ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสะท้านที่พวงมาลัยครับ  (อ่าน 4769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อาการสะท้านที่พวงมาลัยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:26:13 »
รถเวลาวิ่งถนนลาดยางเรียบๆ จะรู้สึกสะท้านนิดๆที่พวงมาลัย อาการคล้ายๆล้อไม่ได้ถ่วง แต่เป็นทุกช่วงความเร็ว (ถนนไม่เรียบก็อาจจะเป็น แต่รถมันสั่นเพราะถนนไปแล้วเลยจับอาการไม่ค่อยชัด)

คาดว่าน่าจะเป็นอะไรครับ

... รถ MX5 NB สตรัท Tein Superstreet ล้อเดิมขอบ 15 ยาง 195/50 PS3 ใหม่ ลมยาง 26 (ดูต่ำหน่อย แต่ตามเสปคข้างประตู)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Re: อาการสะท้านที่พวงมาลัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:30:15 »
ลองดูพวกบูช ช่วงล่างอะครับ อาจจะต้องซ่อมแซมพวกลูกหมากอะไรงี้ รถผมก่อนเปลี่ยนลูกหมากแร็ค ก็สั่นเป็นเจ้าเข้าเหมือนกัน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

Re: อาการสะท้านที่พวงมาลัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:35:01 »
ลองดูพวกบูช ช่วงล่างอะครับ อาจจะต้องซ่อมแซมพวกลูกหมากอะไรงี้ รถผมก่อนเปลี่ยนลูกหมากแร็ค ก็สั่นเป็นเจ้าเข้าเหมือนกัน
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ บูชปีกนกเปลี่ยนหมดแล้ว เหลือลูกหมากปลายแร็ค

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:26:59 »
อาการนี้ ผมเป็นอยู่กับรถ 2 คันที่บ้าน

คันแรก เปลี่ยนแร็คไป 4 รอบ ยางแท่นเครื่อง ลูกหมากกันโคลง เข้าหลายศูนย์แล้วก็ยังไม่หาย ตอนนี้เริ่มจะจนปัญญา

คันสอง อันนี้น่าจะเกิดจากแร็ค เพราะเสียงแร็คค่อนข้างชัดเจน แต่ศูนย์ว่าเป็นที่ยาง เลยทำเรื่องเคลมยางให้ใหม่ 4 เส้น แต่รอมาหลายเดือนละยังไม่มีวี่แววว่ายางจะมาเมื่อไหร่

อาการคันแรกหนักกว่าคันสองชัดเจนครับ เป็นตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย วิ่งบนทางด่วนเรียบๆ ก็ยังสะท้าน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 13:31:56 »
เป็นได้ตั้งแต่โช้ค ช่วงล่าง แร็ค  ยอยพวงมาลัย...

ถ้าเป็นน้อย ๆ  บูช ลูกยางแน่นดี  ลองไล่ที่แกนพวงมาลัยไปที่ยอยต่อแร็คดู ก็ดีนะครับ...

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 23:41:47 »
เป็นได้ตั้งแต่โช้ค ช่วงล่าง แร็ค  ยอยพวงมาลัย...

ถ้าเป็นน้อย ๆ  บูช ลูกยางแน่นดี  ลองไล่ที่แกนพวงมาลัยไปที่ยอยต่อแร็คดู ก็ดีนะครับ...

รถผมคันแรกสงสัยที่แกนพวงมาลัยกับยอยอยู่ครับ

แต่ผมไม่รู้วิธีเช็คเลย ไม่ทราบว่าพอมีวิธีเช็คไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 05:36:24 »

รถผมคันแรกสงสัยที่แกนพวงมาลัยกับยอยอยู่ครับ

แต่ผมไม่รู้วิธีเช็คเลย ไม่ทราบว่าพอมีวิธีเช็คไหมครับ
อยากรู้ด้วยครับ สงสัยที่เดียวกันอยู่เหมือนกัน

ปล รถอะไรครับ เปลี่ยนขนาดนี้แล้วยังไม่จบ  :'(