ผู้เขียน หัวข้อ: Headlightmag น่าจะทำ Moose test ให้เป็นส่วนหนึ่งในการทดลองขับทุกคันด้วยนะครับ  (อ่าน 9913 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้า จขกท. ทำสนามให้ HLM ผมว่ายอดคนดูคุ้มความเสี่ยง

มันต้องใช้สถานที่และการควบคุมที่เป๊ะๆ ครับ เดี๋ยวก็มีเสียงวิจารณ์อีกประมาณ ตั้งใจขับไอ้คันนี้ให้คว่ำเป็นพิเศษอ่าดิ ไรงี้...

ทุกวันนี้เท่านี้ก็พอแล้วครับ ถ้าจะทำเพิ่มจริงๆ อยากให้วัดเสียงรบกวนห้องโดยสารมากกว่า เหมาะกะการใช้งานจริงและไม่ต้องเสี่ยงอันตราย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
ต้องมีความพร้อมในหลายๆด้านนะครับ ที่จะเทสแบบนั้น

morphling14

• บุคคลทั่วไป
สนามปิด ค่าประกันความเสี่ยงทั้งรถทั้งคน ผู้ขับที่ต้องมีฝีมือการขับในระดับนักขับอาชีพเพื่อป้องกันข้อครหา งบประมาณทั้งนั้นเลยครับ   

เอาแค่ที่พี่แพนทดสอบหักเปลี่ยนเลนเร็วๆนี่ก็พอแล้ว อาการของรถก็บอกอะไรได้มากอยู่ หน้าดื้อ ก้นไว ตัวพริ้วอ่อนไหวหน้าไปแล้วก้นลืมวิ่งตาม

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอตอบแบบแตกต่าง
HLM ควรที่จะทำให้ได้ครับ ฮึ่ม  >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยอย่างสัตย์จริงในเจตนาและจุดประสงค์ที่ดีครับ

และไม่ได้ห้ามนะ สุดท้ายก็อยู่ที่ทีมงานแหละครับ ว่าพร้อมทำแค่ไหน เพราะมันไม่ใช่อะไรง่ายๆ ก็เคารพการตัดสินใจกันแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Jacob

เคยเห็นเมืองนอกเค้าใช้อุปกรณ์ควบคุมว่าหักกี่องศา ความเร็วเท่าไหร่ เพราะเอาคนมาทำก็ออกมาไม่น่าเชื่อถืออยู่ดี แล้วสามารถเช็คจากการทดสอบเมืองนอกได้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเสี่ยงทำเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 16:42:24 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Jacob

ดูบางคลิปมีคว่ำด้วยนะ(0.54) ยิ่งรถเมืองไทย ABS มีบ้างไม่มีบ้าง ถุงลมก็น้อย เหล็กก็บางกว่ารุ่นขายเมืองนอก น่าเป็นห่วงมาก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถึงมีจริงๆ ดูไปก็เท่านั้นหล่ะครับถ้าไม่ได้ลองเอง รถเทสตามศูนย์มีให้ลองครับไม่ต้องนั่งฟังความเห็นใครด้วย ฟังเสียงหัวใจตัวเองคนเดียว
อย่าลืมนะครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นนะ รถที่คนอื่นว่าขับดีอย่างนั้นอย่างนี้พอถึงมือเรามันกลับไม่ใช่ก็มี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
พูดถึงตอนไปลอง MG5 แล้วพนักงานที่น่าจะเป็นนักแข่ง test แบบนี้ให้พร้อมกับผมที่นั่งไปด้วย
ผมคิดว่า ชาตินี้ยังไงก็คงขับแบบนี้ไม่ไหวครับ มึนหัวมากๆ
moose test คงมีไว้ทดสอบ limit ของรถในการเข้าโค้งจริงๆ
แบบที่คุณจิมมี่เคยพูดว่ารุ่นนี้ไม่มีอาการ แต่หลุดแล้วหลุดเลย หรือรุ่นนี้เหมือนจะไม่ไหวแต่เอาอยู่
อะไรทำนองนี้ ซึ่งผมคิดว่า ถ้าไม่ใช่นักแข่ง หรือคนขับที่ชำนาญจริงๆ จะดึง
ความสามารถให้ถึง limit พอดีไม่ไหวครับ อาจเลย limit ก็คือหลุดไปเลยหรือได้แค่กระทืบเบรกไว้ก่อน
แค่นั้น ถึงจะเห็น limit ของรถมาจากในคลิปทดสอบแล้วก็ตาม

ผมก็สงสัยว่าแล้ว moose test มันมีประโยชน์ต่อผู้ขับขี่ทั่วๆ ไปจริงหรือ
หรือแค่ให้หลีกเลี่ยงอย่าซื้อรุ่นนี้เด็ดขาด เพราะช่วงล่างมันไม่ได้อย่างที่ควรจะเป็น
แบบนี้รถเช่น Revo ก็จะไม่มีคนซื้อทันทีถ้าทุกคนเชื่อตามคลิปนั้น
แล้วมาตรฐานสากลที่ให้ Revo ผ่าน มันแปลว่าคนขับทั่วไปขับได้ปลอดภัยปกติรึเปล่า

ท้ายสุดสรุปว่า moose test ทำเพื่อใคร??? ผมก็ยังสับสนๆ เพราะผมคิดว่า
คงไม่ใช่สำหรับนักขับฝีมือ...แบบผม TT

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
เป็นความเห็นที่ดีครับ แต่อย่าลืมว่า ทีมงานทุกท่าน ก็เป็น User ธรรมดาๆ เหมือนกันพวกเรา แต่อาศัยที่ทุกท่านมีความละเอียดและสามารถเจาะลึกเกี่ยวกับตัวรถได้อย่างดีและตรงไปตรงมา ไม่ใช่นักแข่งอาชีพ ทักษะการขับรถบางอย่างในการทดสอบ นอกจากต้องกระทำในที่ปิดแล้ว ทักษะของผู้ขับเองก็สำคัญครับ พลาดมาอันตรายต่อทั้งผู้ขับอย่างพี่ๆในทีม ไม่ได้ว่า และไหนจะทรัพย์สินอย่างรถ Demo ที่หยิบยืมมาจากบริษัทรถยนต์อีกครับ ผมว่าที่เป็นอยู่แบบนี้ ดีแล้ว เหมาะกับคนที่ใช้รถในชีวิตประจำวันครับ ถ้าอยากได้สาย Performance เต็ม ให้นักแข่งอาชีพขับ ผมว่าไปดูตามรายการทีวีหลายๆช่องที่มีกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เมืองไทยคงตั้งชื่อว่า Dog Test หมาข้ามถนนประจำ

ไม่ใช่แค่หมาอย่างเดียวครับ เพื่อนผมชนวัวมาแล้ว
ถ้าชนวัวก็แสดงว่าเพื่อนคุณพลาดมากๆ
เพราะ วัวไม่วิ่งตัดหน้า และเดินช้า
วัวไม่เดินถอยหลัง ถ้ามันเดินหน้า มันก็จะไปข้างหน้าอย่างเดียว ไม่มีอาการลังเลจะหน้าหรือหลังเหมือนสุนัข
ถ้ามีการชนวัวจริงๆ อาจจะเพราะคนประมาท
หรือไม่ก็เลี้ยวโค้งมาแล้วเจอในระยะกระชั้นชิดแค่นั้นแหล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ seamonkey

น่าสนดีนะครับ จะได้มี Benchmark ไว้ เวลาเปรียบเทียบจะได้มีการอ้างอิงที่ชัดเจน
อาจจะเปลี่ยนไปทำ Corner speed test หรือ Time attack test ก็ได้ครับ เพราะช่วงล่างเวลาพูดถึงมันเป้นแค่ความรู้สึก แต่พวกเห็นพวกตัวเลขแล้วจะเข้าใจได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ HHHsung

คหสต. HLM ก็ยังเป็นเวปบ้านๆ ทดสอบให้ชาวบ้านทั่วๆ ไป อย่างเราๆ ได้ชมได้อ่านกัน

ดูง่ายๆ แค่เรื่องความเร็ว ยังใช้ไมล์รถเป็นตัวกำหนดอยู่เลย อยากรู้ไมล์จริงเท่าไหร่ต้องแปลงกลับอีกที

แล้วจะให้เทสอะไรที่มันเป็นมาตรฐานต่างประเทศ ไม่มีใครเค้าทำให้คุณหรอก ยกเว้นคุณจ่ายตังค์...เอามั้ย

ไม่ใช่มันทำง่ายนะ เห็นวีดีโอสั้นๆ อย่าเพิ่งตัดสินว่าไม่ยาก เพราะกว่าจะมาให้คุณได้ดูมันผ่านอะไรมาเยอะ

ปล. ผมมองว่า HLM เหมือนเพื่อสนิทที่รู้เรื่องรถมากกว่าเรามาเล่ามาบอกอะไรให้ฟังมากกว่านะ

บางครั้งก็ไม่เชื่อ บางครั้งก็คล้อยตาม แต่มีเรื่องเดียวที่ขอเถียงคือเบาะนั่งคนขับที่มองยังงัยก็นั่งสบาย......

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
ผมว่าอันตรายไปครับ พี่ๆเขาทำให้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ ดูรีวิวจากไหมไม่เชื่อถือเท่าที่นี่อีกแล้ว
HeLLo!!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อันตรายเกินไปครับ

พอ HLM ทำ Moose Test ให้คุณได้

ต่อไปต้องทำ Crash Test ให้คุณดูด้วยไหมครับ?

ของบางอย่างมันมีขอบเขตของการ "รีวิว" นะครับ

รีวิวมือถือ รีวิวกล้อง ไม่เห็นเขาโยนลงพื้น หรือทำการเทสท์แบตระเบิดกันเลย

ทั้งหมดนี้ พูดถึงกรณีการยืม สินค้า มาทดลองนะครับ

ไม่นับพวกซื้อมาทำลายโดยเฉพาะ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เมืองไทยคงตั้งชื่อว่า Dog Test หมาข้ามถนนประจำ

ไม่ใช่แค่หมาอย่างเดียวครับ เพื่อนผมชนวัวมาแล้ว
ถ้าชนวัวก็แสดงว่าเพื่อนคุณพลาดมากๆ
เพราะ วัวไม่วิ่งตัดหน้า และเดินช้า
วัวไม่เดินถอยหลัง ถ้ามันเดินหน้า มันก็จะไปข้างหน้าอย่างเดียว ไม่มีอาการลังเลจะหน้าหรือหลังเหมือนสุนัข
ถ้ามีการชนวัวจริงๆ อาจจะเพราะคนประมาท
หรือไม่ก็เลี้ยวโค้งมาแล้วเจอในระยะกระชั้นชิดแค่นั้นแหล่ะ
แสดงว่าคุณpladaek ไม่เคยขับทางที่เป็นชนบท เวลาฟ้ามืดเลยใช่มั้ยครับ
ผมยกตัวอย่าง ถนนสายนางรอง-บุรีรัมย์ละกัน เป็นถนน2เลนวิ่งสวนกัน 40กว่า กม.ไม่มีไฟทาง
และเป็นทุ่งนาตลอด2ข้างทาง
ตอนมืดๆ ถึงวัวจะอยู่กับที่บนถนน แล้วเราวิ่งแค่80กม./ชม.
กว่าจะเห็นวัวก็เบรคแทบไม่ทันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:45:18 โดย กบทอดกระเทียม »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

แสดงว่าคุณpladaek ไม่เคยขับทางที่เป็นชนบท เวลาฟ้ามืดเลยใช่มั้ยครับ
ผมยกตัวอย่าง ถนนสายนางรอง-บุรีรัมย์ละกัน เป็นถนน2เลนวิ่งสวนกัน 40กว่า กม.ไม่มีไฟทาง
และเป็นทุ่งนาตลอด2ข้างทาง
ตอนมืดๆ ถึงวัวจะอยู่กับที่บนถนน แล้วเราวิ่งแค่80กม./ชม.
กว่าจะเห็นวัวก็เบรคแทบไม่ทันแล้วครับ
ผมอยู่ชนบทครับ บ้านแฟนผมเป็นทางลูกรังด้วยซ้ำ
คนเลี้ยงวัวเขาต้อนวัวก่อนอาทิตย์ตกกันแล้ว มีส่วนน้อยที่ต้อนเข้าไม่ทัน
ยิ่งถนนเส้นนางรอง-บุรีรัมย์ผมก็วิ่งเรื่อยๆ ส่วนมากผมวิ่งเส้น 24 ปราสาท ประโคนชัย นางรอง หนองกี่ โชคชัย
ผมรู้จักเส้นนี้พอสมควร

ที่น่ากลัวกว่าวัวคือ รถอีแต๋น อีโก่ง ที่มันไม่มีไฟนู่นน่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คนบ้านบัว มองตาปริบๆ
'19 Honda Civic EL