ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report รายงานยอดขายรถยนต์ กันยายน 59 แบ่งตาม Segment แบบละเอียด //  (อ่าน 15939 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อ่านรายละเอียดทั้งหมดได้ที่
http://www.headlightmag.com/sales-report-september-2016/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 10:21:21 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ tnp_super

ผมดูผิดหรือเปล่าครับ ว่ามันคือเดือนสิงหาคม

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
น้องเค้าใส่ link ผิด

ต้องเป็น link อันนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/sales-report-september-2016/

ผมดูผิดหรือเปล่าครับ ว่ามันคือเดือนสิงหาคม

ลง link ให้ผิดอัน ขออภัยครับผม แก้ไขเรียบร้อยครับ :)

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล  :-* :-*

ออฟไลน์ carenaruk

Mazda2  ถ้าด้านหลังกว้างกว่านี้อีกนิด ยอดขายคงถล่มทลายมากกว่าที่เห็น feista สวยแต่ยอดไม่มา yaris สุดยอดจริงๆ ทิ้งขาดตลอดปี  bt50pro  ไม่มีอะไรไปสู้คนอื่นเขาได้เลยซักอย่าง ทั้งแบรนด์ ความสวย ออฟชั่น อยู่รั้งท้ายหมด สมควรที่อยู่ก้นตารางต่อไป เศร้าแพพ

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณครับ yaris โหดจริงๆ 555 civic hrv fortuner vios city เหมือนเดิม 2 นี่เยี่ยมครับ ไม่แปลกรถรุ่นไหนที่หน้าตาคล้ายกันหมดเล็กใหญ่ ยอดจะไปเทอยู่กับรุ่นเล็กแน่นอน

ออฟไลน์ TNP

" ...
ยอดขายรถยนต์กลุ่ม MPV

ปี 2000 รถกลุ่มนี้ถูกเปิดตลาดกลับมาอีกครั้งด้วย Chevrolet Zafira จากนั้นก็ตามมา
ด้วย Honda Stream, Toyota Wish, Mitsubishi Space Wagon, Toyota Innova
สุดท้ายก็ล้มหายตายจากกันไปหมด
..."

ผมว่า ไม่ค่อยถูก
- Innova ไม่ได้ล้มหายตายจากตรงไหน  1 ปีที่ผ่านมา ที่ไม่มีขาย เพราะอินโดเปลี่ยนรุ่นใหม่ แล้วยังไม่ส่งออกมาไทย  ไทยก็เลยไม่มีขาย ไม่ใช่ว่า จะไม่มีใครซื้อ
- Spacewagon ที่เลิกขายไป เพราะทางญี่ปุ่น ไม่ออกตัวใหม่มาขายแล้ว เมืองไทยผลิตจนวันสุดท้าย

แต่ Zafira , Stream , Wish  อันนี้ ก็ตามนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 10:43:27 โดย TNP »

Space Wagon ที่เลิกขายไป เพราะทางญี่ปุ่น ไม่ออกตัวใหม่มาขายแล้ว
ล้มหายตายจากไม่ถูกหรือครับ มันก็ความหมายเดียวกัน

ส่วน Innova การที่ไม่มีรถมารองรับความต้องการของลูกค้า มันก็เงียบไป
นานมากเป็นปีๆ คือ ไม่มีรถขาย มันหายไปจากตลาด แค่นั้นแหละครับที่ผมจะสื่อ

ออฟไลน์ TNP

จะมาบอกอีกอย่าง ว่า

บรรทัดสุดท้ายของบทความ ที่จะมี link มาให้ คุยกันในกระทู้นี้ มันไม่ได้เป็น link นะครับ  สงสัยลืม

ออฟไลน์ chinjung

camry นำอีกตามเคย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ปลายปีก่อนได้ยินว่า MG6 ตัว 2014 ผลิตมาค้าง 400 คันแล้วก็ค่อยๆ ระบายไป ทุกวันนี้ยังไม่ถึง 400 คันอีกเหรอเนี่ย เหมือนยังมีรุ่น 2014 มาขายเรื่อยๆ สงสัยจริงๆ ตอนแรกผลิตมากี่คันกันแน่

ปลายปีก่อนได้ยินว่า MG6 ตัว 2014 ผลิตมาค้าง 400 คันแล้วก็ค่อยๆ ระบายไป ทุกวันนี้ยังไม่ถึง 400 คันอีกเหรอเนี่ย เหมือนยังมีรุ่น 2014 มาขายเรื่อยๆ สงสัยจริงๆ ตอนแรกผลิตมากี่คันกันแน่

MG6 ก่อน Minorchange ผมเห็นแว้บๆยังมีจอดขายตามโชว์รูม
ตามดีลเลอร์ที่ไปออกบู้ธตามห้างอยู่เลยครับ เมื่อเดือนก่อน

จะมาบอกอีกอย่าง ว่า

บรรทัดสุดท้ายของบทความ ที่จะมี link มาให้ คุยกันในกระทู้นี้ มันไม่ได้เป็น link นะครับ  สงสัยลืม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 11:17:34 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
MG สู้ๆ เมื่อไหร่จะมีรถ กระบะ น้อ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
รายละเอียดครบถ้วนเช่นเดิมครับ ขอบคุณมากที่รวบรวมครับ

ปีนี้น่าจะหายไปอีกเกือบ 10% แถมข่าวเรื่องราคาข้าวชาวนาก็น่ากระทบยอดรถต่างจังหวัดไม่มากก็น้อย ลุ้นกันเหนื่อยครับตลาดรถยนต์ปีนี้

ออฟไลน์ Gunners-headlight

NISSAN PPV มาตอนตลาดวาย ไปแล้วแน่ ๆ T T

ออฟไลน์ muza

civic เริ่มมีแผ่วละ
ถ้า Altis  กะ 3 Minor มา น่าจะ สนุก ขึ้นนะ

ออฟไลน์ ps000000

ยาริสจะขายดีไปไหน ตั้งแต่เดือนแรกที่วางขาย ยันเดือนนี้ 555555555

วีออส เค้าก็นำมาตลอด รถกลางๆใช้ง่าย
ถ้าช่วงซิตี้ไมเนอร์ คงตกไปอันดับสอง

ซีวิค ถ้าเจอ Altis กับ MZ3 ไมเน่อร์ มีร่วง

คัมรี่ถ้าไม่ปรับออปชั่นเสร็จแน่

ผมว่าเซียนต้านี่ ต้องรอรถส่งมอบ
แต่น่าจะ ยึดแชมป์ไว้ได้ยาวๆ เพราะ โมบี้ กะ อวันซ่า เห็นลือว่าจะเลิกขาย

ส่วนอินโนว่า ไร้คู่แข่งยาวๆ คงไม่มีใครมาปั้นขายแล้วกลุ่มนี้

HRV ก็คงได้แชมป์ยาวไป จนกว่า โน้น โตต้า CHR จะมา

CRV ขนาดจะไมเน่อร์ ยังขายได้เรื่อยๆ ถ้าไมเนอร์มา ยึดแชมป์ยาวอีกหลายปี

รีโว่ ดีแม็ก ก็คงไม่พ้น อาจจะสลับกันขึ้นที่1 ในหลายๆปีต่อไป

ฟอร์จูนเนอร์ คงปล่อยเค้าไป ที่1ตลอดแน่ ส่วนที่สนุกคือ ที่ 2-3-4

;D ;D ;D ;D ;D

ขอบคุณทีมงาน สนุกดีครับ

ออฟไลน์ lexus

สงสารนิสสันจับใจ
D seg -T H ขายได้5xxคัน teana ขายได้ 47คัน
C seg -sylphy แพ้mg6
juke ขายได้น้อยกว่า xv
xtrail แพ้ forester
ืnavara ยังแพ้chev corolado อยู่รองบ้วยชนะแค่BT-50

ืไม่น่าเชื่อว่าnissan บางsegmentจะแพ้MG subaru

ออฟไลน์ Ex_machina

ทั้งหมดนี้ ยกให้ yaris คือรถที่ขายดีที่น่าจะจารึกเป็นตำนานได้เลย
ถ้าจำไม่ผิด ตั้งแต่เปิดตัว ไม่มีใครแซงได้เลยตลอดกาล

นี่รอดูก่อน mc ยอดจะตกจากที่ 1 ได้หรือไม่

ออฟไลน์ blitzpao

Sylphy 1.6 รถล่าสุดที่ผมไปรับมาผลิตธันวา 58  นานมากกก

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่า ในปี 2016 MG ถือว่าผลงานดีเลยแหละ

ออฟไลน์ AkE

Sylphy 1.6 รถล่าสุดที่ผมไปรับมาผลิตธันวา 58  นานมากกก
ไม่แปลกครับ ผมเห็นค้างเป็นปีเพียบ เต็มลานตามโชว์รูม รุ่นนี้ navara ด้วย น่าสงสาร

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ยอดขายยาริสนี่ต้องเรียกว่าดีโจทย์คนส่วนใหญ่แตกกระจุย
ถ้าตัวเองต้องซื้อเก๋งเล็ก ก็คงมองยาริส เพราะวันๆใช้ในเมือง เข้าห้าง เข้าที่ทำงาน ติดไฟแดงไปเรื่อยเปื่อย สมรรถนะเครื่องยนต์และช่วงล่างไม่ต้องอะไรมาก บริการหลังการขายไว้ใจได้ พื้นที่ใช้สอยกว้างเป็นพอ ช่วงสั้นกว่ารถเก๋งหาที่จอดง่ายอีกล่ะ (แต่เรื่องหาที่จอดผมยกให้บริโอ้ 5 ประตูนะ รุ่นนี้นางจอดไหนก็ได้ มุดตามซอกหลืบได้หมด  ;D ;D)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ปีหน้า เศรษฐกิจ จะซบเซากว่านี้อีก
รถที่เปิดตัวปีหน้า ก็ไม่กระเตื้องเท่าไหร่
ยิ่งนิสสันบอกจะเปิดตัวหลายรุ่น

ออฟไลน์ Nikle_pk

Civic ปัญหาเยอะ ทำไมยังที่ 1

เพราะคำว่า Civic หรือเพราะคำว่า Honda
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Mike

Fiesta นี่เลิกขายไปเหอะ ตามๆ Sonic ไปถ้าไม่ปรับปรุงตัวเอง ทั้งเกียร์ ทั้ง after sale service
จะวางตลาดให้เปลืองงบทำไม ณ วันนี้จุดเด่นไม่เหลือแล้ว เครื่อง 1.5 งั้นๆ ช่วงล่างดีหรอ ลูกค้าก็มี Mazda 3 เป็นตัวเลือก Ecoboost ก็ไม่ทำตลาดแล้ว มองหาจุดเด่นไม่เจอจริงๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Barracuda

HRV นี่วัสดุภายในส่วนตัวรับไม่ได้จริงๆ แต่พี่แกก็ขายดิบขายดีเหลือเกิน CHR มาเมื่อไหร่มีหนาว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Sienta ขายปลายเดือนยังได้ 340 คัน ไม่ธรรมดาเลยทีเดียว

จะดีใจหรือเสียใจดี Camry กลับมานำถึงแม้จะเฉียดฉิว ปลายปีจะมีโปรแรงๆให้มั้ยอ่ะ  :'(
ทางนิสสันจะเอาไงกับ Teana เนี่ย

ออฟไลน์ Visual

HRV นี่วัสดุภายในส่วนตัวรับไม่ได้จริงๆ แต่พี่แกก็ขายดิบขายดีเหลือเกิน CHR มาเมื่อไหร่มีหนาว

ทำไมผมเห็นมีแต่คนบอกว่าวัสดุดีเกินมาตรฐาน honda