ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นทีครับ เรื่องที่จอดรถในห้างฯและจุดแสดงสินค้าต่างๆ  (อ่าน 7724 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา หลังจากเสร็จธุระช่วงเช้าจนถึงบ่าย จึงได้ชวนแฟนไปดูของแต่งบ้านที่เมืองทองธานี ไปถึง impact ราวๆบ่าย3 วนหาที่จอดได้ตอน 4โมงเย็น ใต้ challenger วนอยู่ 45นาที ไม่ได้สักที แต่ที่จอดสำหรับผู้ถือบัตรพิเศษว่างหลายสิบที่ เลยออกไปตึกจอดหลัง impact วนอีกเกือบครึ่งชั่วโมงกว่าจะได้จอด
  ที่จะบ่นไม่ได้มีแค่ที่เมืองทองนะครับ ในห้างฯอื่นๆก็เช่นกัน จะไปทีต้องเตรียมตัวเตรียมใจหากไปหลังเที่ยง ทำให้ไม่อยากไปเดินซื้อของที่ห้างเลย นี่เป็นทุกข์ของคนธรรมดาที่ไม่มีบัตรอะไรพิเศษ เห็นที่จอดว่างแต่มีเจ้าหน้าที่ยืนดักไว้ไม่ให้จอด ลูกเล็กๆก็ถามว่าที่จอดว่างแต่ทำไมจอดไม่ได้ ยายก็สงสัยว่าทำไมไม่เข้าจอด บางทีจอดไกลประตูทางเข้า ต้องกระเตงลูกและจูงยายเดินไกลๆ เป็นภาพที่ใครเห็นคงอนารถใจ สงสารตัวเองเลย คงต้องหาบัตรพิเศษสำหรับจอดในห้างสักใบบ้างแล้วครับ เฮ้อ...
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ผมทำใจแล้วครับ
ตอนนี้เวลาไปห้างทุกห้างต้องวางแผนล่วงหน้า ไปก่อน 10:30 ที่จอดโล่งๆ
ถ้าสายก็ไม่ไปแล้ว เบื่อต้องวนหาที่จอด ถ้าจำเป็นต้องไปจริงๆก็จอดรถไว้บ้าน เรียก uber แทน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เบื่อต้องวนหาที่จอด ถ้าจำเป็นต้องไปจริงๆก็จอดรถไว้บ้าน เรียก uber แทน

นั่นล่ะครับ ในเมื่อทุกคนจ้องแต่จะไปกระจุกกันอยู่ที่เหล่านี้ ฝึกใช้รถส่วนรวมให้เป็นก็จะบรรเทาปัญหาได้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ส่งคนส่งลูกที่ทางเข้าก่อน แล้วค่อยไปวนหาที่จอดเอาครับ
ไม่งั้นเดินไกลมากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ที่จอดสำหรับคนพิการ แม่และเด็ก ผมรับได้สมควรให้มี
แต่ที่จอดบัตรอภิสิทธิ์ต่างๆนี่ทุเรศมาก เหมือนยิ่งส่งเสริมให้คนไทยมีนิสัยที่ต้องได้อภิสิทธิ์เหนือคนอื่น
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Teera

ไปแต่เช้าครับ ไม่หงุดหงิด

ออฟไลน์ TheZero

taxi ครับ  แต่ถ้า กะว่าซื้อของเยอะ ต้องเอารถไป ผมไปต่เช้า 10 โมง

ออฟไลน์ ps000000

รถเยอะ ที่จอดน้อย ทำใจครับ หัวเมืองใหญ่ๆ เป็นหมด  ;)

ออฟไลน์ Barracuda

ทุกวันนี้ต้องถึง ก่อน 10 โมงครับ เป็นทุกที่ผมนี่จะบ่นคนนั่งตลอดถ้าแต่งตัวช้าหรือตื่นสายจะหาที่จอดไม่ได้
แต่ดูแต่ละความเห้นแล้วคิดเหมือนผมเลย สงสัยต้องถึงสักก่อน 9โมง อิอิ

ออฟไลน์ Stp

คุณพลาดละครับ "ใต้ challenger" นั่นส่วนใหญ่สำหรับที่จอดพิเศษหรือมีบัตรพิเศษ

ถ้าเป็นขาจรคนทั่วไปขับรถไปจอดอาคารข้างหลังเลยครับ ไม่ต้องวนใต้ challenger ให้เสียเวลา ผมว่าอิมแพคยังบอกที่จอดรถไม่ดีพอ คงไม่ต้องไปหาที่จัดงานแสดงที่อื่นแล้วละครับ

สิ่งเดียวที่ผมว่าอิมแพคยังสอบไม่ผ่าน คือรอรถไฟฟ้าสายสีชมพูเท่านั้น ซึ่งอิมแพคเองก็คงสั่งปุ๊บปั๊บไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mutub

• Newbie
  • *
บัตรพิเศษเค้าจ่ายค่าสปอนเซอร์ให้นะครับ สำหรับคนที่ถือบัตรของเค้า อยากได้สิทธิพิเศษก็ควรสร้างรายได้ให้ได้มากขึ้น ดีกว่าไปประท้วงที่ตัวเองไม่มีเหมือนเค้านะครับ คนที่พยายามมากย่อมได้มากกว่าก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ AkE

ณ ตอนนี้บอกเลยว่าต้องมีครับ หลายๆอย่างต้องมีไว้จริงๆ

ออฟไลน์ w212cdi

เป็นการบริการลูกค้าผู้ถือบัตรครับ
เพราะ เจ้าของค่ายบัตร ต้องจ่ายค่าเช่าหรือให้ผลตอบแทนกับเจ้าของสถานที่ ไม่ใช่ทำเรื่องขอเข้ามาแล้วกั้นพื้นที่ได้เลย
พวกนี้มีต้นทุนการดำเนินงานครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นธรรมดาครับผมว่าต่อให้สร้างที่จอดรถมากกว่านี่อีกเท่าตัวก็ไม่พออยู่ดี ผมไปห้างทีไปตั้งแต่ 9 โมงละ สบายใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมไปเมืองทองทีไร จอดทะเลสาบตลอดคับ แล้วใช้ทาง sky walk เอา ยอมเดินหน่อย ประหยัดค่าจอด ได้ออกกำลังกาย ::)

เพราะไม่มีสิทธิพิเศษอะไรเลยเหมือนกัน เว้นแต่ไปงานที่เขาประทับตราจอดผมค่อยจอดคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

โลกธุรกิจครับ ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้

ผมใช้วิธีขับตรงไปที่ป้ายเลย พอ รปภ.มาบอกว่าจอดไม่ได้
ยื่นแบงค์ 50-100 ให้ จอดได้ทุกทีเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
เห็นด้วยว่า
1. การจะไปยกเลิกไม่ให้มีที่จอดรถอภิสิทธิ์นั่น คงทำไม่ได้ แค่ควรจัดสรรให้ในระดับที่พอดีกับสิทธิ์พิเศษเหล่านั้น เพราะบางทีก็มีมากเกินไป โล่งหลายล็อกเลย น่าจะลดลงมาได้ แล้วเอาไปเพิ่มให้ผู้มารับบริการธรรมดาๆ
2. ควรไปหาสถานที่จอดรถเพิ่มให้ผู้มารับบริการอีก หากรู้ว่าไม่เพียงพอ
3. การเดินทางด้วยรถสาธารณะ เป็นอะไรที่เป็นทางเลือกที่ดี แต่ไม่ได้เหมาะสมกับทุกสถานการณ์ และ/หรือ บริบทของทุกคน
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ bravo

สำหรับผม เวลาไปไหนที่มีคนเยอะๆ หาที่จอดรถยากๆ ผมจะขับวนหาที่จอดประมาณ 1 รอบ

ถ้ายังไม่ได้ที่จอด ผมจะขับไปส่งภรรยา ลูก และแม่ยาย ใกล้ๆ ประตูทางเข้า ให้เขาไปเดินดูของกันก่อน

ผมก็จะขับวนหาที่จอดรถ เมื่อได้ที่จอดแล้ว ค่อยเดินตามไปครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมว่า จขกท อดทนมากนะครับในการวนหาที่จอดรถ 2 ครั้งเสียเวลาเป็นชั่วโมงแบบนี้   
คือผมว่าปกตินะครับทุกห้าง  เดี๋ยวนี้ผมว่าเหมือนต่างประเทศเข้าไปทุกวันแล้วคือ  ไปไหนมาไหนไม่สะดวกที่จะนำรถเข้าไปแล้วโดยเฉพาะในเมืองเนื่องจากเสียเวลา  รถติด เสียค่า้ำน้ำมันมาก บางทีหาที่จอดหายาก  เสียค่าจอดรถอีกต่างหาก 

ถ้าเป้นไปได้ผมจะไปไม่เที่ยวที่แบบนี้ กับใช้รถสาธารณะสะดวกไม่ต้องหาที่จอด

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าไป Impact วันที่มีงานเยอะๆ ผมจะไปจอดด้านหลัง จะมีตึกจอดรถใกล้ๆ Outlet อยู่ คนมักจะมองข้ามกัน

ที่จอดโล่งมาก เดินไกลนิดหน่อยแต่ก็ไม่คิดมาก เพราะเดินในตึกแอร์เย็นๆ มีทางเชื่อมถึงกันหมด

ล่าสุดไปงานหนังสือที่เปิด 24 ชั่วโมง ตอนแรกไปสามทุ่ม กะว่าไม่ค่อยมีคนเท่าไร ที่ไหนได้ รถติดชนิดแทบไม่ขยับ

เลยลัดเข้าซอย แล้วไปจอดด้านหลังอย่างที่ผมบอกครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
โลกธุรกิจครับ ยังไงก็เลี่ยงไม่ได้

ผมใช้วิธีขับตรงไปที่ป้ายเลย พอ รปภ.มาบอกว่าจอดไม่ได้
ยื่นแบงค์ 50-100 ให้ จอดได้ทุกทีเลยครับ

จริงครับ บางทีถ้ารีบหรือมีธุระด่วนจริงๆ หรือจะเหตุผลอะไรก็ตาม เตรียมแบงค์ไว้ครับ จะยี่สิบ ห้าสิบ ร้อยนึง ก็ตามแต่สะดวก รับรองได้ที่จอดรถแน่นอน

ล่าสุดไปสนามบินดอนเมือง ไปรับแฟน อาคารจอดก็เต็มวนอยู่นั้นแหละ เลยบอกยามขอจอดแป๊ปนึง ตรงไหนพอได้บ้าง ได้ที่vipเลยแหละครับ จ่ายค่าเสียหายไป100
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่จอดสำหรับคนพิการ แม่และเด็ก ผมรับได้สมควรให้มี
แต่ที่จอดบัตรอภิสิทธิ์ต่างๆนี่ทุเรศมาก เหมือนยิ่งส่งเสริมให้คนไทยมีนิสัยที่ต้องได้อภิสิทธิ์เหนือคนอื่น
ส่งเสริมไปส่งเสริมมา มีเยอะเหมือนๆกัน แย่งกันเองอีก 555

ถ้าไป Impact วันที่มีงานเยอะๆ ผมจะไปจอดด้านหลัง จะมีตึกจอดรถใกล้ๆ Outlet อยู่ คนมักจะมองข้ามกัน

ที่จอดโล่งมาก เดินไกลนิดหน่อยแต่ก็ไม่คิดมาก เพราะเดินในตึกแอร์เย็นๆ มีทางเชื่อมถึงกันหมด

ล่าสุดไปงานหนังสือที่เปิด 24 ชั่วโมง ตอนแรกไปสามทุ่ม กะว่าไม่ค่อยมีคนเท่าไร ที่ไหนได้ รถติดชนิดแทบไม่ขยับ

เลยลัดเข้าซอย แล้วไปจอดด้านหลังอย่างที่ผมบอกครับ
วันนั้นต้องไปทำงานครับ ได้จอด Activ Sqare. SO MUCH WIN.

ออฟไลน์ apinui

จริงครับ บางทีถ้ารีบหรือมีธุระด่วนจริงๆ หรือจะเหตุผลอะไรก็ตาม เตรียมแบงค์ไว้ครับ จะยี่สิบ ห้าสิบ ร้อยนึง ก็ตามแต่สะดวก รับรองได้ที่จอดรถแน่นอน

ล่าสุดไปสนามบินดอนเมือง ไปรับแฟน อาคารจอดก็เต็มวนอยู่นั้นแหละ เลยบอกยามขอจอดแป๊ปนึง ตรงไหนพอได้บ้าง ได้ที่vipเลยแหละครับ จ่ายค่าเสียหายไป100

การติดสินบนเจ้าหน้าที่เพื่อความสะดวก มันฝังรากคนไทยกันทุกระดับจริงๆ ...

จะว่ายามว่าตำรวจ หรือเจ้าหน้าที่รัฐฯรีดไถ เรียกรับสินบนในการอำนวจความสะดวกในการปฏิบัติหน้าที่ ก็คงไม่ถูกซะทีเดียว ....

การติดสินบนเจ้าหน้าที่เพื่อความสะดวก มันฝังรากคนไทยกันทุกระดับจริงๆ ...

จะว่ายามว่าตำรวจ หรือเจ้าหน้าที่รัฐฯรีดไถ เรียกรับสินบนในการอำนวจความสะดวกในการปฏิบัติหน้าที่ ก็คงไม่ถูกซะทีเดียว ....

จริงครับ ติดสินบน มีทุกหน่วยงานทุกระดับชั้น

ยิ่งถ้าได้ทำงานกับหน่วยงานราชการแล้วจะยิ่งชัด
30% เป็นอย่างน้อยกับของทุกอย่าง สมุดดินสอปากกายางลบ เอาหมด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ warez

จริงครับ ติดสินบน มีทุกหน่วยงานทุกระดับชั้น

ยิ่งถ้าได้ทำงานกับหน่วยงานราชการแล้วจะยิ่งชัด
30% เป็นอย่างน้อยกับของทุกอย่าง สมุดดินสอปากกายางลบ เอาหมด

ทำผิดแต่ไม่อาย กลับเอามาคุยเหมือนเรื่องน่าภูมิใจ
เหมือนพระราชดำรัสบางตอน ที่ว่า "ต้องทำให้คนทำความไม่ดี มีความละอาย"

เพี้ยนไปหมดละสังคมเรา

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
555 หายเซ็งแล้วครับ
 พอดีกลับจากงานศพ เลยมีทั้งคนแก่และเด็กๆ แล้วคุณนายเธออยากไปดูของแต่งบ้านเลยแว่ปไปไม่ได้ตั้งใจ รอบแรกกำลังจะกลับ แต่เห็นความตั้งใจคุณนายเลยไปวนอีกตึก ปกติผมแทบไม่ไปงานแสดงสินค้าที่เมืองทองเลยนะครับ ปีนึงก็จะมีแค่งานแสดงรถ 2ครั้ง กลับบ้านมาดูรูป แทบหารูปรถโชว์ในงานไม่ได้ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

ห้างดังๆ บ่ายๆเย็นๆ ผมไม่ไปเลย ที่จอดหายากเหลือเกิน

ออฟไลน์ siamskunk

เดี๋ยวนี้ผมเลิกไปห้างก็เพราะแบบนี้ล่ะครับ ขี้เกียจวนหารที่จอด
ยกเว้นอยากได้อะไรหรือต้องซื้ออะไรที่ห้างก็ไปมันตั้งแต่ห้างเปิดนี่ล่ะ จอดง่ายเชียว

ทำผิดแต่ไม่อาย กลับเอามาคุยเหมือนเรื่องน่าภูมิใจ
เหมือนพระราชดำรัสบางตอน ที่ว่า "ต้องทำให้คนทำความไม่ดี มีความละอาย"

ต้องเจอเองครับ ถึงจะเข้าใจ
ของแบบนี้ บอกไปก็ไม่รู้หรอกครับ

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *

ผมว่ามันไม่ใช่ความผิดที่น่าละอายเลยสักนิดนะครับ
กะอีแค่เอาเงินให้ รปภ. เพื่อขอที่จอดรถ มันไม่ได้น่าภูมิใจหรอกครับ
แต่มันก็ซื้อเวลาได้ คนให้กันเยอะแยะครับ บางที รปภ. เค้าเห็นรถเต็ม
ไม่มีที่จอดเดินมาเรียกเองก็มีครับ บอกกันตรงๆเลยว่า พี่จัดให้ผมๆจะหาที่จอดให้
ไม่ได้กะเกณฑ์ว่ามันเท่าไหร่ รปภ.ทำงานเดือนนึงได้ไม่เยอะนะครับ ไหนจะลูกไหนจะเมีย
ทำงานแบบนี้ให้เค้าได้ก็ให้ไปเถอะ  การที่ ตามห้างกั้นรถให้พวก VIP จอด แล้ว
พวก VIP เข้าไปจอดหน้าตาเฉยแบบนี้ก็ถือว่าน่าละอายด้วยเหรอครับ ที่สิทธิทางสังคม
เหนือกว่าคนอื่นน่ะครับ  กะอีแค่เรื่อง ให้ทิป รปภ. มันธรรมดามากเลยครับ

ผมถามจริงๆนะ มีใครที่ไม่ซิกแซกหาทางหลบหลีกบ้าง
มีใครเสียภาษีเต็มครบทุกบาททุกสตางค์บ้าง ผมเชื่อว่าน้อยมาก
ในโลกของชีวิตจริง เพื่อปากท้องมันยากมากนะครับ ถ้ายอมรับความจริง
มันก็ปรับตัวกันไปให้เหมาะสม

การทำผิดที่สมควรละอายมีเยอะครับ แต่แค่การหาที่จอดรถผมว่าไม่ใช่