ผู้เขียน หัวข้อ: รอ Mazda3 Minorchange ปีหน้า หรือ ซื้อตอนนี้ได้ส่วนลด 1 แสนบาทดีกว่าครับ  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ armtamak

• Newbie
  • *
ขอสอบถามนะครับ พอดีผมไม่ถนัดเรื่องรถครับ
โดยมีแผนจะซื้อรถคันแรกสักคันครับ ไปกลับ กทม-สระบุรี สัปดาห์ละ 2-3 เที่ยว / ไปเที่ยว ตจว บ้างเช่น พัทยา หัวหิน กาญ ครับ

ก็มีการศึกษาดูรูปลักษณ์ ข้อมูลคร่าวๆ และได้นั่งรถเพื่อนมาบ้าง จึงเหลืออยู่ 2 ตัวเลือก
1. Mazda3 (เคย Test Drive)
     ข้อที่ชอบ : รูปลักษณ์ภายนอกสปอต / ภายในวัสดุอุปกรณ์ดูแข็งแรง ดูสปอตมีด้ายแดงตัดเบาะดำ / ขับแล้วรู้สึกหนึบดี /
     ข้อที่ไม่ชอบ : แถวสองแคบไปหน่อย (นานๆทีไปกันหลายคน)/ประหยัดน้ำมัน /แผงแอร์ไม่ใช้ Digital / ไม่มีเบรคไฟฟ้า&cruise control
2. Civic 2016  (ไม่เคย Test Drive)
     ข้อที่ชอบ : มีแผงแอร์ Digital / มีเบรคไฟฟ้า / ประหยัดน้ำมัน /Break Hold
     ข้อที่ไม่ชอบ : รูปลักษณ์โอเคเหมือนCity ยาวๆ / ภายในอุปกรณ์รู้สึกไม่แข็งแรงไม่ทน

ก็ไปเยี่ยมชมที่โชว์รูม
Civic 2016 - ให้แค่ ประกัน1 / เคลือบสี
Mazda3 ซื้อภายในสิ้นเดือนพฤศจิกายนนี้ให้ส่วนลด 1 แสนบาท/ประกัน 1 / แต่งรอบคัน / น้ำมันเต็มถัง / พรม ถาด /ฟิมล์/เซนเซอ 2 จุด / เคลือบสี / กันสาด ...

ตอนนี้เลยเอนเอียงไปทาง Mazda3 เป็นหลัก จึงอยากได้ความเห็นทุกท่านอะครับ
- Mazda3 กับ Civic2016 อันไหนดี?
- ถ้าเลือก Mazda 3 จะซื้อตอนนี้รอซื้อ รุ่น Minorchange ดีมั้ย แต่จะไม่ได้โปรตามด้านบน เซลล์บอกว่ารุ่นออกใหม่จะไม่มีโปรหรืออย่างมากก็ประกันชั้น 1

รบกวนด้วยนะครับ ความรู้ด้านนี้น้อย อยากได้รถสักคันที่ดีๆ ซื้อตามความสามารถของตนเอง เพราะบ้านไม่ได้รวย ต้องทำมาหากินเอง ส่งให้พ่อแม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ถ้าไม่เน้นออฟชั่นรายละเอียดภายนอกปรับน้อยนะครับ
ภายในปรับเยอะพอสมควร ถ้าใจเย็นพอรอไมเนอร์ออกแล้วหาตัวเก่าอาจจะลดได้เยอะกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ถ้าเน้นเรื่องประหยัดเงิน ก้อจัดmz3เลยครับ โฉมภายนอกไม่ต่างกันมากนัก กับออฟชั่นที่เพิ่มขึ้นมาในตีวmc ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ก้อเอาครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มาสด้า3 ไม่เหมือนมาสด้า2 ยืดตัวกว่ารึครับ :D
เลือกมาสด้า3 ลด1แสน ประหยัดเงินครับ

อย่าไปแคคนนั่งเยอะ ในเมือเรามีงบจำกัดแต่อยากได้รถไหญ่..

หรือควรถอยมาดูb seg เช่น city
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ V221

ซื้อไว้วิ่งทางไกลเชียร์ MZ3ครับ แต่อยากให้รอตัวMCก่อนดีกว่า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ earrt

ถ้าตัวเลือกเป็น CIVIC 1.8 , Mazda3 ผมเอา 3 น่าจะคุ้มค่า ครบเครื่องกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ได้อ่านรายละเอียดนะครับ แต่ถ้าเป็นผม รอดีกว่า เคยเจอกับตัวเองเสียดายมากๆออกรถมาไม่นาน mc ตามมา แต่ก็ดีอย่างทุกวันนี้ใช้งานมันมา 8ปีแล้ว ไม่งอแงมาก

แต่ถ้าผมจะซื้อพรีเมี่ยมคันแรก ผมจะเลือกตัวที่จะตกรุ่นเพราะส่วนลดเยอะ เห้นลดกัน 4-5 แสน บวกกับตอนขายต่อน่าจะเจ็บตัวน้อยกว่าในรุ่นเดีบวกัน

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
ถ้า M3. ผมว่ารอราคาตัวใหม่ ออกก่อนดีกว่าครับ
เพราะถ้าเปิดตัวราคาoption ไม่ถูกใจ
ก็หาตัวเก่าได้ครับในสต็อกน่าจะมี

ส่วนcivic. ที่ถามๆดูตอนนี้ก็ให้ส่วนลดบ้างแล้วนะครับ
5000-15000
ของแถมก็ให้ครบ ยกเว้นชุดแต่งจะแปรผันกับส่วนลด

ออฟไลน์ Focuszaa

ถ้าไม่ใจร้อนก็รอ M3 ไมเนอร์ก็ได้ครับปรับหลายอย่างเหมือนกัน แต่ถ้าอยากปะรหยัดก็ M3 ได้ส่วนลดนี่เหละ หากตัวเลือกเป็น Civic 1.8 ผมเลือกเอา Mazda3 ครับ แต่ถ้า Civix Rs ผมคงไปหา Rs เหะๆ เพราะว่าส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ Civic 1.8 เท่าไหร่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้า Mazda3 เล่นรุ่นล่างก็จัดได้ครับ

แต่ถ้าเล่นรุ่น TOP รอเถอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ seiferz

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ โปรส่วนลด 100,000 นี่ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ผ่อนกี่ปีเหรอครับ  :o

ออฟไลน์ ps000000

MZ3 Minor. ตัวท้อป ออปชั่น มาเต็มแน่ๆ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
ผมถามมาเหมือนกัน

ผมได้ลดแสน ของแถมปกติ ดอก 2.35% 4ปี ครับ

เซลแจ้งว่าเผลอๆ Motor show ก็อาจจะไม่เปิดตัว เพราะติดวันที่ 5 ธันวาคม

stock มีน้อย เพราะเลิกผลิตรุ่นก่อนไปนานแล้ว

หากเป็นเช่นนี้จริง ส่วนลดคงไม่ลดเพิ่มแล้วครับ เพราะขายรุ่นเก่าหมด น่าจะก่อนเปิดตัวอีก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นผมรอครับ เพราะถ้าตัว MC มา ตัวเก่าค้างสต๊อกก็อาจจะมีลดเยอะกว่านี้อีก รออีกไม่กี่วันเองครับ แปปๆก็ปีใหม่แล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ blitzpao

เซลก็หวังขายถ้า มาสด้า ไม่ชิงเปิดตัวปลายปีคงจะไม่ทันการเพราะ Altis ยังเปิดเลย เรื่งอ 5 ธันวา ก็ไม่เห็นเกี่ยวเลย

ออฟไลน์ tnp_super

ไม่รอดูพี่โตก่อนเพื่อเปรียบเทียบก่อนเหรอครับ

ออฟไลน์ rtong

รอ 3  mc ว่าจะเก็บเสียงดีขึ้นแค่ไหน

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่เห็นคุณชอบMazda3เรื่องความแรงเลยนินา

จุดเด่นคือเครื่อง2.0ตัวนี้แรงกว่า Civic1.8

เป็นผมถ้าจะเลือกแรงไป3ครับ 

ถ้าไม่สนแรงเอาCivicดีกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีแววว่าราคาขายอาจจะแพงกว่ารุ่นเดิมครับ

option ต่าง ๆ มาเพิ่มแน่นอน

แต่สำหรับบ้านเราคงจะได้ไม่ครบเหมือนชาติอื่น

ไม่แน่ ตัว Top อาจจะมี Adaptive Cruise Control ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
เป็นผมรอดู Mazda 3 ตัว Minor change ก่อนครับ พวกรายละเอียดเบื้องต้นที่จะให้มาก็ตามนี้เลยครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54002.0

ถ้าจะซื้อก็ซื้อตัวล่างไม่ก็ รอง top น่าจะดีกว่า เอาตามกำลังที่เราไหวครับ
แต่ถ้ากะซื้อมาและใช้ยาวๆเลย ผมก็ยังอยากจะไปหา civic อยู่นะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เป็นผมจะรอดูตัว Mc ก่อนครับ ว่าแตกต่างจากรุ่นเดิมเยอะหรือเปล่า

แล้วค่อยตัดสินใจอีกที  8)

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
ผมว่าที่ mazda ไม่เปิดตัว 3 mc เพราะว่า toyota ชิงเปิดตัว altis mc ก่อน
mazda จึงต้องรีบเข็น 3 mc กลับไปเพิ่ม option ด่วนเลย ไม่งั้นคงจะแย่แน่ๆ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ vantipz

ถอยมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ขับมันส์มาก วัสดุภายในให้สัมผัสดีกว่า CIVIC altis ชัดเจน การประกอบแน่นหนา ช่วงล่างดีเลิศมาก วิ่ง 200 ถือมือเดียวเปลี่ยนเลนได้สบายๆ (ปล.เทสรถตอนตี 3 บนทางด่วนโล่งๆ ไม่ได้ขับ 200 ประจำนะปกติขับเร็วสุดแค่ 120-160 แค่อยากลองให้รู้ลิมิตรถ)

ไม่รอตัว MC เพราะตัวนี้มันก็โอเคอยู่แล้วแถมส่วนลดต่างๆตอนนี้คุ้มมาก อีกอย่างกะใช้มันยาวๆเลยไม่เอาเบรคมือไฟฟ้ากลัวมันจะพังก่อน เรื่องเสียงรบกวนสำหรับผมไม่ได้สนใจเพราะขับ Mazda2 ตัวเก่ามาก่อนและมันเสียงดังกว่า3

ที่ออกตัวท็อปเพราะดูแล้วจะเสียเงินแต่งรถน้อยกว่าที่ออกตัวล่าง ยังไงก็ต้องหาไฟตัวท็อป กับไฟท้าย LED และล้อ 18 นิ้ว+เบาะหนังแท้ มาใส่อยู่ดี แถมระบบพังไปไม่มีประกันอีก

**แต่ถ้าตัว MC จะมีถุงลม 7 ใบทุกรุ่นตามอัลติสใหม่ก็ควรรอเป็นอย่างยิ่ง**

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถอยมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ขับมันส์มาก วัสดุภายในให้สัมผัสดีกว่า CIVIC altis ชัดเจน การประกอบแน่นหนา ช่วงล่างดีเลิศมาก วิ่ง 200 ถือมือเดียวเปลี่ยนเลนได้สบายๆ (ปล.เทสรถตอนตี 3 บนทางด่วนโล่งๆ ไม่ได้ขับ 200 ประจำนะปกติขับเร็วสุดแค่ 120-160 แค่อยากลองให้รู้ลิมิตรถ)

ไม่รอตัว MC เพราะตัวนี้มันก็โอเคอยู่แล้วแถมส่วนลดต่างๆตอนนี้คุ้มมาก อีกอย่างกะใช้มันยาวๆเลยไม่เอาเบรคมือไฟฟ้ากลัวมันจะพังก่อน เรื่องเสียงรบกวนสำหรับผมไม่ได้สนใจเพราะขับ Mazda2 ตัวเก่ามาก่อนและมันเสียงดังกว่า3

ที่ออกตัวท็อปเพราะดูแล้วจะเสียเงินแต่งรถน้อยกว่าที่ออกตัวล่าง ยังไงก็ต้องหาไฟตัวท็อป กับไฟท้าย LED และล้อ 18 นิ้ว+เบาะหนังแท้ มาใส่อยู่ดี แถมระบบพังไปไม่มีประกันอีก

**แต่ถ้าตัว MC จะมีถุงลม 7 ใบทุกรุ่นตามอัลติสใหม่ก็ควรรอเป็นอย่างยิ่ง**

เสียดายตัวใหม่พยายามทำหน้าเลียนแบบ 2 ดูไม่ค่อยสวย
ผมว่าก่อน mc หน้ามันสมบูรณ์แบบมาก

ออฟไลน์ Puitam

สีแดงของเจ้าสามนี่มันแดงสวยจริงๆดูไงก็ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
จากที่อ่านผมว่าไม่ข้อเสียที่มองมาของ Mazda3 ของ จขกท. นี้ไม่ใช่เรื่องแย่เลยนะยกเว้นเบาะแถวสองแคบไปหน่อย

ผมได้ลดแสน ของแถมปกติ ดอก 2.35% 4ปี ครับ

เซลแจ้งว่าเผลอๆ Motor show ก็อาจจะไม่เปิดตัว เพราะติดวันที่ 5 ธันวาคม

stock มีน้อย เพราะเลิกผลิตรุ่นก่อนไปนานแล้ว

หากเป็นเช่นนี้จริง ส่วนลดคงไม่ลดเพิ่มแล้วครับ เพราะขายรุ่นเก่าหมด น่าจะก่อนเปิดตัวอีก

สต๊อกรถมีน้อยน่าจะจริง
แต่เรื่อง 5 ธันวาไม่เกี่ยว

ปล. รถตัว MC ผมขับเจอบนทางด่วน3-4รอบละ แสดงว่า น่าจะเข้าไลน์แล้วรอแต่ปรับระบบให้เข้ากะบ้านเราในคันเทส เพราะตอน Mazda2 เข้าก็แบบนี้ หยุดไลน์ผลิตไปก่อนเกือบปี
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
จากที่อ่านผมว่าไม่ข้อเสียที่มองมาของ Mazda3 ของ จขกท. นี้ไม่ใช่เรื่องแย่เลยนะยกเว้นเบาะแถวสองแคบไปหน่อย

สต๊อกรถมีน้อยน่าจะจริง
แต่เรื่อง 5 ธันวาไม่เกี่ยว

ปล. รถตัว MC ผมขับเจอบนทางด่วน3-4รอบละ แสดงว่า น่าจะเข้าไลน์แล้วรอแต่ปรับระบบให้เข้ากะบ้านเราในคันเทส เพราะตอน Mazda2 เข้าก็แบบนี้ หยุดไลน์ผลิตไปก่อนเกือบปี

ผมก็คิดว่าไม่เกี่ยวครับ เพราะถ้าเปิดตัวช้า คนหนีไป Altis Civic หมดแน่ๆ
ผมคิดว่าเขาปรับออพชั่นสู้ Altis อยู่หรือเปล่า เพราะเห็นไพ่ในมือคู่แข่งหมดแล้ว

ส่วนผม ตอนนี้จองไปเรียบร้อยละครับ รุ่นก่อน MC ตัวท็อป :D
ส่วนลดของแถมเพียบเลย ความเห็นในการออกรุ่นเก่าเพราะว่า รุ่นเก่าเองไม่ได้แย่ครับ
ส่วนระบบ iActive ที่ให้มาเพิ่ม เป็นฟังก์ชั่นที่ดี แต่ไม่จำเป็นครับ เก็บเงินอีกแสนเกือบ 2 แสน
ผมเอาไปซื้อจักรยานทอปคาร์บอนมาขี่ดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเน้นเรื่องประหยัดเงิน ก้อจัดmz3เลยครับ โฉมภายนอกไม่ต่างกันมากนัก กับออฟชั่นที่เพิ่มขึ้นมาในตีวmc ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ก้อเอาครับ