ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับพวกรถสิบล้อชอบขับจี้ สุดท้ายก็เบรคไม่อยู่  (อ่าน 4582 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ผมอยากจะแชร์ประสบการณ์ส่วนตัว ที่โดนรถสิบล้อชนท้ายมา โดยรถผมเบรคติดไฟแดงอยู่แล้วสิบล้อวิ่งไหลๆ มาชนท้าย

ตะเข็บตัวถังดุ้งนิดหน่อย ฝากระโปรงเปิดแล้วปิดไม่ได้ ไฟท้ายแตก ฝากระโปรงอ้า กันชนฉีก ซ่อมไปเดือนนึงพอดี กลับมาก็คล้ายๆเดิม

รวมเก็บสีรอบคันไปเลย คนขับสิบล้อเค้าบอกรถมันไหล ตอนโดนชนก็โมโหสิครับ ได้แต่ทำใจเย็นๆ เค้าก็ไหว้ขอโทษ เซ็งสุดๆ

ที่อยากจะถามก็คือคิดยังไงครับกับรถสิบล้อพ่วงบ้าง ไม่พ่วงบ้าง ขับเร็ววิ่งเลนขวาจ่อท้ายติด ทั้งๆที่ข้างหน้าก็ไปไม่ได้

พอผมโดนชนแล้วเหมือนต้องระแวงพวกรถแบบนี้ตลอดเวลา เมื่อวานขับไปเส้นเดิมที่โดนชน สิบล้อออกขวามาขับชิดท้ายเลยครับ ผมออกซ้ายได้

คิกดาวน์เลยครับ รู้สึกเกลียดนิสัยพวกรถใหญ่ชอบจี้ตูด รู้ว่ารถใหญ่ ใช้ระยะเบรคเยอะ ผมเบรคกะทันหันมาก็เบรคไม่ทันอยู่ดี

ยังจะขับจี้ๆ กันเข้าไป รถก็ไม่ใช่รถตัวเอง เลยขับแบบประมาทแบบนี้ได้ใช่ไหมครับ อยากจะให้ขนส่งเรียกไปอบรมหนักๆ สักที

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

ผมหนีห่างเลย หกล้อ สิบล้อ รถบัสรถทัวร์ รถพ่วง รถใหญ่ๆ ทั้งหลาย ไว้ใจไม่ได้

(คนขับดีก็มี คนบ้าก็เยอะ) :P

ออฟไลน์ TeslaX

เจอมาทั้งสิบล้อ กระบะดันราง รถ ppv ล้อโต อยากบอกว่าถ้าจี้ท้ายมากๆแล้ววันใดคันหน้าเบรคกระทันหันแล้วจะเงิบนะครับ เพราะส่วนใหญ่แต่งแค่เครื่องดันราง ยกกล่อง แต่ลืมแต่งเบรค เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ tnp_super

พวกรถใหญ่แซงได้แซงแล้วไปไกลๆเขาเลย หลีกได้ผมก็หลีก กลัวเจอคนขับเมา...

ออฟไลน์ Smith686

เวลาผมจอดติดไฟแดงจะไม่จอดเลนริมซ้ายเพราะเป็นเลนรถบรรทุก  เวลาจอดจะเว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควรและมองกระจกหลังไว้  ถ้ามีรถข้างหลังจะมาชนเรา เราก็เลื่อนรถไปข้างหน้าได้เพราะเราเว้นระยะเผื่อไว้แล้ว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เวลาผมจอดติดไฟแดงจะไม่จอดเลนริมซ้ายเพราะเป็นเลนรถบรรทุก  เวลาจอดจะเว้นระยะห่างจากคันหน้าพอสมควรและมองกระจกหลังไว้  ถ้ามีรถข้างหลังจะมาชนเรา เราก็เลื่อนรถไปข้างหน้าได้เพราะเราเว้นระยะเผื่อไว้แล้ว

วันนั้นที่โดนก็จอดเลนซ้ายเนี่ยแหละครับ ปกติอยู่เลนขวา ทิ้งระยะห่างคันหน้าพอสมควร เลยโดนแค่ข้างหลังอย่างเดียว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ปีนี้ผมสามครั้งแล้วที่เกือบจะโดนชนตูด ทั้งที่ผมเบรคไฟแดงต่อคันอื่นๆแบบปกติ และทุกครั้งคือกระบะวีโก้(มีอยู่คันหนึ่งเบรคสนั่นเบี่ยงจะจนลงคลองโน่นทั้งที่ความเร็วไกล้ๆไฟแดงไม่มาก) ผมเลยไปค้นปัญหาเบรคของวีโก้อ๋อเข้าใจแล้ว แต่คนขับเขาคงไม่ระวังชอบจี้เลยมีปัญหา ผมก็เคยใช้ไมตี้x4ประตู จะไม่ขับไกล้ใครมากเลยเพราะรู้ตัวดีว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ หลังๆเจอวีโก้จี้ตูดนี่รู้สึกกังวลนิดๆ

ออฟไลน์ Volta

เมื่ออาทิตย์ก่อน ขับผ่านเส้นสมุทรสงครามกลับเข้ากรุงเทพ
ระหว่างทางก็มีป้ายเตือนให้เว้นระยะจากคันหน้า ระวังชนท้าย
แต่ระหว่างทาง เห็นอุบัติเหตุรถชนท้าย 3-4 เคสได้
ตอนขับๆอยู่ ก็ชอบมีรถมาจี้ท้าย ผมก็เสียวสิครับ อยู่เลนกลางก็มีพวกชอบมาจี้ มาเชนขวาก็มีอีก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจี้ตูดมา ผมหลบให้ตลอดเลย กลัว แล้วรถพวกนี้ หน้าจะตัด ทำให้เหมือนเข้ามาใกล้ท้ายรถเรามากๆๆ ยิ่งน่ากลัว

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ไล่จี้ตูด เป็นนิสียคนขับ ที่ชั่วร้าย ไม่มีสำนึกว่าตัวเองรถใหญ่ ต้องใช้ระยะเบรคมาก

เมืองไทยข้อหาขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย โทษไม่แรง (หากเถ้าแก่ ประกันชดใช้ก็รอลงอาญา)  โกงแชร์ไม่มีใครตายยังโทษหนักกว่าอีก

มีบางข้อแก้ตัวที่พอฟังได้บ้างเช่น  พอเว้นระยะห่างหน่อย โดนรถเล็กแทรกทุกที

จนรถระยะเบรคไม่พอ ไปจิ้มท้ายคนอื่น(รถเล็กๆก็ใจถึงนะ)

ออฟไลน์ mamaman

พึ่งเจอมาครับ 10 ล้อ ใหญ่มาก จี้ตูดผม

จังหวะ ขึ้นเนิน เพราะ ออกจากไฟแดง ผมก็ กำลัง แซง สิบล้ออีกคัน ยังไม่พ้น เพราะ คันหน้า ลุงกะบะแก่ แก ขวางอยู่
ผมก็ กลัว ตาย พอออกซ้ายได้ออกเลยครับ ไม่แซง สิบล้อซ้ายละ

ผมก็ขับไป 100 กว่า เทียบไปกับ สิบล้อ ขับขวา ตลอดครับ .... ผมนี่งงเลย รถก้เยอะ
พอดี มีจังหวะลงเนิน BMW แซงขวาผมขึ้นไป  แซงสิบล้อไป แต่ไปเจอ กะบะ ขับช้า ข้างหน้า ซ้ายก็สิบล้อ อีกคัน

ให้ตาย ครับ สิบล้อ ไหล จี้ท้าย BMW  ทั้งที่ รถเค้าก็ ช้าๆ กันหมดแล้ว

จังหวะนั้น BMW เบรคครับ เหมือนไม่พอ ใจ สิบล้อจะจี้ตูดทำไม สิบเบรค หัวทิ้มเลยครับ  ผมนี่ใจหาย นึกว่า เอาแล้ว

คือ BMW เบรค ขู่ สิบล้อ ชัดเจนครับ ว่าอย่าจี้มาก จากนั้นก็แซงซ้าย ผ่านหน้า กะบะ ที่ขับช้าแช่ขวาอีกคันไป

ออฟไลน์ Darkart

จอดไฟแดง อยู่เลน2ไม่ก็เลย3 บางครั้งมาเลนซ้ายแต่ต้องดูรถสิบล้อมาหรือป่าว ไม่มีก็เข้าเลนซ้าย
ไม่ว่าจะวิ่งอยู่เลนไหน มองกระจกหลังเป็นระยะๆ เผื่อเจอรถจี้ตูด หลบหรือกดหนีไปพ้นๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์