ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 15136 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:45:48 »
แค่ไหนถึงเรียกว่ารวยอ่ะครับ มีเงินเก็บ 10 ล้าน 100 ล้าน หรือ 1000 ล้าน ถึงจะเรียกว่ารวย

เพราะผมเห็นคนมีตังค์ไม่เห็นมีใครยอมรับว่าตัวเองรวยสักคน

เงินเก็บไม่สามารถเป็นตัวชี้วัดความรวยได้ครับ ความรวยคือมีรายรับมากกว่ารายจ่ายและสามารถจับจ่ายใช้สอยสิ่งที่ตัวเองต้องการได้อย่างมีอิสรภาพ เช่นถ้าคุณหาเงินได้เดือนละแสน แต่คุณมีรายจ่ายเดือนละ 50000 โดยที่ใน 50000 นี้คุณไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว นี่คือรวย แต่ยังไม่รวยที่แท้จริง

รวยที่แท้จริงคือคุณมีเงินพอที่จะใช้จ่ายในยามฉุกเฉินได้โดยไม่เดือดร้อนเช่น คุณมีรายได้เดือนละ 10 ล้าน รายจ่าย 5 ล้าน วันหนึ่งคนในครอบครัวคุณป่วย ต้องรักษาใช้เงิน 10 ล้าน คุณสามารถควักกระเป๋าได้โดยที่คุณไม่รู้สึกเดือนร้อน นี่คือรวยจริงครับ

กลับกัน คุณมีเงิน 1000 ล้าน คุณต้องการทำธุรกิจใหม่ใช้เงินลงทุน 2000 ล้าน ลงทุนไป 900 ล้าน กู้มาลงอีก 900 ล้าน อันนี้คือคุณมีหนี้สินมากกว่าทรัพย์สิน ถึงคุณมีเงินเก็บ 100 ล้านคุณก็ยังจนอยู่

ประมาณนี้น่ะครับ

หรือถ้าตอบแบบไม่คิดมาก รวยจนอยู่ที่ใจครับ
ว่ากันว่า รวยมี 3 ระดับ
ระดับแรก อยากกินอะไร ได้กิน
ระดับสอง อยากซื้ออะไร ได้ซื้อ
ระดับสาม อยากทำอะไร ได้ทำ

แต่ทั้งหลายทั้งปวงอยู่ที่เรา"อยาก"ล้วนๆ

ออฟไลน์ kris-lack

Re: คุณคิดว่าใช้รถใหญ่ๆ เก่าๆ ฐานะดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:45:55 »
ก่อนซื้อรีโว่ คิดจะซื้อแลนรุ่นเก่า พวกซีรี่ 70 80 อะไรพวกนี้
คันสวยๆสภาพดีๆราคาว่ากันที่ล้าน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 16:51:14 »
ตื้นเขิน...เห็นคนๆนึงขับรถคันนึงมา มันบอกฐานะการเงินของเขาให้เราได้เลยเหรอ ถ้ารู้จักกันก็ว่าไปอย่าง....
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:00:31 »
ผมไม่มองคันไหนรวยสักคนนึง
เพราะคนรวยจริงๆ มักไม่โชว์ความรวย
แต่คนที่ไม่ได้รวยจริงๆ มักจะโชว์ความรวยในรูปแบบต่างๆ ไม่ว่าจะเครื่องประดับหรือรถยนต์  เพราะคนที่ยังไม่รวย อยากให้คนยอมรับในสังคม อยากให้มองว่าเป็นคนรวย

แต่คนที่รวยจริงๆ เขาไม่สนใจสังคม ไม่สนว่าใครจะต้องมองว่ารวย  มิหน่ำซ้ำ ยังกลัวคนอื่นมองว่ารวยด้วยซ้ำ

ถูกใจ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:00:36 »
เพราะคนรวยจริงๆ มักไม่โชว์ความรวย
แต่คนที่ไม่ได้รวยจริงๆ มักจะโชว์ความรวยในรูปแบบต่างๆ ไม่ว่าจะเครื่องประดับหรือรถยนต์  เพราะคนที่ยังไม่รวย อยากให้คนยอมรับในสังคม อยากให้มองว่าเป็นคนรวย

แต่คนที่รวยจริงๆ เขาไม่สนใจสังคม ไม่สนว่าใครจะต้องมองว่ารวย  มิหน่ำซ้ำ ยังกลัวคนอื่นมองว่ารวยด้วยซ้ำ

แต่เศรษฐีระดับหมื่นล้าน ติด top 10 ของคนที่รวยที่สุดในประเทศนี้
ที่ผมรู้จักเค้าก็ใช้ lamborghini aventador นะครับ
หรือแบบนี้คือยังไม่รวยหรอครับ?
แล้วต้องยังไงถึงเรียกว่ารวยครับ อธิบายหรือยกตัวอย่างที

เพราะถ้าเป็นคนรวยที่กลัวคนอื่นมองว่ารวย ผมว่ามันคือพวกรวยแบบไม่ถูกต้องครับ
หรือรวยมาด้วยวิธีการที่ไม่ดี คนดีๆปกติที่ทำธุรกิจร่ำรวย หรือตระกูลรวยอยู่แล้ว
ผมก็เห็นเค้าใช้เงินตามปกติ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:05:29 »
ตื้นเขิน...เห็นคนๆนึงขับรถคันนึงมา มันบอกฐานะการเงินของเขาให้เราได้เลยเหรอ ถ้ารู้จักกันก็ว่าไปอย่าง....

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับตื้นเขิน ลึกซึ้งอะไรนะ
คนเราไม่รู้จักกัน เราจะไปขอดูสมุดบัญชีเค้าได้หรอ?

อันนี้เค้าก็พูดถึงการประเมินแบบทั่วๆไป ก็เหมือนการแต่งตัว
เป็นเรื่องปกติทั่วไป

เหมือนถ้าเห็นคนคนนึงขับ Ferrari มา
ผมก็คิดว่าอย่างน้อย เค้าไม่น่าจะจน

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:10:02 »
ส่วนตัวต้องดูจากหลายอย่างประกอบ

- สภาพรถ ดูแลดีหรือไม่อย่างไร
- การแต่งกายของเจ้าของ คือไม่ใช่ว่าใส่รองเท้าแตะแปลว่าจนนะครับ มันต้องดูองค์รวมหลายๆอย่างประกอบด้วย

แต่ถ้าดูจากรถอย่างเดียว สำหรับผม ผมว่าวัดไม่ได้
น้องสาวของ พลอย เฌอมาลย์ ยังขับ Hr-v เลยครับ
หรืออย่าง เคน ธีรเดช ก็ยังขับ Benz รุ่นเก่า

คือตัวรถเฉยๆ ผมว่ามันวัดไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:22:53 »
ผมว่าคนที่มีตังค์ซ่อมแซมบำรุงรักษาเยอะๆ (ไม่อั้น) ซ่อมถึง
ยิ่งกับรถอายุมากปี หรือเป็นรุ่นหายาก โดยยังรักษาสภาพได้เนี๊ยบ
แสดงว่าเขาคงไม่ลำบากแล้วล่ะ ^  ^

ปล.
ส่วนตัวผมชื่นชม การดูแลรักษารถของเขานะ

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:26:56 »
ตอบขำๆดีกว่าให้แคมรี่ เพราะเจ้านายเก่าผมเจ้าของโรงงานเกือบ10โรง ขับแคมรี่เก่าๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:32:05 »

แต่เศรษฐีระดับหมื่นล้าน ติด top 10 ของคนที่รวยที่สุดในประเทศนี้
ที่ผมรู้จักเค้าก็ใช้ lamborghini aventador นะครับ
หรือแบบนี้คือยังไม่รวยหรอครับ?
แล้วต้องยังไงถึงเรียกว่ารวยครับ อธิบายหรือยกตัวอย่างที

เพราะถ้าเป็นคนรวยที่กลัวคนอื่นมองว่ารวย ผมว่ามันคือพวกรวยแบบไม่ถูกต้องครับ
หรือรวยมาด้วยวิธีการที่ไม่ดี คนดีๆปกติที่ทำธุรกิจร่ำรวย หรือตระกูลรวยอยู่แล้ว
ผมก็เห็นเค้าใช้เงินตามปกติ

ไม่หรอกครับ บางคนเขากลัวคนคิดว่ารวยแล้วมายืมเงิน เลยทำตัวธรรมดาๆ ครับ

แต่ใช่ครับ มันไม่ใช่ทุกคน ส่วนมากคนรวยเขาก็ต้องแสดงออกเพื่อภาพลักษณ์ในการทำธุรกิจครับ

;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:34:44 »
ดีแน่นอนถ้าถอยตอนป้ายแดง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 17:40:20 »
เปลี่ยนแคมรี่ ทุก5 ปี น่าจะ ok สุดงิ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 18:41:56 »
ขับรถ Benz / BMW รุ่นเก่าที่ไม่ได้เป็นรุ่นพิเศษ สามารถหาได้ในราคาไม่เกิน 800,000 บาท (รวมค่าซ่อม)
ผมไม่นับว่ารวยครับ แค่นับว่าอยากดูดีเฉยๆ

ถ้ารวยต้องขับ Benz / BMW ที่เป็นรุ่นปัจจุบันที่อายุไม่เกิน 5 ปีครับ โดยเฉพาะ E-Class หรือ 5-Series ขึ้นไป

D-Segment ญี่ปุ่นนี่ยิ่งแล้วครับ ถ้าขับตัวเก่าเกิน 2 generation ต้องดูสภาพรถประกอบครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 19:20:25 »
ก่อนซื้อรีโว่ คิดจะซื้อแลนรุ่นเก่า พวกซีรี่ 70 80 อะไรพวกนี้
คันสวยๆสภาพดีๆราคาว่ากันที่ล้าน
  คงเป็นแลนด์โรเวอร์ ดีเฟนเดอร์มากกว่าครับ  ถ้าปี 2000 ขึ้นมาน่าจะไม่ต่ำกว่า 5-6 แสนทุกคัน    ปีใหม่ ๆ หน่อยก็ว่าที่หลักล้านทุกคัน           ผู้หญิงขับคงไม่เหมาะเพราะคลัทซ์แข็งแน่       รถแบบนี้มาดพ่อเลี้ยง นายหัวชัดชัด 
ผมเคยคิดอยากได้อยู่เหมือนกัน      แต่ว่าติดค่าซ่อมและหาอะไหล่           ลูกน้องที่ทำงานคนนึงเคยเล่นแลนด์ซีรี่ย์เล่าให้ฟังกันบ่อย ๆ   เบื่อเรื่องอู่แลนด์นี่แหละหาความจริงใจกันยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2016, 19:25:55 โดย Auto »

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 19:32:42 »
    ถ้าขับรถหรูมา สรุปได้ว่าน่าจะรวย
แต่ถ้าขับรถเก่าๆ มา สรุปอะไรไม่ได้ครับ   เพราะเขาอาจจะจอดรถหรูเก็บไว้ นานๆขับที   ส่วนรถที่ใช้ประจำวันก็ขับรถทั่วๆไปก็ได้
     แต่สงสัยว่า แล้วจะอยากรู้ไปทำไมคนไหนรวยกว่าคนไหน คนไหนจนกว่าคนไหน

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 19:42:45 »
รถใหม่ใช่ว่าจะดูดีสู้รถเก่ารุ่นใหญ่ได้ครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 19:47:18 »
มันไม่มีนิยามตายตัว เหตุผลและความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน คนขับBenzอายุ12ปีเขาอาจจะมีเงินในบัญชีหลักร้อยล้านก็ได้ครับ  แต่ที่ไม่ออกBenzป้ายแดงก็เกิดจากหลายปัจจัยได้อีก 

หรือที่เขาเลือกขับแค่Camry ก็อาจจะเป็นคนไม่ได้ชอบรถ ไม่ห่วงภาพลักษณ์ ไม่ใช่สายงานธุรกิจที่ต้องใช้หน้าตาทางสังคมไรมาก แต่รวยกว่าขับเบนซ์อายุ12ปีก็มี

ขับCivicอาจจะมีเงินแต่ไม่อยากให้คนมองว่าแก่ แบบนี้ก็มีให้เห็นนะครับ    กลับกันผมมองคนขับBenzอายุกลางๆ10-15ปี
เก่งนะที่สามารถรับภาระอะไหล่ที่ถึงวาระเสื่อมสภาพพอดีได้

ที่ผมมองเช่นนี้เพราะมีเคสๆนึง เป็นคุณลุงท่านนึงเป็นเพื่อนบ้านกับผมมา5ปีแล้ว แกไม่ทำงานแล้วเพราะลูกๆเลี้ยง แต่แกรับหน้าที่เป็นอาจารย์ที่ปรึกษาให้ ม. มหิดล แกซื้อCamryมือสองไว้ขับไปมหาลัยและจอดที่จอดรถทั่วไป เหตุผลลุงแกคือ เราไปให้ความรู้ไม่ใช่ไปอวด  เพราะชีวิตประจำวันแกมี S500 Maybach กับ Bentley Flying Spurใช้  ผมเลยนับถือแกมากๆ 
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:03:14 »
แล้วแต่มุมมองจริงๆครับ

แต่คนใช้ benz ส่วนมากรวยกว่าครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:07:27 »
BENZ 12 ปีไม่รวยหรอกครับครับรวยจริงต้องไม่เกิน 5 ปีครับเพราะคนรวยจริง 5 ก็เปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:21:24 »
Benz 12ปี ก็W211 คุณลุงผมใช้อยู่ เป็นเจ้าของโรงงาน ทรัพย์สินหลายร้อยล้าน ยังไม่เปลี่ยนเพราะรอซื้อW213 แต่มีW207อยู่แล้ว
Camry 6ปี ก็ ACV40 น้าผมใช้อยู่ เจ้าของธุรกิจเกี่ยวกับพลังงาน ทรัพย์สินหลักร้อยกว่าล้าน
ส่วนcivic ไม่มีคนใกล้ตัวใช้
ส่วนน้าอีกคน ขับW212 ลูกใช้F30 มีทรัพย์สินไม่เกินร้อยล้าน
ส่วนบ้านผมจนสุดในตระกูล  :-[

แต่ถ้าตามผมมอง ก็จะดูสภาพรถ ยางที่เลือกใช้(ตลกมั้ย) ชนิดฟิล์ม การแต่งตัวโหงวเห้งคนขับ มันจะดูออกว่าคนนั้นมีฐานะระดับไหน
แต่มองทุกทีก็แต่งตัวแบบมาตรฐานหนุ่มออฟฟิสทุกที แต่คนรวยมันจะมีออร่า แต่มันก็ดูไม่ขาดอยู่แล้ว อาจจะมีหนี้ท่วมก็ได้  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:24:59 โดย Tonge »

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:34:36 »
จะใหม่ จะเก่า ผมดูที่สภาพรถเป็นตัวตั้งครับ
มีผู้ใหญ่ที่รู้จัก รวยระดับ 1,000 ล้าน แต่แกชอบ W140 มาก ใช้ 300SEL โฉม 1 สภาพปัจจุบันยังเป้ะเหมือนเดิม อะไรเสียปุ้บเปลี่ยนเลย เห็นรถแล้วจะรู้เลยว่าเงินดูแลแกถึง
ส่วนพวกคันใหญ่แต่โทรมๆ ใส่ล้อเสมือนที่ไม่เข้ากับรถ ต้องแปลงโน่นนี่มา แบบนี้ก็ดูออกครับว่าเงินไม่ถึง

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:36:44 »
แต่ถ้าตามผมมอง ก็จะดูสภาพรถ ยางที่เลือกใช้(ตลกมั้ย) ชนิดฟิล์ม การแต่งตัวโหงวเห้งคนขับ มันจะดูออกว่าคนนั้นมีฐานะระดับไหน
แต่มองทุกทีก็แต่งตัวแบบมาตรฐานหนุ่มออฟฟิสทุกที แต่คนรวยมันจะมีออร่า แต่มันก็ดูไม่ขาดอยู่แล้ว อาจจะมีหนี้ท่วมก็ได้  ::)
มีคนดูเหมือนผมด้วย  ::)

เวลาดูรถมือสองชอบดูยาง ใครใช้งานมาตรฐานดี ปีใหม่ ได้คะแนนพิเศษ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:42:52 »
มองแบบคนทั่วๆไป อันดับแรกต้องดูราคาเมื่อป้ายแดงก่อน
ดังนั้น Benz มาวิน ครับ ถึงจะเก่าก็เถอะ
ต่อมาก็ดูป้ายทะเบียน คำนวนดูหน่อยว่าซื้อตั้งแต่ป้ายแดงรึเปล่า
ต่อมาก็ดูสภาพครับ

เบนซ์เก่า ซื้อป้ายแดง อายุ 12 ปี สภาพเนี้ยบ ไม่มีเงินจริง เอาไม่อยู่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:45:03 »
ถ้าเจอแบบรูป profile ผมสิ รวยแน่นอน

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 21:59:28 »
รวยสุด  E class > camry > civic

c segment  ไม่ต่างอะไรกับ b segment  ... เฉยๆ รถใช้งาน ไม่รวย ไม่จน

d segment  จะดูหรู ดูมีตังค์ กว่า c segment  พอสมควร

ิbenz e class .. เรื่อง branding ชนะเลิศ  camry , civic ยังห่างชั้นครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 22:09:15 »
ผมว่าอยู่ที่สภาพรถประกอบด้วยครับ ถ้ารถเก่า แต่สภาพดี ผมว่า E Class 12 ปี รวยสุด
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 22:29:42 »
ตอบสนุกๆ ละกัน เพราะข้อมูลมีแค่รถที่เห็น
ก็อิงจากประสบการณ์ของแต่ละคน
เอาแค่ว่า มองจากรถแล้วคันไหนดูภาษีดีกว่ากัน..

ง่ายๆ ไม่พลิกโผ  Benz -> Camry -> Civic

เงื่อนไขประกอบ ที่อาจพลิกโผ
●สภาพรถ
●บุคลิกเจ้าของรถ
●เลขทะเบียน
----------------------------

ส่วนหลายท่านมองไกลไปถึง ...แค่ไหนคือรวย
คนรวยจริงไม่อวด  คนรวยกลัวคนรู้ บลาๆๆๆ

ผมว่าคิดมากไปนะ  แต่มานั่งเถียงกันยังไงก็ไม่จบ
เพราะอาจจะพบเจอคนรวยในรูปแบบที่ต่างกัน

ขอแค่ อย่าไปตอบแบบเหมารวมเกินไป ว่าคนรวย
จะต้องยังงั้น จะต้องยังงี้   มันดูแคบไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 22:32:53 »
ส่วนตัวต้องดูจากหลายอย่างประกอบ

- สภาพรถ ดูแลดีหรือไม่อย่างไร
- การแต่งกายของเจ้าของ คือไม่ใช่ว่าใส่รองเท้าแตะแปลว่าจนนะครับ มันต้องดูองค์รวมหลายๆอย่างประกอบด้วย

แต่ถ้าดูจากรถอย่างเดียว สำหรับผม ผมว่าวัดไม่ได้
น้องสาวของ พลอย เฌอมาลย์ ยังขับ Hr-v เลยครับ
หรืออย่าง เคน ธีรเดช ก็ยังขับ Benz รุ่นเก่า

คือตัวรถเฉยๆ ผมว่ามันวัดไม่ได้จริงๆ

คุณเคน ธีรเดช มี Volvo XC60
ล่าสุดเห็นใจเพจว่าถอย New Volvo XC90 นะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 22:43:10 »

ผมมองคนขับ Civic รวยสุด ทั้งนี้ต้องดูรุ่นย่อยกับสภาพ E-Class กับ Camry ด้วย
ถ้าซัก Camry 2.4/Hybrid ก็รวยอยู่ 2.0 ก้วยแต่อาจจะไม่มากเท่า

เอาจริงๆ E-Class ถ้ารุ่น 12 ปีตามที่ยกตัวอย่าง ซื้อมือสองเอาก็อาจจะได้ ผมเลยให้คนขับ Civic RS รวยสุด 55555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 22:45:54 »
เจอประเภทนี้เยอะเลย อารมณ์ประมาณใช้ภาพลักษณ์ทำงาน

บางคนซื้อเบนซ์ บีเอ็ม ออกใหม่ แต่ผ่อนใช้เดือนชนเดือนก็มีเยอะ
มาพูดกึ่งอวดๆก็มี ทำไมไม่ซื้อละ ดีนะ รถดีออก ขับนุ่ม คุณไปซื้อทำไมรถญี่ปุ่น
ก็รถญี่ปุ่นแต่ ซื้อสด ไม่มีหนี้ สบายกว่ากันไหมอะ

คห.ส่วนตัว ถ้ารวยจริง ก็ออกรถใหม่ แล้วเก็บรถเก่าที่ชอบไว้ได้นิครับ
ถ้าออกรถมือสองเก่าๆ (คันหลัก) หรือ คันเก่าคันเดียวลากใช้มา 12-15 ปี
ผม Stereotype ไปก่อนเลยว่า ฐานะไม่ได้ดีจริง (ยกเว้นที่ซื้อมาสะสม ซื้อมาเป็นรถสำรอง หรือมาลองแต่ง)

แล้วสังคมมันมีทุกรูปแบบ รวยจริงก็มี รวยเก๊ก็มี จนจริงก็มี แกล้งจนก็มี ฐานะกลางๆก็มี
เอาความคิดส่วนตัวเป็นเกณฑ์วัดไม่ได้หรอก