ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ โตโยต้า มีออฟชั่นความปลอดภัยมาดีมากในหลายๆรุ่น  (อ่าน 6225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Vios แม้จะมาช้ากว่า City แต่ก็มีแล้ว
Altis ก็เต็มสุดๆ
Revo ก็ปรับไปนานแล้ว
Camry ก็เต็มอยู่แล้ว

ถ้าสมมติยอดขายไม่ดีเหมือนเดิม หรือตกลง Toyota จะกลับไปทุ่มเงินให้การโฆษณา มากกว่าการเพิ่มออฟชั่นเหมือนเดิมไหม

ออฟไลน์ Newhang

มีความเป็นไปได้ครับที่จะถอดออก
 แต่ผมมองว่าการใส่มามันขายดีขึ้นแน่นอน ถอดออกก็ยอดขายตกไปอีก

บางคนอาจจะไม่สนใจ แต่ก็มีหลายๆคนสนใจสิ่งที่ใส่เพิ่มให้มาแน่ 
คิดเล่นๆนะครับ มาเต็มจัดเต็มตั้งแต่แรกได้ตังค์ผมไปนานแล้ว และผมว่าหลายๆคนที่ซื้อค่ายอื่นไปก่อนหน้าก็อาจจะเปลี่ยนไป แต่มาตอนนี้ถ้าไม่เข้าช่วงที่ผมจะซื้อ segment นี้ก็รอไปก่อน คนอื่นที่ซื้อไปแล้วหมดสิทธิ์

การเอาออกไปใหม่มันเกิดขึ้นได้เพราะเป็นสิทธิ์ของ toyota 100% แต่ผมว่า toyota ต้องคิดถึงผลกระทบระยะยาวด้วย มาช้ายังดีหว่าไม่มาแต่สำหรับบางคนการมาช้าก็สายไปซะแล้วสำหรับ Toyotaเหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

ยุคสมัยเปลี่ยนไป การเลือกซื้อรถยนต์ของคนไทยก็เปลี่ยนไป  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Altis 2 รุ่นที่แล้ว ก็มีถุงลม 2 ใบทุกรุ่น แล้วก็ตัดออกตอน minor change เหลือแต่รุ่นบน

Fortuner รุ่นที่แล้วได้ขับสี่ทุกรุ่น แม้แต่รุ่นล่างสุดเกียร์ธรรมดา และเครื่องเบนซิล (กลายเป็น rare item ไปเลย) แต่พอ minor ก็หายเหี้ยน

สำหรับผมความปลอดภัยต้องมาก่อน แต่ design ก็ต้องโดนด้วยครับ (ซึ่ง Design Toyota ช่วงนี้ไม่ค่อยโดนใจผมครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
อย่าชมมาก เดี๋ยวเหลิง  ::)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ผมว่าพี่โตเค้าคงพิจารณาจาก ยอดขายและออปชั่นของคู่แข่ง หล่ะครับ เช่น ถ้ายอดคู่แข่งดีกว่าทั้งที่ออปชั่นด้อยกว่า นานๆเข้า เด๋วพี่โตก็ถอด แล้วกลับมาเอาซุป'ตา โฆษณาต่อไป สำหรับผมการเอาพี่อดัมมาขับ Altis หรือ เอาน้องแขมาพูด That's right. มันทำให้รถน่าซื้อตรงไหนนิ Ranger ยังขายดีได้โดยไม่เห็นมีซุป'ตา
สำหรับอัลติส ออปชั่นจัดเต็มจริง น่าซื้อ น่าชื่นชม แต่ถ้าโมเดลหน้าออปชั่นเต็ม แต่หน้าตาเหมือนพรีอุสรุ่นใหม่อย่างที่รูปหลุดพรางตัว ผมก็ขอบายหล่ะครับ.... :-X
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีแล้ว ขอบคุณที่มาแบบนี้ขอให้ยอดขายดีๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Revo อ๊อฟชั่นความปลอดภัยผมว่ายังนะ
เพราะใส่ให้แต่รุ่นท็อป 4x4 2.8g กับ Pre 2.8g

ต้องใส่รุ่นรองๆด้วยถึงจะจัดว่าเต็ม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ xman2029

สงสารแต่ค่ายรองทั้งหลายที่ต้องยัดออฟชั่นให้มากกว่าในราคาเท่ากัน

ออฟไลน์ tnp_super

เขาคงปรับไปตามยุคสมัยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อันนั้นผมว่าแล้วแต่ทางผู้บริหารจะตัดสินใจครับ บริษัทต้องการกำไร เพราะงั้นก็ต้องการยอดขาย ถ้าทำแล้วขายได้เยอะๆเค้าก็ทำต่อครับ แต่ถ้าขายไม่ดีก็ต้องปรับกลยุทธเป็นธรรมดา แต่ผมในฐานะผู้บริโภคคนนึงก็สนับสนุนเรื่องออฟชั่นความปลอดภัยแบบนี้ด้วยการอุดหนุนคับ  :-*

ออฟไลน์ rtong

ถ้า civic กับ d-max ขายไม่ดี 
toyota จะจัด option แบบนี้มาแก้เกมส์ไหม
vios เองก็ยังเหมือนกั๊กๆอยู่ เพราะขายดีกว่า city นิดหน่อย
ดูเหมือนไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Revo อ๊อฟชั่นความปลอดภัยผมว่ายังนะ
เพราะใส่ให้แต่รุ่นท็อป 4x4 2.8g กับ Pre 2.8g
ต้องใส่รุ่นรองๆด้วยถึงจะจัดว่าเต็ม
ดูจากแนวโน้มตอนนี้ Revo mc ผมว่าไม่แน่ อาจจัดเต็มเหมือน altis ก็ได้(?)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เห็นช่วงหลังๆมานี่ ใน HLM จะวิจารณ์เรื่องถุงลมและระบบความปลอดภัยกันเยอะขึ้นเรื่อยๆ เป็นไปได้ไหมที่ทีมวิจัยจะเข้ามาแอบเก็บข้อมูลใน HLM เพื่อนำไปพัฒนารถตัวเองให้ตรงกับความต้องการของผู้บริโภค เพราะ HLM ก็มีผู้ติดตามเป็นอันดับต้นๆของสื่อรถยนต์ในประเทศ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

น่าชื่อชมมากๆ  ครับ

ออฟไลน์ h0661036

ผมเชื่่่อว่าเป็นผลจากกฏหมายและมาตรการทางภาษี

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเชื่่่อว่าเป็นผลจากกฏหมายและมาตรการทางภาษี

เห็นด้วยครับ และก็คงเพราะช่วงนี้หลายอบ่างประจวบเหมาะที่จะใส่เพิ่ม หรือจัดโปร เพราะยอดขายรวมตกลง

และเป็นโอกาสกระทืบคู่แข่งที่แทงกั๊ก หรือมีข้อเสียให้โจมตีไปด้วยในตัว ให้ยิ่งอ่อนเปลี้ยไปเลยในทีเดียว

เด่วปลายปีในงานโชว์รถ คงมีอีกหลายขนานตามมาหล่ะครับ ยังไงคงต้องดันเป้าให้สูงสุดเท่าที่ทำได้แน่ๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ภาวะตลาดรวมไม่ดี การขายของแบบเจ้าตลาด ต้องทุบคู่แข่งตอนนี้ล่ะครับ
เน้น market share ลด net profit margin เอาให้เกิดความภักดีของลูกค้าด้วย option ที่ชัดเจน
 ซึ่งใครไม่ใช่เจ้าตลาดเสียเปรียบอย่างมากครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าคงถึงจุดที่ Toyota จะยอมให้ยอดตกกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้าเรียกร้องขอความจริงใจจากค่ายรถมันไม่ได้หรอกครับ เค้าขายเอากำไร ไม่ได้ขายการกุศล

ถามว่าค่ายอื่นมันยังจัดมาเพียบได้เลย ผมมองว่าพวกนั้นมันเดิมเกมส์การตลาดคนละแบบ ค่ายรองอยู่แล้วจะให้ออฟชั่นน้อยๆนี่ก็ยังไงอยู่นะ ก็ไม่รุ่จะสู้อะไรแล้วก็ยัดออฟชั้นไป ไม่ได้จริงใจอะไรหรอก

รุ่นไหนขายได้ก็ไม่ต้องยัดให้เปลืองเงินทุน ไม่แปลก
รุ่นไหนขายไม่ดีก็ยัดไปมั่ง ก็ไม่แปลก

บางคนเหมือนเรียกร้องให้ค่ายรถ 1 ค่ายต้องมีความสามารถของรถทุกค่ายรวมกัน มันเป็นไม่ได้ยากและแทบไม่ได้

ออฟไลน์ Auto

อัพราคาแล้วเพิ่มอีอพชั่น  ก็ไม่เห็นมีอะไรแปลก  ถ้าอัพราคาอย่างเดียวเลยคงขายไม่ดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รอดู CHR เลย เพราะภายในน่าจะเล็กกว่า HRV เยอะ
Airbag 7 ลูกขึ้นมั้ยนะ

ออฟไลน์ TheZero

ดีจะตาย ผู้บริโภคได้ประโยชน์ เดียว รถยี่ห้อรอง คงจัดเต็มไม่ให้น้อยหน้า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ดูจากแนวโน้มตอนนี้ Revo mc ผมว่าไม่แน่ อาจจัดเต็มเหมือน altis ก็ได้(?)
ถ้าจัดมาจริงตอนไมเนอร์ ผมเปลี่ยนใจจากดีแม็กแน่ๆ 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **

ถ้ามีเพกเก็จ  toyota safety sense  ให้ซื้อเพิ่มด้วยจะดีมากกกก

:D

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า toyota ควรพัฒนาพวก เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ให้โดดเด่น มากกว่าจะเอา option มาเป็นจุดขาย แต่ก็เข้าใจว่า คนไทย ชอบ option เยอะๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ด้วยสไตล์พี่แกโฆษณายังไงก็อัดจัดเต็มอยู่แล้ว ส่วนออฟชั่นมันต้องดูเป็นเคสๆไปครับ

ออฟไลน์ theetawit

• Newbie
  • *
ผมชอบเรื่องความปลอดภัยของ toyota นะหลายๆรุ่น อย่าง revo นี่ถึงจะจัดเต็มแต่รุ่น top แต่ก็ถือว่าโอเคนะ เบรก abs ตั้งแต่รุ่นต่ำสุด อย่างถุงลมก็หลายจุดรอบคันอาจจะต่างกันตรงรุ่น top มี ม่านนิรภัยเพิ่มมา ผมว่าก็สมเหตุสมผลนะ ถ้ารุ่นต่ำๆจัดมาเต็ม ต้นทุนเค้าก็เพิ่ม เค้าก็ต้องขายแพงขึ้นไปอีก