปั้ม LPG เลย
เลยสงสัยว่าถ้าจะเปลี่ยนปั้มน้ำมันให้เป็นปั้ม LPG มีความเป็นไปได้แค่ไหน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ปั้ม LPG เก็บเชื้อเพลิงอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 16:20:57 »
แถวๆบ้านผมใส่ไว้ในถังบนดินครับ แต่น้ำมันยังอยู่ใต้ดินตามเดิม

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
Re: ปั้ม LPG เก็บเชื้อเพลิงอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 15:47:16 »
ถังที่ใช้เก็บ LPG กับถังที่ใช้เก็บน้ำมันเป็นถังคนละชนิดครับไม่สามารถใช้แทนกันได้

แต่ถ้าจะเปลี่ยนปั๊มจากน้ำมันเป็น LPG ก็อาจจะขุดเอาถังน้ำมันออกแล้วฝังถัง LPGลงไปใหม่ได้นะคับ