ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆ คนไหนเปลี่ยนจากกระบะมาใช้เก๋งหรือ SUV แทน ตัดสินใจลำบากมั๊ยก่อนเปลี่ยน  (อ่าน 4470 ครั้ง)

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
ตัดสินใจลำบากกันมั๊ยครับก่อนเปลี่ยน กลัวไปหมด กลัวขนของไม่ได้ ขับเที่ยว ตจว. ไม่สนุก สำหรับผมกระบะถือว่าประโยชน์ใช้สอยมันคุ้มค่ามากๆ แต่ด้วยความจำเป็นที่อยากได้รถประหยัดขึ้น วิ่งในเมืองสะดวกขึ้น ย้ายบ้านใหม่ ที่จอดรถน้อยลง อารมณ์รักพี่เสียดายน้อง จะซื้อเพิ่มอีกครั้ง เจอเศรษฐกิจแบบนี้เลยอยาก save เงินให้มากสุดๆ ครับ หรือจะทนไปก่อนดี  :'( :'(

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ใช้ไปห้าง ไปตึกจอดรถแคบๆ นี่ เปลี่ยนแล้ว สวรรค์ชัดๆ !!!! ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมเคยลังเลเหมือน จขกท. เลยคับ ...ขาย Pejaro Sport ไป ...แล้วก็ไปซื้อ V40 ก็ยังไม่แล้วใจ...ก็เลยไปซื้อ X-Trail ต่อ...พยายามยังงัยก็ปรับตัวเข้าหารถที่ช่วงล่างดีๆ นุ่มสบายกะเค้าไม่ได้ ใจมันโหยหาแต่ PPV ...สุดท้ายเลยตัดใจไปถอยเจ้า TRD มาอีกคัน ตอนนี้ไปไหนก็เอาคันนี้ไปตลอด ชินกับการโดนเขย่า 55
 8)

ออฟไลน์ buttt

• **
ผมว่ากระบะมันเอนกประสงค์ที่สุดแล้ว  ตอบโจทย์ได้หลากหลาย   เก๋งได้คล่องตัว  จอดง่าย แต่เวลาจะใส่ของใส่โต๊ะเก้าอี้ ใส่ตู้ ใส่เตียง เก๋งดับสนิท ยิ่งคุณต้องย้ายบ้านด้วย ใช้กระบะต่อไปดีกว่าครับ ( ผมมี vios กับ crv ตอนนี้เลยต้องปล่อย vios เพื่อซื้อกระบะมาแทน)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขับคนเดียว ยังไงก็ยังชอบ PPV / Pickup อยู่ดีครับ เพราะลุยได้ เจอทางแย่ก็พุ่งเข้าไปได้เลยไม่ต้องกลัวอะไร

แต่ถ้าไปกันเป็นครอบครัว ขับเก๋งจะทำให้คุณสบายไร้เสียงบ่นครับ เพราะหลับกันหมด 555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Smart

ช่วงหลังงานล้นมือเลยไม่ค่อยได้มาโพสน์ แต่ก็ตามอ่านอยู่ทุกวัน ...แต่พูดถึง topic นี้มี story น่าสนใจมาเล่าให้ฟัง...

สมัยเด็กๆ มีเพื่อนคุณพ่ออยู่ท่านนึงเป็นผู้กว้างขวางในจังหวัดชลบุรี ที่บ้านมีรถแพงๆ หลายคัน...แต่เวลาไปไหนมาไหนแกพาเจ้า Isuzu รุ่นมังกรไปตลอด ส่วนรถเบ๊นซ์ที่บ้านเอาไว้ให้ลูกเมียใช้และขับออกงาน แกบอกว่าขับ Isuzu มันถูกมือมากกว่า ...พอโตขึ้นมาผมถึง get ว่า feeling นี้มันเป็นยังงัย ...ดังนั้นถ้าชอบขับรถกระบะอย่าเปลี่ยนแนว ไม่งั้นจะเสียใจภายหลัง
 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 20:34:23 โดย Smart »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มีรถใช้คันเดียว เน้นนั่ง กระบะ 4 ประตูคือคำตอบครับ
ผมว่าเป็นของใช้ติดบ้านที่ควรมี
แล้วอนาคตค่อยออกเก๋งมานั่งชิวๆขับในเมืองอีกสัดคัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

วัตถุประสงค์มันต่างกันด้วยนะครับ จขกท ลองคิดดูดีๆว่า ยังต้องบรรทุกอะไรมั๊ย และมากน้อยแค่ไหน แล้วค่อยไปเลือกรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
กะบะ 4 ประตู vs SUV
คู่นี้ผมเลือก SUV

ถ้า PPV vs SUV
คู่นี้ผมเลือก PPV

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กระบะขับในเมืองมันซดจริงๆครับ โดยเฉพาะพวกยกสูง แต่ก็จำเป็นต้องใช้ด้วยเหตุผลเรื่องความเอนกประสงค์นี่แหละ
ถ้าเลือกได้อยากได้กระบะแบบนิสสัน NV , มาสด้า Familia(?) สมัยก่อนอะครับ

ออฟไลน์ rega

มีโอกาสขับกลางไกลบ่อยหรือเปล่าครับ

หากมีขับไปเดี๋ยวเราก็ตัดสินใจได้เองว่าต้องการแบบใหน อัตราเร่ง โดยสาร สบาย เงียบ

หากแทบไม่ได้ใช้เดินทางไกล กระบะก็ไปได้ ใช้ต่อไปครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mamaman

เปลี่ยนจาก กะบะมาเป็น PPV ดีกว่าครับ
มันก็นิ่มกว่ากะบะเยอะนะ

แต่คนละอารมณ์เก๋ง

ออฟไลน์ TheZero

Re: มีพี่ๆ คนไหนเปลี่ยนจากกระบะมาใช้เก๋งหรือ SUV
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:34:07 »
อยากซื้อเผื่อครับ ถามจริงๆ ปีนึงได้ขนของเต็มกระบะ รึเปล่า? บางคนบอกซื้อมาเผื่อเวลาย้ายบ้าน  ผมนี่ขำเลย!

ออฟไลน์ flybigbear

SUV พื้นฐานจากกระบะเลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

คนเราก็แปลกนะครับ  อย่าพ่อผมก็ชอบใช้แต่กระบะมังกรทอง ซื้้ออีกก็เป็น revo   บอกว่าคุ้ม  และก็บอกว่าซื้อทำไม เก๋ง หรือ SUV  แพง กระบะก็ขับได้เหมือนกัน  แต่ถามจริง ๆ เหอะ  การใช้งาน 90 % ก็ไม่เคยใช้พื้นที่บรรทุกด้านหลัง  คนนั่งด้วยก็มึน เมารถ  ยิ่งคนนั่งแถว2 นะ นรกชัด ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนเราก็แปลกนะครับ  อย่าพ่อผมก็ชอบใช้แต่กระบะมังกรทอง ซื้้ออีกก็เป็น revo   บอกว่าคุ้ม  และก็บอกว่าซื้อทำไม เก๋ง หรือ SUV  แพง กระบะก็ขับได้เหมือนกัน  แต่ถามจริง ๆ เหอะ  การใช้งาน 90 % ก็ไม่เคยใช้พื้นที่บรรทุกด้านหลัง  คนนั่งด้วยก็มึน เมารถ  ยิ่งคนนั่งแถว2 นะ นรกชัด ๆ

นี่แหละครับคำว่าคน เวลาชอบอะไรแล้วเหตุผลอื่นๆมันก็บังตาไปหมด ความรักก็เช่นกัน ฮาๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เอาจริง ๆ กะบะคุ้มสุด
แต่
ถ้าอยู่ใน กรุงเทพฯ  กะบะ 4 ประตู ไม่คล่องอย่างแรงครับ แต่ก็พอขับได้นะ
เข้าซอยที มอเตอร์ไซ เฉียว คนเดิน ฯ ผมเคยใช้ vigo ยกสูง
เฉียวหลายครั้ง และบางทีก็สูงไปมองไม่ค่อยเห็นด้านหน้า เหยียบสัตว์ตายบ้าง

แนะนำ suv ครับ

แต่ถ้าไม่พร้อมอย่างไร  รอก่อนก็ได้ครับ save ได้ ก็พอเพียงกันไป 8)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมเคยลังเลเหมือน จขกท. เลยคับ ...ขาย Pejaro Sport ไป ...แล้วก็ไปซื้อ V40 ก็ยังไม่แล้วใจ...ก็เลยไปซื้อ X-Trail ต่อ...พยายามยังงัยก็ปรับตัวเข้าหารถที่ช่วงล่างดีๆ นุ่มสบายกะเค้าไม่ได้ ใจมันโหยหาแต่ PPV ...สุดท้ายเลยตัดใจไปถอยเจ้า TRD มาอีกคัน ตอนนี้ไปไหนก็เอาคันนี้ไปตลอด ชินกับการโดนเขย่า 55
 8)

ทึ่งรูปครับ
ได้สัมผัสเปรียบเทียบทุกวันกับรถช่วงล่างดีๆ Fortuner มันแย่มากขนาดนั้นมั้ยครับ
เห็นคนชอบพูดว่ารับกับช่วงล่างมันไม่ได้ ผมเคยใช้ตัวเก่าก็โอเคนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:55:09 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ heaven_no.9

• **
สรุป ผมคุยกับที่บ้านปรึกษากันหล่ะครับ ตกลงปลงใจ ใช้กระบะต่อไปครับ รู้สึกบางครั้งยังจำเป็นในธุรกิจของตัวเอง (ติดตั้งระบบกล้องวงจรปิด) บางเวลาช่างอุปกรณ์ขาดหรือซื้อเพิ่มยังพอขนสัมภาระไปให้ช่างที่หน้างานได้ พอลุย site งานได้ อยากลุยก่อลุยได้ ไม่ต้องห่วงมาก รูดถนน ตจว.สบายๆ เด๊่ยวค่อยรอจังหวะธุรกิจดีๆ มาหน่อยค่อยหารถเล็กๆ 5 ประตู พอขนของได้ ประหยัดทั้งน้ำมันและภาษี ผู้หญิงใช้ได้ ไปห้างสะดวก จะเอาไว้ใช้ในเมืองเป็นหลัก คงเล็งๆ ดู Nissan Note ไว้ปีหน้าครับ  ::) ::) ชอบคุณพี่ๆ มากนะครับ