ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า projector halogen ถ้าเปลื่ยนเฉพาะหลอดเป็น led จะแยงตาคันอื่นไหมครับ  (อ่าน 11819 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
รถผมdmaxไฟหน้าโปรเจคเตอร์ถ้าใส่หลอดledแสงจะแยงตาคันอื่นไหมครับ
พอดีเข้าไปดูในaliexpressมัน25USกว่าๆเองเลยว่าจะลองสั่งดูแต่ไม่รู้ว่ามันจะฟุ้งเข้าตาคนอื่นไหมครับ
ที่เคยเห็นรถโคมรีเฟลกซ์เตอร์มันฟุ้งเข้าตาคนอื่นพอสมควรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
โคมโปรเจ็คเตอร์มันมีชีลป้องกันอยู่แล้วครับ และตัวนี้ทำให้มันมีคัทออฟ ไม่แยงแน่นอนครับ

แต่แสงมันอาจจะ (อาจจะ) ไม่พุ่งไกลเหมือน ซีนอน ก็เป็นได้ครับ อันนี้ยังไม่ได้ลองครับ

ใส่ LED ได้ แต่ถ้าโคมเดิมเป็นโปรเจคเตอร์ฮาโลเจ้น แต่ใส่หลอด LED แสงมันอาจจะไม่คมมากครับ

ถ้าไงเดี๋ยวนี้ไม่ได้แพงละครับ บ้านเรา 1,500 บาท ยี่ห้อ Gree ประกัน 6 เดือน ก็ยังพอมีให้ลองครับ    ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Dubee

ให้การบ้านไปทำค่ำวันนี้นะครับ โดยไปจอดรถห่างกำแพงสักเมตรนึง ละเปิดไฟต่ำดูระยะคัดออฟไฟหน้ารถดูนะครับ ถ้ามีและคมกริปก็สามารถนำไปใส่ไฟ LED ที่ว่าได้ครับ

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
ไฟคู่หน้า ถ้าเป็น LED น่าจะดูที่ข้างละ 4000 Lumen ขึ้นไปครับ   ไม่งั้นมืดกว่าหลอดเดิมครับ

ผมเคยสั่ง ข้างละ 3000 Lumen มาใช้ สู้หลอดเดิมไม่ได้ เลยได้สั่งเป็น phillips 4500 Lumen มาแทน

ราคาอยู่ราว 70- 80 เหรียญ  ในบ้านเราขายคู่ละ 3500 ++ ครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
รถน้องผมโคมโปรเจคเตอร์ ของเดิมเป็นฮาโลเจน ไปใส่เป็น LED คู่ละประมาณ3000 ในไทย ไม่แยงตา แต่สว่างไม่สู้ฮาโลเจนครับ
ไฟคู่หน้า ถ้าเป็น LED น่าจะดูที่ข้างละ 4000 Lumen ขึ้นไปครับ   ไม่งั้นมืดกว่าหลอดเดิมครับ

ผมเคยสั่ง ข้างละ 3000 Lumen มาใช้ สู้หลอดเดิมไม่ได้ เลยได้สั่งเป็น phillips 4500 Lumen มาแทน

ราคาอยู่ราว 70- 80 เหรียญ  ในบ้านเราขายคู่ละ 3500 ++ ครับ
พอจะมีรุ่นให้ดูไหมครับ เผื่อซื้อมาเปลี่ยนบ้าง

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ฟุ้งครับ แต่ความสว่างไม่เท่าเดิม ถ้าkสูงๆมองยากครับ

หลอดพวกนี้มันปรับระยะเข้าออกได้ครับ ผมแนะนำว่าให้ถอดของติดรถมาวัดระยะไส้หลอดจะง่ายที่สุดครับ
ผมใช้วิธีนี้ ไม่เคยเจอเพื่อนร่วมทางกระพริบไปใส่เลย

แต่ค่า kของผมเยอะเกินไป 6000k ผมว่ามองยาก

ออฟไลน์ ps000000

เป็นผมจะเลือกซีน่อน 4300K ยี่ห้อดีๆหน่อยครับ

เคยใช้ LED ไม่ประทับใจเท่า HID

ออฟไลน์ peterW

ลองมาแล้วไม่ประทับใจเช่นกัน

HID xenon สว่างกว่า

ออฟไลน์ Stp

ผมตอบคนที่อยากซื้อ LED มาติดตั้งเองทุกครั้งว่า ถ้าอยากเสียเงินมาโยนทิ้ง ก็ตามสะดวกครับ

หลอด LED ผมให้เครดิตเฉพาะโคมโรงงานจากศูนย์เท่านั้น นอกนั้นเกรดตามความเสี่ยง ย้ำไม่ใช่เกรดตามราคานะครับ เกรดตามความเสี่ยงที่จะเจอคนขายตั้งราคา

อยากได้ไฟคมชัด โคมโปรเจกต์เตอร์มีอยู่แล้ว จัด Philips HID Kit แท้ๆ สักชุดจบสบาย ต้องชุดแท้นะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

ผมมาตอบเฉพาะเรื่องแยงตานะครับ

ถ้าหลอดที่เอามาเปลี่ยนมีระยะ off set ต่างๆเท่าหลอดเดิมใส่แล้วจะไม่ค่อยแยงตาครับ
แต่ถ้าระยะมันเพี้ยนจากตำแหน่งหลอดเดิมไปสักหน่อยนึงมุมสะท้อนกับโคมมันก็จะเปลี่ยน ที่นี้แสงมันจะเพี้ยนแล้วมีโอกาสจะแยงตารถคันอื่นครับ

ออฟไลน์ Tapanan

Retrofit lens ครับ... ทางออก...

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
รถน้องผมโคมโปรเจคเตอร์ ของเดิมเป็นฮาโลเจน ไปใส่เป็น LED คู่ละประมาณ3000 ในไทย ไม่แยงตา แต่สว่างไม่สู้ฮาโลเจนครับ
l

พอจะมีรุ่นให้ดูไหมครับ เผื่อซื้อมาเปลี่ยนบ้าง

หน้าตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 22:48:08 โดย shanon »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าห่วงความปลอดภัยมาก ต้องการเห็นชัดเจน แนะนำHID 4300k 35w-55w ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่นะ แต่ควรเลือกยี่ห้อดีๆ สเปคดีๆนะครับ เพราะฟอร์จูนเนอร์ของน้าเป็นโปรเจ็ตเตอร์ไปเปลี่ยนหลอด LED ของอะไรไม่รู้ รู้สึกว่าสว่างน้อยกว่าฮาโลเจนรีเฟลกเตอร์ของรีโว่ผมซะอย่างนั้น

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมใช้ mu-x นะครับ โคมอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ตัวโปรเจ็คเตอรฺ์เป็นของ koito เหมือนกันเด้ะๆ ครับ ยืนยันว่าแยงแน่นอน การควบคุมแสงคัทออฟคมครับ สเต็บล่างไม่มีปัญหา แต่คัทออฟของตัวนี้สเต็บขึ้น แล้วไม่ลงครับตรงที่ขึ้นแล้วไม่ลงนี่แหละครับที่แยงตา ยกตัวอย่าง คุณขับรถเลนด์ขวา ไฟหน้าจะไปเข้ากระจกรถด้านหน้าที่อยู่ฝั่งซ้ายเต็มๆ ครับ สำหรับเลนด์สวน ถ้าสวนตรงๆ ไม่มีโค้งไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าใจชอบ LED Projector
เอาชุดเลนส์ของฟอ์จูนเนอร์มารีโทรฟิตครับ จบ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ให้การบ้านไปทำค่ำวันนี้นะครับ โดยไปจอดรถห่างกำแพงสักเมตรนึง ละเปิดไฟต่ำดูระยะคัดออฟไฟหน้ารถดูนะครับ ถ้ามีและคมกริปก็สามารถนำไปใส่ไฟ LED ที่ว่าได้ครับ

นี่แหละครับถูกต้อง เพราะไม่ใช่ projector จะไม่ฟุ้งทุกรุ่นนะ ต้องเช็คก่อน แล้วแนะนำใส่ xenon ดีกว่าครับ(ถ้าเช็คแล้วไม่ฟุ้งนะ)

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ใส่ได้ครับ แต่ต้องปรับให้ต่ำลงอีกไฟจะไม่แยงตาคันอื่น แต่ความสว่างสู้ฮาโลเจนไม่ได้ รถผมก็ดีแมกส์ ลองมาหมดแล้วกับไฟหน้า เพราะรุ่นนี้(ออลนิวรุ่นแรก) ไฟหน้าห่วยมาก สุดท้ายมาจบที่แกะโคมเปลี่ยนเลนส์โปรเจคเตอร์ใหม่ เพราะของเดิมมันเล็กและขุ่น พร้อมกับเปลี่ยนหลอดเป็นซีนอนฟิลิปส์4300 k ครับ