ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 5 พฤศจิกายน 2016 //  (อ่าน 5296 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้จะมาพูดคุยกันถึงเรื่องของ Volvo S90 Excellence ที่พึ่ง
เปิดตัวอย่างเป็นทางการในประเทศจีน ทิศทางของ Volvo ต่อจากนี้
จะเป็นอย่างไร และ เล่าถึงรถยนต์ในประเทศจีนว่าทำไม บริษัทรถยนต์
ทั้งหลายถึงสนใจจะมุ่งมาทำตลาดเอาใจลูกค้าที่นี่

Nissan Note เปิดตัวแล้วอย่างเป็นทางการที่ญี่ปุ่น รถคันนี้เกี่ยวข้อง
กับประเทศไทยโดยตรง เพราะเตรียมจะเปิดตัวต้นปีหน้านี้ ในฐานะ
อีโค่คาร์, Update ข้อมูลของ Volvo V40 T4 Minorchange
เตรียมเปิดตัวในงาน Motor Expo นี้ , Subaru กับการปรับราคาอีกครั้ง

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
mazda2 รุ่นก่อน จะใส่เครื่องยนต์ มาสด้า2รุ่นปัจจุบันได้มั้ยครับ ชอบตัวถังรุ่นก่อน แต่อยากได้เครื่อง skyative ถ้าทำ ราคาจะจบที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

คาดว่า Nissan Note Ecocar ในไทยจะขายดีหรือไม่ครับ?

::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ mile

• Full Member
พี่จิมมี่จะมีโอกาสทำคลิป x1 18d ไหมครับ แล้วพอทราบไหมครับว่า x3 ใหม่จะเปิดตัวเมื่อไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

มาแจ้งเพิ่มเติม

เรื่องการใช้ remote start engine ใน Civic FC ครับ
เห็นในคลิปกับในรีวิว ลงว่า ถ้าสตาร์ทด้วยรีโมท แล้วพอ
มากดปุ่มสตาร์ทแอร์จะดับ

แต่ถ้าก่อนดับเครื่องยนต์ในครั้งนั้นเราเปิดแอร์ค้างไว้
ไม่ว่าจะอุณหภูมิเท่าไหร่ก็ตาม พอสตาร์ทด้วยรีโมท
แอร์จะทำงานที่ 25 องศา แต่พอมากดปุ่มสตาร์ท แอร์จะ
ไม่ดับ และจะปรับไปที่อุณหภูมิ ครั้งสุดท้าย ก่อนที่เราจะดับ
เครื่อง ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
ทำไมช่วงหลังการประกอบของ Honda ถึงลดคุณภาพลงครับ
ซื้อ Civic Turbo มา ต้องมา ตั้งฝาท้ายใหม่ เพราะตั้งมาไม่ตรง
กรอบพลาสติกตามที่ต่างๆก็ใส่มาไม่สนิทต้องมาแกะออกใส่ใหม่เอง
ทั้งๆที่มันทำไว้พอดี เป๊ะๆ ถ้าใส่แบบถูกต้อง จะพอดีเลย

เหมือน Honda หละหลวม ไม่เข้มงวด เรื่อง QC การประกอบครับ
ทาง Honda ไม่คิดจะปรับปรุงเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
1.)ทุกวันนี้ การดีไซน์ช่วงล่างของรถญี่ปุ่น
ที่ดีในอันดับต้นๆ คือ ซูบารุ กับมาสดาใช่มั้ยครับ
แล้วอีกนานมั้ยครับที่ ฮอนดา โตโยตา และนิสสัน จะเซตช่วงล่างให้ดีเทียบเท่ากับ2เจ้านั้น
(ในกรณีรถบ้่านที่ไม่ใช่พรีเมียมคาร์ )
อย่าง อะคิวรา อินฟินนิต เลกซัส
2.) ฮอนดาไพลอท จะมีมาบ้านเราไหมครับ ถ้ามาจะเทียบเคียงกับsuv ระดับไหน

ออฟไลน์ howthe

• Newbie
  • *
ช่วงล่างขับสองของรถยุโรปขับสองของ Volkswagen passat CC ดีกว่า ขับสี่ของ subaru ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 14:54:48 โดย howthe »

ออฟไลน์ Tonge

-เห็นในเว็บคลับ CX5 Diesel เครื่องมีอาการน้ำดันออกทางกระป๋องพักน้ำ เปลี่ยนวาวล์น้ำ และ ฝาหม้อน้ำยังไม่หาย สุดท้ายพบว่าฝาสูบเป็นตามด
ทางมาสด้าทราบถึงปัญหารึยังครับ กลัวรถจะมีปัญหาหลังหมดwarranty เพราะฝาสูบราคาตั้ง7หมื่นบาท

-E-class W213 ประกอบในประเทศ จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 14:58:29 โดย Tonge »

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับๆพี่ คือ ทางบ้านสนใจ accord G8 กับ teana L33 มือ 2 อยากให้พี่ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างการเกาะถนน น้ำหนักพวงมาลัย ครับ ปกติขับไม่เกิน 140 วิ่งในเมือง มีออกต่างจังหวัดบ้าง มีช่างประจำดูแล
ปล. เคยขับเกียร์cvt แล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับแต่ชอบช่วงล่างแบบมั่นใจครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

CX-5 2.0 อัตราเร่งเทียบกับ 3 และ CX-3 ต่างกันมากแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้สนใจCIAZอยู่ครับเป็นรถที่น่าเล่นไหมครับต้องการนถที่นั่งสบายชอบเล่นโค้งเป็นชีวิตจิตใจปกติขับไม่เร็วเกิน120
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

เอาหลอดไฟต่ำไปใส่ไฟสูงได้ไหมครับ เวลาเปิดไฟสูงจะได้ไม่แยงตาคนอื่น

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
เลือกรถแล้วน่าจะเป็น mercedes maybach s500 ไปดูมาแล้ว ลองขับมาแล้วนะครับ แต่อยากจะถามว่าถ้าผมจะนำเข้า maybach 62 จาก ebay.co.uk ต้องทำอย่างไรบ้าง เสียภาษีประมาณกี่บาท นำ้มันอะไร เพราะราคามันแค่ 12.8 ล้าน และมันก็เป็นรถที่ผมอยากได้มาก ผมจึงขอถามคุณ J!MMY ก่อนครับ (อาจแค่เป็นรถจอดอยู่บ้านอย่างเดียว) ขอคุณ J!MMY เชียร์ด้วยครับตอนนี้ ป่วยหนักมาก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 15:51:05 โดย NICK35122 »

ออฟไลน์ Synth

• Jr. Member
  • **
เพิ่งได้ Mazda2 Diesel มาครับ ถ้าจะไปทับเบิกนี้ ใช้เกียร์ยังงัยครับ ทั้งตอนขึ้นเขา และ ลงเขา
เห็นว่ามันไม่มีเกียร์ D1 D2 เท่าที่อ่านๆ เห็นว่าให้ปรับไปใช้เกียร์ M  ถ้าจะขับขึ้นเขา - ลงเขา ใช้เกียร์ M อย่างไรครับ

ออฟไลน์ pond 1991

benz glc minor change ปีไหนครับ

ออฟไลน์ teerasakfriday

• Newbie
  • *
Mazda 2 ตัวเก่าหมุนพวงมาลัยดังกึกๆ ตกหลุมเสียงดังหน้าลำคานมากในคลับบอกแร็คซ่อมไม่จบทนไปเถอะ ซ่อมไม่จบจริงเหรอครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เปรียบเทียบระหว่าง caravelle กับ alphard ในมุมคนนั่งให้หน่อยครับ และ nissan serena สามารถเทียบ 2 คันนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

กระบะตอนครึ่งยกสูงAT ใช้งานในชีวิตประจำวัน วิ่งปริมณฑล ขับคนเดียว ขับไม่เกิน130 วิ่งปีละ15,000 ใช้8-10ปี นานๆจะบรรทุกของที ถ้าเป็นพี่จิมมี่จะเลือกตัวไหนครับ

D-max1.9 z-Prestige
Revo2.4 e-plus
Colorado2.5 ltz z71
Ranger2.2 xlt
Triton

ออฟไลน์ biozebastian

แคมรี่2.0gกับเทียน่า2.0xe เที่ยบความสบายในการนั่งคันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ THUIO

320d e90 ใกล้หมดbsiควรหาทางเคลมอะไรก่อนจะครับกำหนดบ้างครับ

ออฟไลน์ veronic

Subaru forester XT ปี 2014 ล้อ 18
 1) วิ่งครบ 5 หมื่นโลแล้ว เปลี่ยนยางอะไรดีครับ วิ่งกรุงเทพ -ปลวกแดง ออกสวนยาง ถนนลูกรัง บนทางด่วนวิ่ง 120-180 ครับ
2 ) ถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรค กับ จานเบรคเป็นแบบ  sport มีอู่นอกที่ไหนโอเคมั้ยครับ เป็นซูคันแรกเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PAN

มีรถSUV(ที่ไม่ใช่PPV)คันไหนที่คนอ้วนนั่ง5คน แล้วสบายไม่อึดอัด ช่วงล่างมั่นใจ ไม่มีเสากลางตรงพื้นบ้างครับ งบไม่เกิน4ล้าน+-นิดหน่อย มือ1/2ก็ได้ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 16:36:54 โดย PAN »

ออฟไลน์ Cheze_Cake

1. พวงมาลัยเพาเวอร์ ถ้าหักสุดค้างไว้ จะทำให้น้ำมันเพาเวอร์มีความร้อนสูง และอาจทำให้เกิดความเสียหายกับระบบของพวงมาลัย ใช่ไหมครับ
2. พวงมาลัยไฟฟ้า ถ้าหักสุดค้างไว้หล่ะครับ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ tanadecha

• **
CVT  ของเทียน่า ขึ้นลงดอยโหดๆ ทางภาคเหนือ ไหวหรือไม่ครับ  ช่วยแนะนำวิธีใช้เกียร์ลงดอยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 17:02:01 โดย tanadecha »

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
มาสด้า 2 sky 1.5D พนักพิงหัว มันดันหัวมากเลยครับพี่จิมพอจะเปลี่ยนได้ไหมครับผม
แล้วอยากให้แน่ะนำผ้าเบรกดีๆ หน่อยครับพี่จิม ใช้ย่านความเร็วสูงครับผม ประมาณ 120 (ไมล์/ซม) ครับ
(ถ้าทางโล่งๆ) ผ้าเบรกเดิมติดรถมันเบรกแล้วไม่ค่อยมั่นใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 17:08:59 โดย anantachin167 »

ออฟไลน์ BaNky

• **
Volvo V40 มือสองปี 14-15 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับพี่จิมมี่ ดูจากบล็อคเครื่องแล้วน่าจะแรงกว่าตัวใหม่

Maintenance Free ของ Volvo พอไว้ใจได้มั้ยครับ?