ผู้เขียน หัวข้อ: Headlightmag น่าจะทำ Moose test ให้เป็นส่วนหนึ่งในการทดลองขับทุกคันด้วยนะครับ  (อ่าน 9934 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
น่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อรถ
จะได้ทราบว่ารถยี่ห้อนั้นรุ่นนั้นมีการทรงตัวเป็นอย่างไร
ขอฝากทางเวปพิจารณาไว้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
อันตรายนะครับ การทดสอบพวกนี้ต้องมีพื้นที่ทดลอง ไม่สามารถทำในพื้นที่สาธารณะ
ผมว่ามันจะเป็นภาระกับทาง Headlightmag มากไปน่ะ

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
ผมว่าที่เว็บทำให้ก็เยอะแล้วนะคับ
เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา คนเจ็บ รถพัง ใครช่วยรับผิดชอบมั้ยครับ

ออฟไลน์ Untouchable

มันต้องสถานที่ปิดและเนื้อที่กว้างครับ  ทุกวันนี้headlightmagก็ดีสุดในไทยแล้วครับในแวดวงยานยนต์

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ไปบอกรายการ Max tv ให้ทำง่ายกว่ามั้งครับ

แล้วของอย่างนี้มันก็ขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย ต่อให้คุณไปดูใครก็ตามขับทดสอบว่าผ่านได้ คุณขับเองแน่ใจหรือว่าจะทำได้เช่นเดียวกัน จริงๆแล้วฝีมือ 80% เลยด้วยซ้ำ 10% รถ ที่เหลือดวงล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 19:33:29 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ O_o"

อย่าเลยครับ เสี่ยงอันตรายต่อผู้ทดสอบเกินไปครับ พลาดขึ้นมา นอกจากรถจะเสียหายแล้ว ชื่อเสียงต่างๆที่สั่งสมมาจะหายไปทันที

ผู้ขับทดสอบต้องมีความชำนาญในการควบคุมรถด้วย ยอมรับความเสี่ยงต่างๆ และ บริษัทรถค่ายต่างๆ เค้าจะยอมให้ทดสอบแบบนี้รึเปล่าละครับ

การยืมรถมาทดสอบ ก็มีข้อจำกัด ใช่ว่าจะขับทดสอบอะไรแบบไหนก็ได้

ออฟไลน์ bubball

ผมก็ว่าอันตรายนะ

ออฟไลน์ eaksuchart

งั้นผมขอเถอะครับ อย่าทำเลยนะ

HLM จะได้อยู่กับเราไปนานๆ ไม่มีใครบาดเจ็บเพราะทดลองแบบนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ต่อให้มีพื้นที่ปิดจริง เอา Eco car ไป Moose Test จะคว่ำเอาครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไปบอกรายการ Max tv ให้ทำง่ายกว่ามั้งครับ

แล้วของอย่างนี้มันก็ขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย ต่อให้คุณไปดูใครก็ตามขับทดสอบว่าผ่านได้ คุณขับเองแน่ใจหรือว่าจะทำได้เช่นเดียวกัน จริงๆแล้วฝีมือ 80% เลยด้วยซ้ำ 10% รถ ที่เหลือดวงล้วนๆ

ตามนี้ ปกติด้วยทรัพยากรของ HLM เท่าที่ตามจากในคลิปไม่เอื้อด้วย

เอาจริงๆไปเทสไดรฟรถรอเปิดตัวบ้านเรายังไม่มีให้เทส มีแต่ขับสลาลมเอง :P
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ps000000

ผมเห็นว่า อันตรายและ เกินความจำเป็นไปหน่อยครับ  :D

ออฟไลน์ baeyongcai

ไม่เห็นด้วยครับ
เราไม่ได้ขับรถหักหลบแบบนั้นกันทุกวันครับ
สิ่งที่ HLM นำเสนอผมว่า เหมาะสมกับการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ สำหรับการเลือกซื้อรถยนคันนึง

ออฟไลน์ Staples

เมืองไทยคงตั้งชื่อว่า Dog Test หมาข้ามถนนประจำ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็งง Moose Test คืออะไรหว่า พอไปเปิด Youtube เห็นคลิป New Revo 2016 แล้วสยองมากเลยครับ อันตรายสุดๆเลยครับ

เพิ่มเติมครับ ดูไปดูมา เทสแบบนี้รถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อ Fulltime ได้เปรียบมากกว่าขับเคลื่อน 2 ล้อ หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 21:13:17 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ redsun

ค่อนข้างเสี่ยงมากนะครับ
ถ้ารถมันหลุดจริงๆ หรือไม่ดีขึ้นมา

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
555 ผมถามงี้ดีกว่าทางเว็บถ้าเปิดรับสมัครคนเทสคนตั้งกระทู้จะสมัครไหมคับ

ออฟไลน์ O_o"

เสี่ยงมากๆ ยิ่งรถสเปคออปชั่นไทย ระบบความปลอดภัย และตัวช่วยต่างๆ ยังไม่จัดเต็มนะสิครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ทำไมถึงไม่เห็นด้วยละ
เป็นหน้าที่ของhlmจะนำไปพิจารณา

เราๆเป็นผู้เสพข้อมูล. จะได้ไม่ต้องมามโนกัน

เท่าที่อ่าน  ทุกคนเห็นประโยชน์
แต่กลัวอันตราย. แล้วผลักให้สื่ออื่นทำ

แต่พอจะอ้างสื่ออื่นกลับบอกคนละมารตราฐาน

ออฟไลน์ tarahlm

จุดประสงค์ดีครับ มีประโยชน์มากกับผู้บริโภค
ที่จะรู้ว่ารถคันไหนที่ปลอดภัยกว่าเมื่อเกิดเหตุการณ์กระทันหันแบบลักษณะดังกล่าว

่แต่.....ในความเป็นจริงเป็นไปได้ยากครับ ต้องมีการเตรียมการอย่างมาก
เราเห็นวิดีโอนั่นเป็นผลเรียร้อยแล้ว ไม่ได้เห็นความยุ่งยากขั้นตอนการจัดการเตรียมการ
ซึ่งต้องใช้กำลังคน งบประมาณค่าใช้จ่ายน่ามากพอควร เช่น

/ สนามทดสอบ ทีมเตรียมสนาม
/ ทีมกล้อง กล้องกี่ตัว
/ทีมที่จัดการช่วยเหลือกรณีเกิดอุบัติเหตุ

/ ผู้ขับทดสอบ ต้องเป็นมืออาชีพประสบการณ์สูง(เพื่อลดโอกาสเกิดอุบัติเหตุ)
กรณีของTeknikens Varld(สวีเดน)มีผู้วิจารณ์ไม่พอใจผลการทดสอบเลยต่อว่าผู้ขับห่วย
เว็บต้องชี้แจงว่าผู้ขับทดสอบคนนั้นเป็นอดีตนักขับรถแข่งแรลลี่ ปัจจุบันเป็นผู้ฝึกสอนขับรถของตำรวจสวีเดน
คงไม่มีใครเสี่ยงกับการเกิดอุบัติเหตุ
รถที่นำมาทดสอบก็เป็นรถที่จำหน่ายในท้องตลาด(สเปครถเหมือนออกจากโชว์รูม)
ไม่มีการปรับแต่ง ไม่มีการเติมอุปกรณ์พิเศษ อุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่ม
แล้วกรณีTeknikens Varld ให้มีผู้โดยสารเต็มจำนวนตามที่รถนั้นระบุ
ใส่น้ำหนักบรรทุกสูงสุดของรถคันนั้นตามที่บริษัทผู้ผลิตรถระบุ แล้วจึงเอาไปขับทดสอบดังกล่าว
สภาวะตัวรถจึงมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุง่ายกว่ารถที่เตรียมการไว้ขับแข่งขันโดยตรง

/รถ
บริษัทรถไหนที่จะกล้าให้รถมาทดสอบดังกล่าว ที่เสี่ยงกับการเกิดอุบัติเหตุ
(ยังไม่รวมว่าผลการทดสอบอาจออกมาแง่ลบกับตัวรถ)
หรือจะซื้อรถมาทดสอบเองแบบเมืองนอกทำกัน เอาทุนจากไหนดี??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 22:47:36 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Impulse

เทสเปลี่ยนเลนแบบเดิมดีแล้วครับ อันตรายเกิน รถคันไหน โดนเมนท์ว่า ท้ายสายผิดปรกติ เลี้ยวแล้วหน้าไม่ตาม
ก็ประเมิณได้ราวๆว่ามันอาจจะได้ผลทดสอบไม่ดี

ออฟไลน์ Arm

ถ้าเกิดพลาดหลุดขึ้นมาทีมงานเดือดร้อนนะครับไหนจะบาดเจ็บเอย รถยืมมาต้องชดใช้เอย โดนฟ้องเอย เครดิตหายไป บลาๆ ส่วนผู้เสพข้อมูลก็มีแต่ได้ไม่มีเสีย

คหสต.

ผมเป็นห่วงพี่ๆทีมงานมากกว่าครับแค่นี้พวกพี่ๆก็เหนื่อยจะตายกันอยู่ละ จะได้อยู่ทำรีวิวให้เสพกันไปอีกนานๆ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ carenaruk

ผมว่าแค่นี้ทีมงานก้อแทบไม่ได้พักผ่อนแล้วครับ เข้าใจเจตนา จขกท. แต่ว่าไม่เหมาะครับ ทำยาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

เห็นข้อเสนอแนวๆนี้บ่อยครับ
เท่าที่อ่านความเห็นจากทางHLM คงไม่ทำอะไรมากกว่าที่เป็นอยุ่ครับ

หากจะทดสอบแนวเค้นสมรรถนะกันจริงๆ มีหลายสื่อที่ทำอยุ่แล้วก็ใช้ได้นะครับ เช่นmax tv
ลองdigestจากหลายๆสื่อแล้วพิจารณาดู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าอันตรายเกินไปครับ และถ้าตัวรถเกิดเสียหายขึ้นมาใครจะรับผิดชอบอ่ะ

ออฟไลน์ mamaman

เราจะช่วยออก ค่า ฃว่อมรถกับ ค่ารักฃาาพยาบาล ทีมงานไหมละ

ออฟไลน์ Yangyang

เมืองไทยคงตั้งชื่อว่า Dog Test หมาข้ามถนนประจำ

ไม่ใช่แค่หมาอย่างเดียวครับ เพื่อนผมชนวัวมาแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ใช่แค่หมาอย่างเดียวครับ เพื่อนผมชนวัวมาแล้ว
ที่บ่อยสุดน่าเป็น กรวย หรือ ป้ายให้เลี่ยงนะครับ เพราะตั้งชิดเหลือเกิน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าอยากได้แนวนั้นไปบอกน้าวัวรายการ Max TV เหมาะกว่าครับ
เจ้านั้นพิธีกรนักทดสอบเป็นนักแข่งอาชีพและมีการทดสอบในสนามปิด
HLM ทำเท่าที่เป็นอยู่โอเคแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^