ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำเส้นทางขึ้นดอยอ่างขางกับดอยผ้าห่มปกครับ  (อ่าน 10120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
ปลายเดือนธันวาคม 59 นี้ มีแพลนจะไปเที่ยวดอยครับ  โดยเดินทางจากกรุงเทพฯ

แต่ด้วยผมยังไม่เคยขึ้นดอยอ่างขาง กับดอยผ้าห่มปก (แต่ดอยอื่นไปมาแล้วครับ เช่น อินทนนท์ ดอยปุย ขุนช้างเคี่ยน ห้วยคอกหมู ม่อนแจ่ม ดอยตุง และฝั่ง น่าน แพร่ ฯลฯ) จึงยังไม่ทราบเส้นทาง ที่เหมาะสม และมีความปลอดภัย(กรณีมีหลายเส้นทาง) 

โดยเริ่มจาก เมืองเชียงใหม่ครับ
--ใช้ถนนเส้นไหน
--และต้องเตรียมอะไรบ้างครับ ก่อนขึ้นดอย เช่น จองสถานที่กางเต้น หรือ เส้นทางจำกัดเวลาขึ้น-ลง ครับ
--สิ่งที่ต้องระวังเป็นพิเศษ ระหว่างเส้นทางขึ้นดอย
ประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ

**ผมใช้รถกระบะ 4 ประตู ขับ 2 ยกสูง ครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าจากเชียงใหม่วิ่งขึ้นเส้น 107 เชียงใหม่-ฝาง ได้เลยครับ ช่วงแรกเป็นถนน 4 เลนทางดี แต่พอเลยเชียงดาวไปจะเป็น 2 เลน

ทางขึ้นไปยังดอยอ่างขางมี 2 เส้นหลักๆที่นิยมกันนะครับ
ทางแรกวิ่งเลย อ.ไชยปราการไปช่วงกำลังเข้า อ.ฝางเลี้ยวซ้ายเข้าเส้น 1249 เส้นทางนี้สั้นแต่ชัน รถกระบะดีเซลขึ้นได้สบายครับแต่จะยากหน่อยตรงที่เลี้ยวโค้งหักกลับ 180 องศาจะแคบและชันหน่อย

อีกทางช่วงเลย อ.เชียงดาวมาเลี้ยวซ้ายเข้าเส้น 1178 ผ่านเมืองงายแล้วไปเลี้ยวขวาเข้าถนน 1340 ผ่านบ้านอรุโณทัย
ทางนี้วิ่งขึ้น-ลงเขาไกลกว่าทางฝางแต่ไม่ชันมาก และตลอดทางจะมีหมู่บ้านชาวเขาชาวจีนยูนนานให้แวะพักรถหรือกินข้าวซื้อของได้ตลอดทาง
ถ้าไปช่วงใกล้ปีใหม่จะมีดอกนางพญาเสือโคร่งบานตลอดทางเป็นช่วงๆ สวยงาม ขับรถดูวิวไปเรื่อยๆก็เพลินดีครับ

ถ้าจะจองบ้านพักบนอ่างขางแนะนำว่าควรจองได้แล้วครับ (ช่วงเสาร์-อาทิตย์เต็มเร็ว ต้องจองล่วงหน้าหลายเดือน)
ถ้าจะกางเต๊นนอนให้รีบขึ้นไปตั้งแต่กลางวันเพราะพอช่วงเย็็นคนเยอะจะหาที่กางเต๊นยาก ที่จอดรถก็หายากด้วยครับ
ที่กางเต๊นจะมีจุดกางเต๊นตรงแคมป์สน หน่วยจัดการต้นน้ำแม่เอ๊าะก่อนถึงทางเข้าโครงการหลวง  และแถวๆหน้าโครงการหลวงตรงการไฟฟ้า

ถ้าขับขึ้นทางฝาง ช่วงรถเยอะต้องคอยระวังรถบางคันที่ขึ้นไม่ไหวจะทำให้เราเสียจังหวะเร่งขึ้น ถ้าไม่แน่ใจก็ขับห่างๆคันหน้าไว้ หรือไม่ก็แซงให้ขาดไปเลยช่วงที่ถนนว่างครับ

ออฟไลน์ CNX

ถ้าจากเชียงใหม่วิ่งขึ้นเส้น 107 เชียงใหม่-ฝาง ได้เลยครับ ช่วงแรกเป็นถนน 4 เลนทางดี แต่พอเลยเชียงดาวไปจะเป็น 2 เลน

ทางขึ้นไปยังดอยอ่างขางมี 2 เส้นหลักๆที่นิยมกันนะครับ
ทางแรกวิ่งเลย อ.ไชยปราการไปช่วงกำลังเข้า อ.ฝางเลี้ยวซ้ายเข้าเส้น 1249 เส้นทางนี้สั้นแต่ชัน รถกระบะดีเซลขึ้นได้สบายครับแต่จะยากหน่อยตรงที่เลี้ยวโค้งหักกลับ 180 องศาจะแคบและชันหน่อย

อีกทางช่วงเลย อ.เชียงดาวมาเลี้ยวซ้ายเข้าเส้น 1178 ผ่านเมืองงายแล้วไปเลี้ยวขวาเข้าถนน 1340 ผ่านบ้านอรุโณทัย
ทางนี้วิ่งขึ้น-ลงเขาไกลกว่าทางฝางแต่ไม่ชันมาก และตลอดทางจะมีหมู่บ้านชาวเขาชาวจีนยูนนานให้แวะพักรถหรือกินข้าวซื้อของได้ตลอดทาง
ถ้าไปช่วงใกล้ปีใหม่จะมีดอกนางพญาเสือโคร่งบานตลอดทางเป็นช่วงๆ สวยงาม ขับรถดูวิวไปเรื่อยๆก็เพลินดีครับ

ถ้าจะจองบ้านพักบนอ่างขางแนะนำว่าควรจองได้แล้วครับ (ช่วงเสาร์-อาทิตย์เต็มเร็ว ต้องจองล่วงหน้าหลายเดือน)
ถ้าจะกางเต๊นนอนให้รีบขึ้นไปตั้งแต่กลางวันเพราะพอช่วงเย็็นคนเยอะจะหาที่กางเต๊นยาก ที่จอดรถก็หายากด้วยครับ
ที่กางเต๊นจะมีจุดกางเต๊นตรงแคมป์สน หน่วยจัดการต้นน้ำแม่เอ๊าะก่อนถึงทางเข้าโครงการหลวง  และแถวๆหน้าโครงการหลวงตรงการไฟฟ้า

ถ้าขับขึ้นทางฝาง ช่วงรถเยอะต้องคอยระวังรถบางคันที่ขึ้นไม่ไหวจะทำให้เราเสียจังหวะเร่งขึ้น ถ้าไม่แน่ใจก็ขับห่างๆคันหน้าไว้ หรือไม่ก็แซงให้ขาดไปเลยช่วงที่ถนนว่างครับ

ขอเสริมความคิดเห็นด้วยรูปจาก กูเกิลแมปครับ  :D
ชอบบรรยากาศเส้นทางA สาย1178 > 1340 > 1249
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ 
--ผมดูแล้ว อาจจะขึ้นทางบ้านอรุโณทัย

แล้วดอยผ้าห่มปกหละครับ มีท่านเคยไปมาบ้างแล้ว
--ทางแบบไหน ยากมากกว่า/น้อยกว่า อ่างขางไหมครับ
--สุดทางรถ แล้วต้องเดินต่อไหมครับ
**กะว่าลงจากอ่างขางจะไปผ้าห่มปกต่อครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
แนะนำเส้น  อ.ไชยปราการไปเข้า อ.ฝางเลี้ยวซ้ายเข้าเส้น 1249

เส้นที่ผ่านบ้าน อรุโนทัย ทางแคบครับ อีกทั้งช่วงนี้ฝนตกเยอะ โอกาสเกิดอุบัติเหตุเยอะครับ
เส้นนี้รถตกเขาบ่อย ถ้าไม่ชำนาญไม่แนะนำเลยครับ

ส่วนตัวผมเคยเอา พรีอุส วิ่งทางเส้นอรุโนทัย ก็ขึ้นได้สบาบครับ ถ้ามาจากเชียงใหม่เส้นนี้ระยะทางใกล้กว่า
แต่ไม่แนะนำสำหรับช่วงนี้ เพราะถนนแคบ และบางช่วงทางแย่มาก

ผมเพิ่งขึ้นไปเมื่อเดือนที่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 11:37:02 โดย BoZomBie »
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ดอยอ่างขางขับยากกว่าครับ  มันจะมีช่วงชันมากก และเป็นโค้งหักศอกอยู่   ส่วนดอยผ้าห่มปกก็ไปเรื่อย ๆ ครับ  (ตอนสมัยผมไปทางยังไม่ทำใหม่ จะลำบากตรงที่ทางมันขรุขระ แต่เดี๋ยวนี้ทำดีแล้ว   ขับช้า ๆ ขึ้นไปเรื่อย ๆแต่ขึ้นดอยผ้าห่มปกก็ดูเวลาด้วยนะครับ ไปเย็นมากเค้าจะไม่ให้ขึ้น

ข้างบนดอยผ้าห่มปก  ลมแรง อากาศหนาว  มีจุดชมวิว ต้องเดินไปหลายกิโลจากที่พัก ถ้าไม่รักธรรมชาติแบบสุด ๆ ก็ชมวิวจากแถวเต้นท์นั่นแหละครับ เพราะเหนื่อยโฮกก   ตอนพาแฟนลุยป่า  ถ้าไม่ใช่ตอนอยู่ในช่วงฮันนีมูน คงโดนแฟนเล่นงานเอาละ 555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

แค่ขุนช้างเคี่ยนนี่เป็นอะไรที่หลอนมากสำหรับผม
ดีที่จอดรถไว้แค่ดอยสุเทพ  แล้วเหมารถขึ้น
วันที่ขึ้นนี่ฝนตกด้วย  เสียวฝุดๆ  เห็นยาริส  รถกระบะ ขับขึ้นกันสบาย
ส่วนผมนี่ขอบายเลย  แค่นั่งยังหลอน  ถ้าขับรถขึ้นไปเองมีหวังได้จอดเดินแน่ๆ 

ออฟไลน์ TNN

แนะนำอย่างนี้ครับ

เส้นทางขึ้น-ลง อ่างขางมี 2 เส้นครับ คือ 1340 และ 1249
โดยเส้นทาง 1340 จะไม่ชันมากครับ ขับไปเรื่อยๆได้ (แต่ขนาดไม่ชันมาก มันก็ชันอยู่ครับ เพียงแต่ไม่ชันมากเมื่อเทียบกับฝั่งเส้น 1249)
เส้น 1340 จะผ่าน เขา เป็นป่าสลับทุ่งหญ้า ทุ่งนา มีธารน้ำขนาบข้าง สักพักถึงป่าเบญจพรรณ มีป่าเปลี่ยนสีให้เห็นเป็นระยะๆ(ถ้าไปถูกหน้าถูกฤดู) ขึ้นสูงขึ้นๆ จะผ่านส่วนที่เป็นป่าดิบชื้นละครับ จนถึงยอดเขาก็จะเป็นป่าสนสองใบ นางพญาเสือโคร่ง เส้นนี้ขับชิวๆจอดถ่ายรูป ชมนกชมไม้ได้ตลอดทางครับ
ร้านของฝากไม่ค่อยมีครับ สวนส้มไม่ค่อยมี
สรุป
ข้อดี ไม่ชันมาก สวย ได้เห็นป่าเปลี่ยนสี เห็นนาบนขั้นบันได มีร้านของฝากน้อย ร้านอาหารน้อย
ข้อเสีย ไกล อ้อม เสียเวลา เพราะระยะทางบนเขายาวมาก

ส่วนเส้น 1249
นี่เข้าขั้น"ชันเอาเรื่อง" คือถ้าเทียบกับทับเบิกแล้ว ทับเบิกนี่ชันก็จริงแต่จำนวนโค้งหักศอกอันตรายๆน้อยกว่าครับ
เส้นทาง 1340มันจะค่อยๆไต่ขึ้น-ลงเขา บนสันเขาตามแนวยาวของเขา เหมือนทับเบิกครับ แต่ไม่ชันเท่าทับเบิก
แต่เส้น 1249 มันเป็นเส้นทาง"ลัด"บนสันเขา แบบแนวดิ่งลงเขาทางด้านข้างครับ เพราะงั้นจึงชันมาก
เส้นทางนี้ ประมาทไม่ได้เลยครับ ต้องเบรคดี ช่วงล่างดี สติสมาธิดีครับ มีจุดอันตรายหลายจุด ช่วงๆชันๆนี่ไม่มีที่พักรถนะครับ ทางแคบเลยล่ะครับ
สรุป
ข้อดี ใกล้ครับ ใกล้มากเมื่อเทียบกับเส้น 1340 ถ้าเทียบว่ามาจากเชียงใหม่ทั้งคู่ ถ้าจะขึ้นทางนี้ เราจะขับบนทางราบสบายๆตามเส้น 107มาจนถึงไชยปราการ จนถึงสามแยกที่เลี้ยวซ้ายไป 1249 เข้าไปสักพัก ถึงจะชันครับ ระหว่างทาง จะผ่านร้านอาหาร ของฝาก ไร่ส้ม เยอะแยะครับ ก่อนขึ้นเขาชันๆ
ข้อเสีย ชันถึงชันมากครับ เช็คสภาพรถให้ดี ขาขึ้นส่วนใหญ่ไม่กลัว ขาลงน่ากลัวกว่าเยอะครับ ใช้เกียร์ช่วยengineเบรคช่วยนะครับ

ปล.เคยมีคนบอกว่า ดอยอินทนนท์สูงกว่านี้ ยังขึ้นมาแล้ว อันนี้ชิลๆ
อันนี้ไม่จริงนะครับ ความชันไม่ขึ้นกับความสูงของสถานที่ครับ ขึ้นกับสภาพภูมิประเทศและคนทำทางครับ
ขอให้เดินทางปลอดภัยครับผม
( ส่วนตัว ผมชอบขึ้นทาง 1340 แล้วลง 1249 ครับ)
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Dubee

แนะนำแบบนี้ครับ ผมขอตอบเป็นข้อๆ
"โดยเริ่มจาก เมืองเชียงใหม่ครับ
--ใช้ถนนเส้นไหน
ตอบ ถ้าขึ้นอ่างขาง ใช้ถนนโชตนา (ทล.107) หรือไอเวย์สายเหนือ (นับจากเชียงใหม่) ขับยาวๆ ไปจนถึงเชียงดาว ละเลยเชียงดาวไปคุรก็เลือกเอาครับว่าจะขึ้นทางไหน 1178 (ทางอรุโณทัย - อ่างขาว) หรือขับเลยไปจนถึงไชยปราการ ขึ้นทางทล.1249 (แม่งอน - อ่างขาง) ก็ได้ครับ เห็นคุณใช้กระบะขับสองยกสูง สบายๆทั้งสองเส้นทางครับ แต่แนะนำแบบพี่ข้างบน คือขึ้นทางอรุโณทัย ลงทางแม่งอน ดีกว่าครับ ทางแรกจะชันน้อยกว่าทางที่สองครับ.
ทางไปดอยผ้าห่มปก ก็จากตัวอำเภอฝาง ไปทางบ่อน้ำร้อนฝาง และเขื่อนแม่มาว (ถามชาวบ้านในอำเภอเขารู้กันครับว่าเขื่อนแม่มาวและบ่อน้ำร้อนฝางไปทางไหน) ก็ใช้ทางนี้แหละครับ รถขึ้นได้.
--และต้องเตรียมอะไรบ้างครับ ก่อนขึ้นดอย เช่น จองสถานที่กางเต้น หรือ เส้นทางจำกัดเวลาขึ้น-ลง ครับ
ตอบ ที่ดอยอ่างขางแนะนำให้พักในโครงการหลวงครับ (หาข้อมูลเพิ่มเติมในกูเกิ้ลว่าโทรจองห้องพักยังไง แต่ป่านนี้คงเต็มแล้ว) นอกนั้นรอบๆรีสอร์ทเพียบครับ ไม่น่ากังวลเรื่องที่พักและจุดกางเต้น) ส่วนดอยผ้าห่มปก ติดต่อกรมอทุยานฯครับ (ถามกูเกิ้ลอีกเช่นเคย) ลานกางเต้นพื้นที่เหลือเฝือครับ.
ทางขึ้นดอยอ่างขางไม่จำกัดเวลาขึ้น-ลง แต่ทางขึ้นดอยผ้าห่มปกคงจำกัดรถและเวลาขึ้นคงครับ ลองถามกรมอุทยานฯดูครับ.
--สิ่งที่ต้องระวังเป็นพิเศษ ระหว่างเส้นทางขึ้นดอย
ตอบ เตรียมรถ เช็คเครื่องยนต์ เบรก ช่วงล่างดีๆครับ แนะนำเข้าศูนย์เช็คระยะก่อนเลย เช็คคน โดยเฉพาะคนขับพักผ่อให้เพียงพอ ศึกษาเส้นทางดีๆ อย่าตระหนกตกใจ มีสติตลอดเวลา ขับรถตามสภาพเส้นทาง อันไหนช้าได้ อันไหนเร็วได้ อยูที่จังหวะของเส้นทางครับ นอกนั้นก็จิปาถะทั่วๆไป พวกที่นอนหมอนมุ้ง เสื้อผ้า เตรียมแต่พอดี คำนวนอากาศดีๆ พกร่มและเสื้อกันฝนไปด้วย แต่อย่าบ้าหอบฟางครับ

ออฟไลน์ Doctorpook

จากที่ไปมาปีที่แล้ว ผมเชื่อgoogleเลยไปทาง1178 แล้วต่อทาง1340 ทางแคบมากและมีพังเสียหาย บางจุดเหลือวิ่งได้ช่องทางเดียวถ้ามีรถสวนอันตรายสุดๆ
ผมไม่แนะนำเลยครับ ขากลับเจอทหารที่แยกกำลังจะกลับทางเก่าเขาบอกให้กลับทาง1249เพราะทางกว้างกว่าขับสบายกว่ากันมากมาย(ผมใช้ฟอร์ด เอเวอร์เรสต์ไป)
ทางลงชันกว่าแต่ระยะสั้นๆบอกตามตรงว่าไม่เครียดเหมือนขาไปมากมายครับ ยิ่งตอนนี้หน้าฝนผมว่าทาง1178อันตรายสุดๆทางแคบรถใหญ่มันไม่เข้ากันเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าไม่ใช่คนพื้นที่ ไม่ควรเดินทางขึ้นดอยตอนเย็น

ออฟไลน์ focus2012

ถ้าไม่ใช่คนพื้นที่ ไม่ควรเดินทางขึ้นดอยตอนเย็น

เห็นด้วยครับผม แล้วก็ตอนเช้าตรู่ด้วยครับ หมอกจะหนามากๆครับ

ออฟไลน์ Matlab

เพิ่งขึ้นไปปีที่แล้ว ตอนขึ้นไปสาย A อย่างพี่ข้างบนว่า ขาลงผมลงสาย B อยากจะบอกว่าไปสาย B เถอะครับที่ตรงแยกทางขึ้นจะมีปั๊มแวะดื่มกาแฟ เตรียมตัวให้เรียบร้อยก่อนขึ้นไป โค้งทางขึ้นหักศอกเยอะครับ  ส่วนที่พักต้องโทรจองก่อนซึ่งก็คิดว่าไม่น่าเหลือแล้วครับ ตอนผมไปกางเต้นท์ที่แคมป์สนครับ ไม่ได้เอาเต้นท์ไป ค่าเช่าเต้นท์ไม่แพง เช่าเตาไฟ 50 บาท ค่าถ่านไฟ 25 บาท หมูมี หมึกมี ให้ปิ้งเอาเอง เหล้า เบียร์มีขาย หรือจะไปนั่งกินหมูจุ่มก็ได้ ตอนเช้าอาจตื่นไวหน่อยไปดูพระอาทิตย์ขึ้นครับ แนะนำเอาผ้าห่มไปเยอะๆและแคมป์สน ลมแรงมากครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ทางบ้านอรุโณทัยดีกว่าครับทางไม่ชันมากครับเส้นนี้จะดีที่สุดแต่ทางโค้งเยอะนะครับจริงผมไม่แนะนำทางที่มาจากฝางนะครับถ้าไม่ใช้เจ้าถิ่นนะครับอ๋อลีมบอกไปจริงๆๆผมมีบ้านอยู่ไชยปราการถ้าจะขึ่นดอยอ่างข้างส่วนใหญ่จะไปทางบ้านอรุโณทัยนะครับสมัยเมี่อ20กว่าปีพ่อผมเคยเอารถตู้มิสชูL300ขึ่นดอยอ่า
งข่างทางสมั้ยนันยังทางลูกลังแถมมีทรายด้วยนะครับแต่ว่าสวยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SM.

มาเก็บข้อมูล

ผมคิดว่าปีนี้ดอยอ่างข่างคนเยอะมหาศาลแน่  อะไรไม่น่ากลัวเท่ารถติดตรงทางชัน   ....   ถ้าไปก็หลีกเลี่ยงช่วงวันหยุดที่คนไปกันเยอะ ๆ นะครับ

ผมคิดว่าปีนี้ดอยอ่างข่างคนเยอะมหาศาลแน่  อะไรไม่น่ากลัวเท่ารถติดตรงทางชัน   ....   ถ้าไปก็หลีกเลี่ยงช่วงวันหยุดที่คนไปกันเยอะ ๆ นะครับ

ผมกะว่าจะไปก่อนเทศกาลหยุดยาวครับ หลีกคนเยอะ ขึ้นดอยรถเยอะๆ ติดกลางเขา คงเครียดน่าดูเลย

ผมเป็นพวก ขึ้นไม่กลัว  กลัวตอนลงเพราะขาลงเอารถยากกว่าขึ้น จากประสบการณ์หลายๆครั้งที่ผ่านมา 55

ส่วนดอยผ้าห่ม ผมตัดสิ้นใจไม่ไปแล้วครับ เห็นว่าเป็นทางดินลูกรังเยอะ แล้วต้องเดินต่ออีกหลาย กม. เลยเอาไว้คราวหลัง   ลงจากอ่างขางจะไปนอนเชียงรายต่อแทนดีกว่า 555

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ว่า ขาลงนี่ เห็นอะไรไหม้ๆ หลายคันนะ เวลาลงเขาลงภูลงดอย เบรคไหม้ คลัชไหม้

ดอยผ้าห่มปก ที่บอกว่าเป็นดินลูกรัง นั่นมันช่วงผมแต่งงาน 6-7 ปีมาแล้วนะครับ    เพื่อนผมไปเที่ยวมาอีกรอบ บอกว่าตอนนี้ถนนลาดยางขึ้นสบายมาก   ขึ้นไปจะเป็นลานโล่ง ๆสัก 300 เมตร  ก็ชมวิวตรงนั้นแหละครับ นอกจากจะปีนเขาไปจุดสูงสุดอันนั้นต้องเดินอีกหลายกิโล

ดอยผ้าห่มปก ที่บอกว่าเป็นดินลูกรัง นั่นมันช่วงผมแต่งงาน 6-7 ปีมาแล้วนะครับ    เพื่อนผมไปเที่ยวมาอีกรอบ บอกว่าตอนนี้ถนนลาดยางขึ้นสบายมาก   ขึ้นไปจะเป็นลานโล่ง ๆสัก 300 เมตร  ก็ชมวิวตรงนั้นแหละครับ นอกจากจะปีนเขาไปจุดสูงสุดอันนั้นต้องเดินอีกหลายกิโล

ตอนนี้เป็นลาดยางถึงลานจอดแล้วใช่ไหมครับ  ถ้าอย่างงั้นก็น่าไปลองดูบรรยากาศหน่อย  เพราะผมเสิร์ชตามกูเกิล มันมีแต่รูปทางลูกรังทั้งนั้น เลยไม่แน่ใจ ครับ 555

ตัดสินใจแล้วว่า จะเดินทางช่วง 10-13 พย.59 นี้ เพราะ มีธุระที่เชียงใหม่ วันที่ 10-11 พย.  หนาวยัง...เดี๋ยวรู้ครับ 55 ไปไหนได้บ้าง เดี๋ยวมาเหลาต่อครับ

ออฟไลน์ Dubee

ตัดสินใจแล้วว่า จะเดินทางช่วง 10-13 พย.59 นี้ เพราะ มีธุระที่เชียงใหม่ วันที่ 10-11 พย.  หนาวยัง...เดี๋ยวรู้ครับ 55 ไปไหนได้บ้าง เดี๋ยวมาเหลาต่อครับ

บนดอยหนาวแล้วแหละครับตอนนี้ แต่บนพื้นราบ เช้าๆจะอากาศเย็นๆ นอกนั้นเหมือนฤดูอื่นๆ 555+

ออฟไลน์ tierak

ผมกะว่าจะไปก่อนเทศกาลหยุดยาวครับ หลีกคนเยอะ ขึ้นดอยรถเยอะๆ ติดกลางเขา คงเครียดน่าดูเลย

ผมเป็นพวก ขึ้นไม่กลัว  กลัวตอนลงเพราะขาลงเอารถยากกว่าขึ้น จากประสบการณ์หลายๆครั้งที่ผ่านมา 55

ส่วนดอยผ้าห่ม ผมตัดสิ้นใจไม่ไปแล้วครับ เห็นว่าเป็นทางดินลูกรังเยอะ แล้วต้องเดินต่ออีกหลาย กม. เลยเอาไว้คราวหลัง   ลงจากอ่างขางจะไปนอนเชียงรายต่อแทนดีกว่า 555

ดอยผ้าห่มปก ลานกางเตนท์ รถจอดถึงบริเวณลานเลยครับ และรู้สึกว่าจะต้องจองที่กางฯล่วงหน้านะครับ ที่เดินไกลคือจุดชมพระอาทิตย์ขึ้น
ส่วนทางไม่ชันมาก แต่ส่วนใหญ่เป็นลูกรัง  คอนกรีตแค่บางส่วน(ตรงโคร้ง และจุดชันมากๆ) ผมไปมาเมื่อ 2 ปีก่อน ถ้ามีของกระบะหลังแนะนำติดป้าใบหรือหาอะไรปิดไว้ฝุ่นโหดมากกก

ผมก็ออกจากอ่างขาง ต่อที่ผ้าห่มปก แต่ผมว่าควรจะมีเวลาอย่างน้อย 3-4 คืน

ผมไป กลับมาแล้วครับ 10-13 พย.59

สรุปคือ
-ฝนตก
-ยังไม่หนาวพอ
-ถนนช่วง นครสวรรค์ - ลำปาง กำลังซ่อมหลายจุด ต้อง สลับเปลี่ยนฝั่งบ่อย
-ช่วงทางชัน อ่างขาง จาดไชยปราการ กำลังปรับปรุงผิวถนนบางช่วง
-ไม่ได้ขึ้นผ้าห่มปก เวลาไม่พอครับ
-เพิ่มเติมคือไปแม่กำปอง ทางแคบ และชันกว่าอ่างขาง แต่ระยะชันต่อเนื่องไม่ยาวเท่าอ่างขาง

ผมทำลองรีววดูตามลิ้งนี้ได้ครับ ฝึกหัดครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54528.0