ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะของรถ บ่งบอกถึงบุคลิก มีผลต่อเพื่อนร่วมทางหรือป่าว  (อ่าน 6537 ครั้ง)

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ผมขับ civic fb สีขาวภายนอกเดิมๆ ไม่มีสเกิต แม็กเดิมขอบ 15 ฟิมล์ดำ 60
ผมและเพื่อนสังเกตุมว่ารถผมชอบโดนปาดหน้า ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว เวลาออกต่างจังหวัดวิ่งขวามาเร็วๆ มักโดยรถเปลี่นเลนจากกลางมาปาดหน้าเป็นประจำ ในบางครั้งรถเลนกลางเปิดไฟเลี้ยวจะออกมา ผมเห็นว่ากระชั้นชิดเกินไปและผมมาเร็วมากก็ติ๊บไฟเตือน แต่รถคันนั้นๆก็จะออกมาปาดหน้าเป็นประจำ ทำให้ผมต้องเบรก หรือตบเข้ากลางแทนบ่อยครั้งไป ต่างกับเวลาผมขับรถกะบะไทรทันยกสูงสีดำดุๆหน่อยไม่ค่อยเจอเหตุการดังกล่าว เวลาจะเปลี่่ยนเลนมักมีรถให้ทางง่ายๆ สรุป fb ผมมันติ๋มไปคนมองกระจกข้างมาเลยเห็นว่า"ไม่น่าจะมาเร็วมั้งตบออกขวาดีกว่า" แต่พอเห็นไทรทัน "รถดุมาเร็วแน่เลย"หรือเปล่าครับ  แต่ fb ผมมันก็มีข้อดีอยู่อย่างคือมั่วนิ่มไปจอดสถานที่ราชการบ่อยครั้งก็เข้าไปง่ายๆ หรือหมู่บ้านที่ต้องแลกบัตรผมก็ไม่ต้องแลกบัตรบ่อยครั้้ง ไม่เคยถูกตำรวจเรียกตรวจ ต่างกับไทรทันที่ตำรวจชอบเรียกตรวจบ่อย      มีความคิดเห็นกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
มีส่วนบ้างครับ เจอรถไม่ให้ทางบ่อยๆ เวลาใช้รถคันเก่าทีไม่ได้ล้างฝุ่น, Accord รวมไปถึง Harrier

กลับกัน ถ้าใช้รถใหญ่อย่าง XJ, รถป้ายแดง หรือ Land cruiser ตรงกันข้ามกับบรรทัดบนเลยครับ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ wa330

เปลี่ยนแตร เป็นหอยแดง กดค้างยาวๆเพื่อเตือนช่วยด้าย

ออฟไลน์ Newhang

มีผลบ้างครับ
แต่ถ้าคุณตำนวด มีผลแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

มีผลทางใจ แน่นอน ฟันธง  ;)

ออฟไลน์ HHHsung

ง่ายๆ ครับ รถเก๋งส่วนใหญ่เจ้าของขับเอง แถมส่วนใหญ่จะรักรถ ใครขับมาใกล้ มักจะหลบให้ กลัวชน เสียเวลา

รถกระบะส่วนใหญ่มักเป็นรถบริษัท คบขับไม่ใช่เจ้าของรถ เลยไม่สนไม่ใช่รถ... ชน ก็มีคันอื่นให้ขับต่อ

เลยเห็นบ่อยๆ ขับแบบวัดใจ ขับแบบไม่สงสารรถ ทำให้คนส่วนใหญ่ เวลาเจอรถกระบะ เค้ามักไม่อยากแลกด้วยเท่าไหร่ครับ.....

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ส่วนตัวผมคิดว่ามีผล ไม่ว่าจะเป็นทั้งรุ่นรถ หรือการแต่งรถ

ออฟไลน์ Ponthakorn

ขอตอบว่ามีครับ ขับ vios แซงขวาเมื่อไรจะมีรถที่ใหญ่กว่าเช่น กระบะชอบจี้เข้ามาทันทีไม่รู้เป็นอะไร พอขับกระบะหรือรถเก่งคันใหญ่มักจะไม่ค่อยมีใครมาจี้เลยครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
คิดว่ามีผลครับ ขับวีออส แต่งนิดหน่อย ล้อ ท่อ โหลด โดนจี้ประจำเลยทั้งเก๋งทั้งกระบะ  :'(

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมขับแจ๊สสีขาวด้านหน้าฟิล์มเขียว 40% เวลาวิ่งด้านขวา ก็ไม่ค่อยเห็นมีใครออกมาปาดหน้านะครับ
ยิ่งถ้าขับเร็วๆแล้วแล้วกลางขับช้าแบบความเร็วต่างกันมากหน่อย แล้วเขาเปิดไฟเลี้ยวขวา ผมยกคันเร่ง สักพักเขาก็ปิดไฟเลี้ยว แล้วก็ไม่ออกมา
ผมว่าน่าจะเป้นที่ตัวบุคคลขับรถคันนั้นๆมากกว่านะครับ อาจจะไม่ได้มองกระจกเลยออกมารึเปล่า

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ง่ายๆ ครับ รถเก๋งส่วนใหญ่เจ้าของขับเอง แถมส่วนใหญ่จะรักรถ ใครขับมาใกล้ มักจะหลบให้ กลัวชน เสียเวลา

รถกระบะส่วนใหญ่มักเป็นรถบริษัท คบขับไม่ใช่เจ้าของรถ เลยไม่สนไม่ใช่รถ... ชน ก็มีคันอื่นให้ขับต่อ

เลยเห็นบ่อยๆ ขับแบบวัดใจ ขับแบบไม่สงสารรถ ทำให้คนส่วนใหญ่ เวลาเจอรถกระบะ เค้ามักไม่อยากแลกด้วยเท่าไหร่ครับ.....
น่าจะผิดแล้วนะครับที่ว่ากระบะส่วนใหญ่เป็นรถบริษัท ผมว่าสัดส่วนรถส่วนบุคคลมากกว่า 80% โดยเฉพาะ ตจว.
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ P_191

• Newbie
  • *
รถขับประจำ วิออส ปี 11 รุ่นถูกสุด โดนประจำปาดหน้า ไล่บี้ โดยเฉพาะพวกกระบะสี่ประตูรุ่นแพงๆ มาบี้ท้ายตลอด
แต่สั่งสอนไปหลายคันแล้วครับ เพราะวิออสเกียร์ธรรมดากล้าพูดเลยว่ารถกระบะเดิมๆ ทุกรุ่น กินไม่ลง

กลับกันถ้าขับรถอีกคัน (Jeep cherokee 4.0) ไม่มีใครใกล้เลย

ออฟไลน์ Darkart

มีผลอยู่บ้าง เห็นบ่อย รถเล็กๆจะเจอคันใหญ่ๆตาม เมื่อออกเลยขวาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีผลแน่นอนนนนนน ขับรถเล็กเพื่อนร่วมทางไม่ค่อยมีน้ำใจให้ เจอบ่อยมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมว่ามีผลนะ เวลาผมเจอพวกเบนซ์ บีเอ็มติดโลโก้AMGหรือโลโก้M แต่งเนียนๆผมจะคิดก่อนแซงหรือถ้าแซงข้างไม่ได้ก็จะไม่ค่อยกล้าดัน กลัวเจอของแท้ขึ้นมาแล้วจะเหนื่อย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Joii

เหตุการณ์ไม่เหมือน แต่เกี่ยวกับลักษณะรถ อยากเล่าครับ
ปกติผมขับ civic fd สีเงิน แต่งเรียบ ๆ สเกิร์ตรอบคัน+ล้อแม็กโมดูโล่ ไม่ค่อยมีคันไหนมายุ่ง แต่พอเป็น civic es สีดำ เดิม ๆ แต่ติดสปอยเลอร์หลัง ขับแบบเดียวกัน โดนกระบะสูง ๆ จี้แทบทุกครั้งที่ขับตอนกลางคืน หนักสุดที่เคยเจอคือผมขับอยู่เลนกลาง เขาขับเลนขวาแซงทุกคันแล้วเข้าเลนกลางมาขับตามผมแบบชิด ๆ สักพักถึงออกขวาแซงไป คืออันไร es ที่เก่าแล้วเนี่ยนะ ยังงงจนถึงวันนี้ ผมอยากรู้ว่าถ้าวันไหนผมขับ civic fc vtec turbo สีดำจะมีคันไหนทำกับผมแบบนี้มั๊ย 5555

ออฟไลน์ Untouchable

มีส่วนครับ ขับรถคันใหญ่ๆสูงๆ คันเล็กอาจเกรงครับ

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามีผลมากผมขับ jazz ตัวแรกโดนปาดโดนเบียดประจำแบบไม่เกรงใจกันเลย

ออฟไลน์ jimsrsa

มีผลครับ คนขับรถคันใหญ่ยิ่งสูงยิ่งใจใหญ่ครับ ไม่หลบใครไม่กลัวใคร
คนขับรถคันเล็กเตี้ยต้องเจียมครับ แค่รถคันใหญ่ตามหลัง มองกระจกหลังก็กลัวแล้วครับ ต้องรีบหลบ คนไม่กลัวครับ แต่ตัวรถเสียเปรียบแลกกันไม่คุ้ม

ออฟไลน์ lexus

มีผลครับ โดยเฉพาะรถแต่งซิ่งแต่งไฟหลังทั้งหลาย
บ่งบอกบุคลิคสถุนมากเป็นพิเศษ
แยงตาเพื่อนร่วมทางมากครับ

ออฟไลน์ MystogaN

จริงครับสัมผัสได้เลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เคยขับ vios ซึ่งเป็นรถของเพื่อนไป-กลับชลบุรีบ่อยๆ
ส่วนใหญ่วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี
ช่วงเวลาดึกๆ ใช้ความเร็ว 140-160 แช่ยาวๆ
โดนแบบเดียวกับคุณ จขกท เลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมมองว่าไม่ค่อยเกี่ยวกับบุคลิกของรถครับ...แต่เกี่ยวกับขนาดของรถมากกว่า

รถที่คันใหญ่ๆหน่อยเวลามองจากกระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังมันจะดูใหญ่ ทำให้รู้สึกว่ารถขับมาใกล้แล้ว
แต่รถที่คันเล็กๆหน้าเพรียวๆหน่อย เวลามองแล้วมันดูเล็ก ถ้าคนที่กะระยะจากกระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังไม่ถูกเขาจะนึกว่ารถยังอยู่ห่างออกไป ส่วนมากจึงมักตัดสินใจเปลี่ยนเลนขวาเลยเพราะคิดว่าระยะแค่นี้น่าจะพอแซงคันหน้าแล้วกลับเข้าซ้ายทัน

ผมอยากจะเตือยคนที่ชอบขับแช่ความเร็วสูงนานๆ 140-160 ขึ้น เวลาเจอรถบรรทุกวิ่งต่อแถวกันอยู่ให้ชะลอคันเร่งลงหน่อย  เตรียมใจไว้เลยว่ามีโอกาสที่รถบรรทุกจะออกขวาแซงกันเอง
เพราะคนขับเขาคิดว่าขวาว่างแล้วมักจะออกมาเลย โดยที่เขาก็กะไม่ถูกว่าเราจะมาเร็วมากแล้วมันมีโอกาสที่จะเบรคไม่ทัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากเล่าว่า รถที่มาปาดส่วนใหญ่คือรุ่นไหน  จะช่วยวิเคราะห์ให้ได้ง่ายขึ้น

ในสายตาผม ผมมองว่า civic มันเป็นรถซิ่งนะ ไม่ว่าหญิง-ชายขับ บุคลิกรถน่ะ  เพราะเคยมาปาดหน้าผมหลายครั้ง

ผมเดาว่า รถที่ชอบปาดหน้า  คงต้องเป็นพวก เหล่านี้
 ยาริส วิออส บริโอ มาสด้า2,3 ,ฟอจุนเนอ,เรนเจอ, สตราด้า, อัสติส,e90,e46

สำหรับผมเอง  หากใช้รถw212,G8 ไม่เคยโดนอะไร ต่อให้ขับเร้วและอาจจะเคยแช่บ้างลืมๆเพลินๆ
แต่วันไหนใช้โฟกัสดึกๆทีไร  จะต้องมีปัญหาแนวๆคุณเลย  ปาด ดัน มอเตอเวย์
หลักๆ ฟอจุนเนอตัวเก่า ยาริสซิ่ง อัลติสไหม่ ซีวิคซิ่ง G7ซิ่ง Mazda2 กะบะควันดำ e90

...ไม่เคยเล่นด้วยสักครั้ง เดาว่าคงเป็นพวกเกรียนๆ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีผลครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

มีผลครับ ถ้าอยากรู้ลองขับ

1 รถกระบะ
2 ecocar
3 benz/bmw

1 2 โดนกวนบ่อยๆ แต่พอมาขับ 3 จะแซงจะเปลี่ยนเลน สบายๆ ไร้คนกวนครับ

ออฟไลน์ Barracuda

มีผลทั้งทางใจและทางปฎิบัติครับ

ออฟไลน์ SM.

มีส่วนนะครับ แต่คงไม่ทั้งหมด

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าไม่มีผลซื้อรุ่นไหนมันก็เหมือนกันหมดซิ

ถ้าไม่อยากโดนปาด/โดนตำรวจเรียกบ่อย เลือกPPVเลย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รถตัวเอง ถ้าขับซีเดียของตัวเอง ไม่ค่อยเจอคนมายุ่งด้วยยกเว้น FTN
หรือรถผมสายหมกก็ไม่รู้ เดิมๆ(ข้างนอก) ยันล้อ แต่จริงๆทำมาบ้างนิดหน่อยแค่พอขับทางไกลขำๆ

ถ้าไปขับ BT ชอบเจอพวกกระบะยกสูงด้วยกันมาดันมั่งปาดมั่ง แต่คันนั้นแต่งภายนอกไปนิดหน่อย คงไปโดนใจขาซิ่ง

แต่ถ้าบอกถึงเพื่อนร่วมทาง
จาก ปสก. FTN นี้หละ ชอบดันไม่รู้เป็นไรเจอทุกคันดันตลอด ทั้งดันทั้งมุด อย่างว่าหล่ะ น่ะรู้ๆกันอยู่
เจออีกน่าจะพวกรถอีโคแต่งซิ่ง ดังแต่ท่อล้อไม่ไป
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(