ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 sedan & Vios คิดไม่ตกซะทีลังเลมาพักนึงแล้ว ช่วยทีค่ะ  (อ่าน 28375 ครั้ง)

ออฟไลน์ Numai_2003

• Newbie
  • *
เนื่องจากว่าเห็นสมควรแก่เวลาที่จะมีรถคันแรกในชีวิตซะที ซึ่งตอนนี้ก็เพิ่งหัดขับรถได้แต่ยังไม่คล่องมากนักสำหรับในเมือง ซึ่งรถที่อยู่ในใจมี 2 ยี่ห้อดังนี้คือ

1. Mazda2 sedan sperit
   2. Toyota Vios E

โดยโจทย์มีดังนี้
   1. อยากได้รถเล็กระดับนี้สำหรับขับในเมืองเสาร์-อาทิตย์ (ไปทำงานนั่งรถไฟฟ้าค่ะ) เพื่อทำธุระต่าง ๆ
   2. ขับออกต่างจังหวัดเพื่อพาครอบครัวไปพักผ่อนประมาณเดือนละ 1 ครั้งหรือ 2 เดือนครั้ง (3 คน รวมคนขับ) แต่ส่วนใหญ่น่าจะนั่งคนเดียวยกเว้นออก ตจว.
   3. อยากได้รถที่สมรรถนะดี ความปลอดภัยในการขับขี่ นั่งสบาย ในขณะที่ไม่อยากได้รถที่กระด้างจนเกินไป อยากให้มีความนุ่มนวลบ้างเนื่องจากเวลาเดินทางไกลมีผู้ใหญ่นั่งไปด้วยคือคุณพ่อสูง 170 หนัก 65 อายุ 58 ปีอยากให้ท่านนั่งสบาย ๆ
   4. มองเรื่องการติดแก๊สด้วย เนื่องจากตอนนี้ราคาน้ำมันค่อนข้างขึ้นราคาเรื่อย ๆ จึงคือว่าถ้ารถหมดระยะประกันน่าจะติดแก๊ส
   5. ปกติขับรถออก ตจว. อยู่ในช่วง 90-120 km/h
   6. คิดจะใช้รถไปให้นานที่สุดถ้ารถไม่มีปัญหาจนทนไม่ไหวจริง ๆ ก็ไม่คิดจะขายค่ะ

ซึ่งจากโจทย์และความเห็นส่วนตัวมีดังนี้ค่ะ
   -  Mazda 2 sedan รูปลักษณ์ภายนอกสวยถูกใจ สมรรถนะดี ความปลอดภัยในการขับขี่ การเกาะถนนน่าจะดีกว่า vios แต่เบาะหลังคือออกจะตั้งฉากมากกว่า vios อาจทำให้เวลาเดินทางไกลผู้โดยสารนั่งหลังจะนั่งลำบาก ยังไม่ทราบว่าเครื่องจะติดแก๊สแล้วจะเป็นอย่างไรบ้าง
   - Vios รูปลักษณ์เฉย ๆ แต่ชอบห้องโดยสารภายในที่ดูโล่งสบายกว่า M2 เรื่องความปลอดภัยและการเกาะถนนมีแต่คนบอกว่าถ้าขับเกิน 100 มีเหาะได้ด้วย แอบเสียวเหมือนกันค่ะ และติดแก๊สคงไม่มีปัญหาเพราะเห็นติดกันเยอะแยะ

รบกวนท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยคิดหรือแนะนำหน่อยค่ะว่าควรเลือกอันไหนดี หาข้อมูลตามเว็บต่าง ๆ มาประมาณหลายเดือนแล้วเหมือนกันแต่ยังไม่ลงตัวซะที เลยออกจะเครียดแล้วด้วยตอนนี้ เฮ้อออ ไม่คิดว่าเลือกรถสักคันมันจะยากขนาดนี้ค่ะ

ปล. Vios เคยขับแต่เกียร์ Manual ปี 2005 ส่วน M2 ยังไม่เคยนั่งไม่เคยขับเลยกำลังหาคนไป test drive ให้เนื่องจากว่าไม่กล้า test drive เองเพราะยังขับในเมืองไม่คล่องและไม่เคยขับ Auto ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
 ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
พอมาอ่านโจทย์ข้อ 4 และ 6
มอง VIOS เลยครับ ;D

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ติดแก๊สคงต้องพี่โตเค้าแหละครับ ใช้ทนๆก็พี่โตอีกหล่ะครับ Vios auto น่าจะเหมาะนะครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
ผู้ใหญ่นั่ง M2 ไป ตจว. ผมว่าไม่ไหวครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ทำไมมองเพิ่มซิตี้ลงในตัวเลือกครับ ผมว่ามันดีที่สุดในรถกลุ่มนี้ละนะ ยังไงลองนั่งลองขับดูครับเอาให้ครบทุกรุ่น ข้างหลังมาสด้า2ในไม่สบายสุดๆนะครับผมลองนั่งแล้ว เบาะหลังซิตี้ตัวท๊อปจะเอนได้อีกระดับนึง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ว่ากันตามโจทย์ล้วนๆนะครับ

1. รถอะไรก็ได้ครับ
2. รถอะไรก็ได้ครับ
3. ผมมอง City  เพราะห้องโดยสาร นั่งสบายที่สุด ในกลุ่มนี้ เบาะนั่ง ดีที่สุดในกลุ่มทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ผู้ใหญ่จะแฮปปี้กว่า ทั้ง สองตัวเลือกแน่ๆ
4. เอาเข้าจริง ไม่ต้องไปติดหรอกครับ รถตัวแค่นี้ก็ประหยัดน้ำมันได้มากโขแล้ว และยิ่งใช้รถน้อยๆด้วย
แทบไม่จำเป็นต้องติดแก้สเลย แก้ส เหมาะกับคนที่ใช้รถเยอะๆ และมีภาระรายจ่ายค่าน้ำมันสูงมากกว่าหนะครับ
5. ข้อนี้ Mazda 2 & City
6. Mazda 2 & Vios

ท้ายที่สุด ไปลองขับที่โชว์รูมครับ
คนทั้งบ้าน รวมทั้งตัวคุณเองด้วย ชอบคันไหน ซื้อคันนั้นครับ

วีออส และมาสด้า น่าจะมีรถให้คุณได้ค่อนข้างเร็วกว่า ฮอนด้าแน่ๆ ถ้านับว่าจองกันวันนี้เลย ฮอนด้าต้องรอเป็นเดือนๆ
แต่มาสด้า ไม่น่าจะรอนานนัก

[/quote]

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ลองขับซิตี้ด้วยนะครับ เชียรเลย

ออฟไลน์ i-din

สำหรับติดแก๊ส ถ้าวันนึงใช้ไม่เกิน 80 km นี่ ไม่น่าติดนะครับ เพราะการคืนทุนมันยาวนานเกิน 5 ปีเลยอ่ะคับ ที่สำคัญ รถระดับนี้ประหยัดมากอยู่แล้วน่ะ

• Newbie
  • *
ลองขับซิตี้ด้วยนะครับ เชียรเลย

City เคยไปนั่งรถที่เพื่อน test drive แล้วรุ้สึกว่าเก็บเสียงไม่ค่อยดีเลย ได้ยินเสียงยางบดถนนดังมากเลยไม่ค่อยชอบ ส่วนด้านอื่น ๆ ก็ ok ค่ะไม่ทราบว่าเรื่องการเก็บเสียงของ city นี่พอจะมีทางแก้ไขหรือเปล่าคะ ส่วนเรื่องรอรถนานโดยส่วนตัวไม่มีปัญหาค่ะ รอได้

ออฟไลน์ Valkilrey

เรื่องเสียง ผมว่าเป็นที่ยางติดรถส่วนนึงนะ เปลี่ยนรุ่นยาง น่าจะดีขึ้นพอควร รวมถึงถ้าอยากให้เงียบขึ้นอีก สามารถ damp รถเพิ่มได้ น่าจะช่วยพอควร แต่อาจทำให้รถหนักขึ้นบ้าง แต่ถ้าเลือก City จริงๆ ก็ต้องรับให้ได้ กับปัญหารอรถนาน 2-4 เดือน

• Newbie
  • *
เรื่องเสียง ผมว่าเป็นที่ยางติดรถส่วนนึงนะ เปลี่ยนรุ่นยาง น่าจะดีขึ้นพอควร รวมถึงถ้าอยากให้เงียบขึ้นอีก สามารถ damp รถเพิ่มได้ น่าจะช่วยพอควร แต่อาจทำให้รถหนักขึ้นบ้าง แต่ถ้าเลือก City จริงๆ ก็ต้องรับให้ได้ กับปัญหารอรถนาน 2-4 เดือน

ควรเปลี่ยนยางเป็นรุ่นไหนคะ พอมีแนะนำหรือเปล่า และ damp นี่ต้องเสียเงินทำประมาณเท่าไหร่คะ

ออฟไลน์ YenChar

ใช้วีออสอยู่ครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าขับรถแบบคนปกติ ไม่ผาดโผนมาก ไม่ซิ่งมาก
วีออสนี่ โอเคเลยครับ

ผมไปลองมาสด้า2ดูแล้ว จังหวะเร่งแซงช้ากว่าวีออสอยู่นิ๊ดเดียว นิ๊ดเดียวจริงๆครับ
ความประหยัดพอๆกัน แต่ช่วงล่างกับความมั่นใจ คนล่ะเรื่องเลยครับ

จากโจทย์ที่คุณว่ามา ติดแก๊สด้วย อยากได้รถที่ไม่สะเทือนมาก
ผมว่า วีออสเหมาะที่สุดครับ(ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่ายังไงสมรรถนะโดยรวมซิตี้ก็ดีสุดครับ แต่รับรถช้า
ส่วนวีออสก็มียอดขายเป็นอันดับ 1 เป็นข้อชูโรงของเขา
มาสด้าสองมีจุดเด่นคือขับสนุก ก็อาจไม่ตรงความต้องการนักครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

กับคำถามว่า ควรเลือกยางรุ่นไหนดี ผมว่ามีหลายๆท่านในบอร์ดนี้ที่เชี่ยวชาญเรื่องยางครับ พร้อมจะให้คำแนะนำที่ดีได้ ส่วนการ damp ก็แล้วแต่ว่าจะทำคลอบคลุมแค่ไหน พื้นรถ/บานประตู/ท้ายรถ/เพดานรถ ยิ่งติดมาก การลดเสียงก็จะดีขึ้น แต่ค่าใช้จ่ายกับน้ำหนักรถก็จะเพิ่มขึ้นเช่นกัน

อีกช่องทางนึงในข้อมูลเรื่องพวกนี้ ผมว่าลองเข้าไปดูในคลับรถของแต่ละรุ่นดูสิครับ ปรึกษากับคนที่ใช้อยู่ จะได้รู้ทั้งข้อดีข้อเสียต่างๆ

ออฟไลน์ TTL

ตอนแรกๆผมก็อ่านอยู๋นานแต่พออ่านมาถึง choiceข้างล่างผมว่าต้องviosแต่ถ้าวีออส2007จะมีอาการเวียง
และถ้าขับเกิน120มันน่าจะเริ่มวูบเพราะเป็ฯรถขนาดเล็ก แต่ถ้าต้องการช่วงล่างหนึบแน่นต้องmazda2พวงมาลัยเฉียบ
ส่วนเรื่องติดgasโตโยต้าไม่เคยมีปัญหาให้ปวดหัวอยู๋แล้วแต่mazda2ผมก็ยังไม่รู็ว่ามีปัญหารึป่าว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมเจอข้อเบาะนั่งสบายตัดวิออสทิ้งเลยอ่าา นั่งแล้วปวดหลัง+ขา+ไหล่+ก้น สุดๆ  T^T

แต่เรื่องนี้มันก็ขึ้นอยู่กับสรีระของแต่ละคนด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าคิดว่าศูนย์บริการ mazda แถวบ้าน ok ก็เลือก mazda น่าจะดีครับ

ส่วนเรื่องติดแก๊ส ถ้าใช้ไม่เยอะ ไม่คุ้มหรอกครับ ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Terng

ถ้าตัวเลือกมีแค่สองตัวนี้ ผมว่าเล่นวีออสจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ เพราะดูจากลักษณะประสบการณ์ขับขี่ของคุณแล้วผมเชื่อว่าช่วงล่างของทั้งสองคันคงไม่ทำให้คุณรู้สึกว่ารถสองคันนี้มันแตกต่างกันมากหรอกครับ เพราะคุณคงไม่ใช่คนขับรถซิ่งอะไร มีผู้ใหญ่นั่งไปด้วยแล้วนี่คงขับปลอดภัยๆใช่ไหมครับ (เหมือนผมเวลามีผู้ใหญ่นั่งก็ขับไม่เกิน 120 อะครับ  ;D)

แต่หากคิดว่าระยะเวลารอรถไม่ใช่ปัญหา ผมก็ว่าซิตี้ก็น่าสนใจดีครับ ผมเคยขับมาก็ชอบนะ แต่เสียอย่างเดียวคือ การเก็บเสียงทำได้แย่มากในความรู้สึกผม (เหมือนฮอนด้าจะเป็นงี้แทบทุกรุ่นมั้ง ซีวิคผมก็ว่าดัง) ซึ่งส่วนตัวชอบเงียบเชียบ แบบไม่ต้องหุ้มต้องบุแดมป์เพิ่ม เลยเลื่อนขั้นไปออกอัลติสแทนน่ะครับ  :P ได้ผลดีมาก ผู้ใหญ่ชอบนั่งกันสุดๆ โดยเฉพาะคุณแม่ผมที่มีปัญหาหมอนรองกระดูกสันหลังกดทับเส้นประสาท ปกตินั่งแจ๊ซจะบ่นปวดมากๆ แต่นั่งรถผมแม่หลับครับ  :D

ถ้างบแถวๆ 800k ไม่ใช่ปัญหา ลองมองๆอัลติสเพิ่มมาก็ได้นะครับ น่าจะตอบโจทย์ได้ครบเลยทุกข้อด้วย (เผื่อเบื่อๆอยากติดแก๊ซเล่นก็ไม่ต้องห่วงด้วย มีเพื่อนสีลูกกวาดเต็มถนนเลย) ถ้า 1.6 ขับในเมืองก็ประหยัดใช้ได้เลย ผมใช้อยู่รถติดหนักๆก็ 9 km/l ถ้าไม่ติดมากมายนักก็ได้ดีที่สุดแถวๆ 11.8-12 km/l อะครับ ออกต่างจังหวัดกลับบ้านผมขับเร็ว 140 ก็ยังได้ตั้ง 14-15km/l นะครับ (สูงสุดเคยทำสถิติไว้เอง 21.5 km/l ครับ เลี้ยงรอบและไม่เร่งแซงเลย ไปช้าๆ เปิดแอร์ ขับจากสมุทรปราการ-ฉะเชิงเทราครับ) ใช้มาปีนึงแล้วไม่ผิดหวังเลยครับ ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องการเก็บเสียงของ City นั้น จะบอกว่า ครึ่งคันบน มันเงียบตามสมควรครับ
แต่ที่ดัง เพราะ เสียงยางด้วย แล้วก็การใช้วัสดุบุพื้นรถหนะ ยังบางอยู่ นั่นละครับ สาเหตุเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าตัวเลือกมีแค่สองตัวนี้ ผมว่าเล่นวีออสจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ เพราะดูจากลักษณะประสบการณ์ขับขี่ของคุณแล้วผมเชื่อว่าช่วงล่างของทั้งสองคันคงไม่ทำให้คุณรู้สึกว่ารถสองคันนี้มันแตกต่างกันมากหรอกครับ เพราะคุณคงไม่ใช่คนขับรถซิ่งอะไร มีผู้ใหญ่นั่งไปด้วยแล้วนี่คงขับปลอดภัยๆใช่ไหมครับ

เจ๋งไปเลยครับ คุณเติ้ง ชอบย่อหน้านี่หละครับ วิเคราะห์คนขับด้วย เป็นความเห็นที่แตกต่างและดีจริงๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Mazda 2 Sedan ยังไม่เคยลองขับนะ

เคยแต่ลองขับ 2 HB ตัวท็อป ที่มากับล้อแม็ก 16" ยาง 195/45

ผมว่า ก็ไม่เห็นมันจะกระด้างตรงไหนเลยครับ

สรุปสำหรับผม คือ ความนุ่มนวลของช่วงล่างรถทั้ง 2 รุ่น นุ่มไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

แต่ที่ จขกท. เป็นห่วงเรื่อง ผู้โดยสารจะนั่งสบายหรือเปล่า ?

ผมแนะนำให้พาคุณพ่อ และอีกท่านนึง ไปลองนั่งรถคันจริงเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้ เช่ารถทั้ง 2 รุ่น นั่งไปเที่ยวไม่ไกลแบบเช้าไป-เย็นกลับ เลยครับ

แล้วคุณและครอบครัว น่าจะได้คำตอบครับว่า ควรซื้อรุ่นไหน ?

ออฟไลน์ IncarRus

หาข้อมูลตามเว็บต่าง ๆ มาประมาณหลายเดือนแล้วเหมือนกันแต่ยังไม่ลงตัวซะที เลยออกจะเครียดแล้วด้วยตอนนี้ เฮ้อออ ไม่คิดว่าเลือกรถสักคันมันจะยากขนาดนี้ค่ะ

ผมว่า คุณ Numai_2003 น่าจะหาเวลาขับรถเองมากกว่านี้หน่อยครับ
แล้วพยายามดูว่าตัวเองมีนิสัย ใจคอยังไง ชอบอะไร ในการใช้รถ

แล้วค่อยไป Test drive ค่อยมาคุยอีกที ก็ไม่สาย
ทั้ง 2 คัน Mazda2 - Vios มีนิสัย ใจคอที่แตกต่างกันมากพอสมควร
ถ้ารู้ใจตัวเองมากกว่านี้
ผมว่าคุณ Numai_2003 ไม่น่าจะตัดสินใจยากมากนัก
ในการเลือกทั้งสองคันนี้

ถ้าให้ผมเลือกเอง 2 คันนี้ ผมชอบ Mazda2 ที่สด ใหม่
แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นในตอนนี้ ผมเชียร์ Honda ครับ
แต่ถ้าไม่รีบ Ford Fiesta ไม่น่าจะทำให้คุณ Numai_2003 ผิดหวังครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ๆท่านนะคะที่ให้ความเห็น จากหลาย ๆ ความเห็นสนับสนุนให้เลือก Honda city ถ้าไม่ติดเรื่องการเก็บเสียงก็คงไม่รังเร เพราะลงตัวเกือบทุกด้าน
คิดว่าภายในสัปดาห์นี้จะพาครอบครัวไปลองนั่งตามศูนย์ต่าง ๆ แล้วค่อยว่ากันค่ะ แล้วเดี๋ยวจะกลับมา update ให้ทราบนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ IncarRus

จากหลาย ๆ ความเห็นสนับสนุนให้เลือก Honda city ถ้าไม่ติดเรื่องการเก็บเสียงก็คงไม่รังเร

New City ผมยังไม่เคยลองนะครับ
แต่ถ้าเป็น Jazz ให้เทียบเรื่องเก็บเสียงกับอีก 2 รุ่นนี่
1. Jazz
2. Vios
3. Mazda2 รายนี้นี่ต้องบอกว่า "หนวกหู" กันเลยทีเดียว

ปล. เรื่องการทำงานของประสาทหู บางทีก็เป็นเรื่องตัวใครตัวมันเหมือนกัน
ที่เค้าพูดกันว่า "หูคนละเบอร์" เอ้ นั่นมันเรื่องฟังเพลงนี่หว่า

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะนำให้เอาวีออสครับเพราะเคยนั่งแระเงียบดีครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมแนะนำ M2 ครับ

ออฟไลน์ Sunnook

ผมไม่ึ้ค่อยชอบเบาะหลังของ City ผมว่าเอนมากเกินไป ผมนั่งนาน ๆ แล้วปวดท้ายทอยมาก ๆ หมอนรองหัวก็ถ้าไม่ปรับมันจะเปลี่ยนมาเป็นรองท้ายทอย

แต่พื้นที่วางขาเบาะหลังมีเยอะดีครับ