ผู้เขียน หัวข้อ: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ  (อ่าน 9267 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lovecar

• Jr. Member
  • **
ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:32:54 »
สอบถามการใช้ชีวิตการตัดสินใจ   ผมอายุ24 ทำงานเหลือฝากแบงค์200Kต่อเดือน เงินเก็บปัจจุบัน3.3ล้าน ทำงานมาแล้ว3ปี

มีภาระผ่อนบ้าน 27000 บาท

คำถามคือ  ความคิดของผมคือ จะเอาเงิน3.3ซื้อรถในฝัน เบนซ์ซีคราสAMG เงินสด หรือ จะเอาเงินตัดบ้านทั้งหมดเป็นไท ดี???

ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง

ปล.2 ความคิดนี้มันโง่มากไหมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:41:39 »
สอบถามการใช้ชีวิตการตัดสินใจ   ผมอายุ24 ทำงานเหลือฝากแบงค์200Kต่อเดือน เงินเก็บปัจจุบัน3.3ล้าน ทำงานมาแล้ว3ปี

มีภาระผ่อนบ้าน 27000 บาท

คำถามคือ  ความคิดของผมคือ จะเอาเงิน3.3ซื้อรถในฝัน เบนซ์ซีคราสAMG เงินสด หรือ จะเอาเงินตัดบ้านทั้งหมดเป็นไท ดี???

ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง

ปล.2 ความคิดนี้มันโง่มากไหมครับ

แนะนำคือเอาเงินไปตัดบ้านทั้งหมดเป็นไทก่อนดีกว่าครับ

ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง = ความยากระงับด้วยการซื้อ แต่ถ้าการซื้อแล้วเราไม่มีภาระจะดีที่สุด

ปล.2 ความคิดนี้มันโง่มากไหมครับ = ไม่โง่หรอกครับ แค่เรามีความอยากได้ความต้องการมากกว่าเหตุผลในการใช้เงินให้เหมาะสม

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ส อ บ ถ า ม ก า ร ใช้ ชี วิ ต ตั ด สิ น ใ จ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:53:46 »
ดูจากอายุขนาดนี้ แต่ความสามารถขนาดนี้

ถ้าเป็นผมๆไม่ต้องถามแล้วครับ อยากทำอะไรทำเลย เพราะดูจากข้อมูลรายได้แล้ว แสดงว่าต้องมีช่องทางที่ดีมากๆ แน่นอน

ตัดบ้านก่อน ทำงานซักครึ่งปี แล้วค่อยซื้อรถผ่อนผมว่ายังสบายๆเลยด้วยซ้ำ

ปล. เบาะแดงสวยจริงครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:55:34 »
รายได้เหลือ 2 แสนแปลว่าหักค่าใช้จ่ายแล้ว แถมเงินก้อนนี้ก็ซื้อรถเพิ่มได้โดยไม่ต้องผ่อน อยากได้เบนซ์ก็จัดเลยครับ การใช้จ่ายดูไม่มีปัญหาอะไร จริงๆเอาไปดาวน์ ปอร์เช่ยังได้เลย เดี๋ยวนี้ป้ายแดงไม่ถึง 5 ล้านแล้ว ขอแค่คิดว่าการงานมั่นคง จัดได้สบายๆ

ปล 2 ความคิดโง่ไหม หาเงินได้ขนาดนี้ถ้าไม่ใช่ธุรกิจผิดกฏหมาย ภูมิใจแถอะครับ ใครมาบอกว่าโง่คือพวกไม่มีแล้วขี้อิจฉา

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 21:59:25 »
เป็นผมมีเงินเหลือขนาดนี้อาจจะตัดบ้านก่อน หรือไม่ก็ไปหาซื้อที่ดินหรืออสังหาเก็งกำไรไว้ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:00:58 »
จากประสบการณ์นะครับ ตัดบ้านก่อนเลยครับเอาให้หมดเลยครับ แล้วเริ่มสะสมใหม่

พอเริ่มสะสมใหม่ จากประสบการณ์ที่พลาดมาแล้วเสียดายคือ ซื้อรถ ครับ คืออยากได้มากๆๆๆ แต่พอได้มาแล้วกลับรู้สึกเฉยๆ พอสักพักรู้สึกซื้อว่าไปทำไมเนี่ย แล้วก็ขายทิ้งไปโชคดีมีญาติกำลังหาอยู่ เลยเจ็บไม่เยอะ แล้วไปออกคันใหม่ที่ถูกกว่า เงินที่เหลือดันมีความฝันใหม่ให้ผจญภัยต่อครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:01:10 »
ผมว่าไปโป๊ะบ้านก่อน แล้วเก็บอีกสักปีนึง ไปดาวน์สัก 1 ล้าน ที่เหลือ ผ่อนเอาครับ  สบายๆ ปลอดหนี้บ้าน ได้ตามความฝันครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:01:47 »
รถมันออกใหม่เรื่อยๆ อยากได้จริงๆ ก็รอมัน 0% ค่อยจัดก็ได้ครับ (เก็บเงินสดไว้สำรองดีกว่า) ..เข้าใจว่าช่วงอายุวัยนี้ ..กำลังอยากได้ อยากโดน

..เพราะผมก็ผ่านมันมา สุดท้ายก็เท่านั้น แค่นั้นเอง 8)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:04:05 »
โง่ครับ ถ้าซื้อBenzสด

เงินก้อนนั้นต้องไปลงบ้านให้หมด เหลือไว้แค่ดาวน์Benzพอ เลือกเงื่อนไขดีๆ(ดอกถูกกว่าบ้าน)

ศักยภาพขนาดนี้ เหมาะสมที่จะซื้อBenzแล้ว ภาระก็ก็ยังไม่มี อายุแค่24มีแค่ครั้งเดียว

รอแก่ไปจะซื้อให้หล่อทำไม มีครอบครัวแล้วจีบสาวก็ไม่ได้ มันต้องตอนนี้แหละจัดมาให้ไว

เหลือบางส่วนไว้ทำประกันชีวิตด้วยนะครับ ค่าตัวคุณแพงมากๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:06:47 »
อีกทางเลือกครับ ผ่อนบ้านเหมือนเดิม ซื้อรถป้ายแดงรุ่นที่อยากได้ ดาวน์แล้วผ่อนสบายๆ ส่วนเงินที่เหลือไว้ลงทุนต่อยอด เงินสดควรมีสำรองไว้ด้วยนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:07:47 »
ผมเลือกปิดบ้านก่อนนะไม่อยากเป็นหนี้ ดอกก็แพง
อายุยังน้อย อนาคตยังเหลืออีกไกล เบ้นเบาะแดงไม่หนีไปไหนหรอก ผ่อนเอาก็ได้สัก2ปี ดาวน์50%

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:17:55 »
ถ้าให้ผมตอบแบบอิงตัวเลขล้วนๆเลยนะ  ผมจะแนะนำให้ตัดบ้านให้หมดก่อน แล้วผ่อนเบนซ์เอา
เหตุผลง่ายๆเพราะผ่อนบ้านดอกเบี้ยแพงกว่ารถ (ถ้า rate ปกติผมว่าไมน่าต่ำกว่า 6-7 %) ซื้อรถเงินสดแล้วผ่อนบ้านต่ออีก 3 ปีจนมีเงินปิด กับปิดบ้านให้หมดแล้วผ่อนเบนซ์ไป 3 ปีแล้วปิดไฟแนนซ์ ดูแล้วอย่างหลังสูญเงินไปกับดอกเบี้ยน้อยกว่าครับ

ปล. ชื่นชมในความสามารถนะครับ  ผมทำงานมาจะ 10 ปี+ทำงานนอกถึง ตี 1 เกือบทุกวัน รายได้ต่อเดือนผมยังไม่ถึง 1/5 ของ จขกท.เลย
ยังต้องกัดฟันเดินทางอีกยาวไกล กว่าจะถึงจุดที่ได้ทำตามฝันของตัวเอง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:20:35 โดย akewizard »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:20:32 »
โห..เป็นผมโปะบ้านก่อนเลย แล้วค่อยจัดรถเงินเหลือขนาดนี้ไม่ต้องห่วงแล้ว้ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าเถอะครับ ส่วนผมนะหรอเหลือเก็บเดือนละ 2 หมื่นยังไม่ถึงเลย...555

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:29:28 »
ปิดบ้าน แล้วไปผ่อนรถแทนครับ .. เอาผ่อนสั้น ๆ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:46:31 »
ปิดบ้านก่อนครับ ดอกเบี้ยบ้านแพงมาก เอาดอกเบี้ยบ้านมาทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:53:49 »
ใช้หนี้ก่อนสิครับ ปลดภาระให้แก่ตัวเองก่อน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 23:27:13 »
ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะเอาเงิน 3.3 ล้านไปซื้อหุ้นปันผล 7-8% ต่อปี+ เงินบางส่วนก็ปล่อยกู้ให้คนสนิท เรตดอกเบี้ยก็ขึ้นอยู่กับความน่าเชื่อถือของคนที่มากู้ ดอกเบี้ยที่คุณจะได้อยู่ราวๆ 12% ต่อปีขึ้นไป โดยคนที่กู้เงินต้องเอาอสังหาหรือทรัพย์สินอื่นๆมาค้ำประกันเท่านั้น ทำแบบนี้คุณถึงจะคุ้มและไม่เสี่ยงครับ 

หรือ

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ขายรถคันเดิม แล้วไปซื้อ benz มือ2 เงินที่เหลือก็เอาไปซื้อหุ้นปันผล+ปล่อยกู้ ตามที่บอก

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 02:55:23 »
ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะเอาเงิน 3.3 ล้านไปซื้อหุ้นปันผล 7-8% ต่อปี+ เงินบางส่วนก็ปล่อยกู้ให้คนสนิท เรตดอกเบี้ยก็ขึ้นอยู่กับความน่าเชื่อถือของคนที่มากู้ ดอกเบี้ยที่คุณจะได้อยู่ราวๆ 12% ต่อปีขึ้นไป โดยคนที่กู้เงินต้องเอาอสังหาหรือทรัพย์สินอื่นๆมาค้ำประกันเท่านั้น ทำแบบนี้คุณถึงจะคุ้มและไม่เสี่ยงครับ 

หรือ

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ขายรถคันเดิม แล้วไปซื้อ benz มือ2 เงินที่เหลือก็เอาไปซื้อหุ้นปันผล+ปล่อยกู้ ตามที่บอก

เห็นด้วยตามนี้ครับ+1

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:10:18 »
ถ้าตัดบ้านแล้วหมดเป็นไทเลย ตัดบ้านโลด ... รถค่อยรออีกนิดก็ได้ หรือถ้าไม่อยากรอก็จัดไฟแนนซ์ก็ได้ (ป้ายแดงดอกถูกกว่าบ้าน)

แต่ถ้าไม่หมด ต้องคิดดีๆนิดนึง ส่วนตัวจะโป๊ะบ้านสัก 1/4 ของเงินที่มี อีก 1/4 ดาวน์รถ อีก 1/2 เก็บไว้ลงทุน/กันเหนียว ... อาจไม่ใช่ทางเลือกที่ดีสุดทางการเงิน แต่สบายใจกว่า เพราะผ่อน 2 ทางไม่สนุกเท่าไหร่ ถึงจะมีเงินเหลือต่อเดือนเยอะก็เถอะ มันกระทบกระแสเงินสดมากไปหน่อย

ปล ทำงานบนแท่นหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:43:43 โดย Turin »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:29:39 »
เงินเก็บ 200k มากี่เดือนแล้ว และ คาดว่า จะยาวไปแค่ไหน
บ้านเหลืออีกเท่าไร โป๊ะแล้ว เงินหมดเลยไหม
มีภาระอื่นๆอีกไหม ต้องเลี้ยงพ่อแม่ ประกัน กองทุน ภาษี ไหม
ใช้รถอะไรอยู่

โดยหลักการ ดอกเบี้ยบ้าน ยิ่งยาว ยิ่งแพง ต้องเอาบ้านก่อนครับ ส่วนตัว ผ่อนบ้านหมด ภายใน 6 ปี ประหยัดได้ ล้านห้า เมื่อเทียบกับผ่อนตามสัญญาครับ

คิดได้ไมน่ายากนะ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:39:31 »
มีเงินเก็บ 2 แสนบาท/เดือน  ปีละ 2.4 ล้าน ...
รายได้อย่างคุุณ ไม่มีปัญหาเรื่องการเงินเลย ไม่ว่าคุณจะซื้อบ้านก่อน หรือซื้อรถก่อน ...

"ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง" ...

ถ้ารถคันนี้ มัน full fill need  หรือเติมเต็มความต้องการของคุณจริงๆ  ซื้อได้เลยครับ

ผมตอบในฐานะคนอายุ 41 ปี...
ในอดีต ผมกังวลกับอนาคตมากเกินไป กลัวนั่น กลัวนี่ ไปหมด จนพลาด ไม่ได้ทำ หลายๆ เรื่อง .. มองย้อนกลับไปวันนั้น ผมสามารถทำมันได้ แต่ผมคิดไปเอง กังวลมากจนเกินไป ...
แนวคิดของผมตอนนี้คือ  ใช้ชีวิตอยู่กับปัจจุบัน ให้มีความสุขที่สุด  เดินสายกลาง กินบ้าง เก็บบ้าง ใช้บ้าง อะไรที่มีความสุข ให้ทำเลย ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 06:49:56 »
มีเงินเก็บ 2 แสนบาท/เดือน  ปีละ 2.4 ล้าน ...
รายได้อย่างคุุณ ไม่มีปัญหาเรื่องการเงินเลย ไม่ว่าคุณจะซื้อบ้านก่อน หรือซื้อรถก่อน ...

"ปล.คือโครตอยากได้มากๆรถBENZเบาะแดง" ...

ถ้ารถคันนี้ มัน full fill need  หรือเติมเต็มความต้องการของคุณจริงๆ  ซื้อได้เลยครับ

ในอดีต ผมกังวลกับอนาคตมากเกินไป กลัวนั่น กลัวนี่ ไปหมด จนพลาด ไม่ได้ทำ หลายๆ เรื่อง .. มองย้อนกลับไปวันนั้น ผมสามารถทำมันได้ แต่ผมคิดไปเอง กังวลมากจนเกินไป ...
แนวคิดของผมตอนนี้คือ  ใช้ชีวิตอยู่กับปัจจุบัน ให้มีความสุขที่สุด  เดินสายกลาง กินบ้าง เก็บบ้าง ใช้บ้าง อะไรที่มีความสุข ให้ทำเลย ...

ผมชอบคำตอบนี้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:02:00 »
บ้านดอกเว่อร์ ถ้ามีเงินผมก็อยากปิดๆทิ้งเหมือนกัน
คนอื่นแนะนำไปหมดละ คะแนนโหวตก็ทิ้งห่าง อายุน้อย มีบ้านเป็นของตัวเอง น่าภูมิใจกว่ามีรถอีกเชื่อผมไหม
ถ้าเงินเยอะแบบนี้นะ ผมขอดาวรถ ผ่อนรถที่ชอบคันเดียว หาซื้อที่ เก็บไว้ตามที่ต่างๆ เบื่อๆชีวิตก็ไปพักพ่อนตามที่ๆเราซื้อไว้
เบื่อเหนือลงใต้ เบื่อใต้ไปตะวันออก เบื่อตะวันออกไปอิสาน เบื่ออิสานไปเหนือ เบื่อๆกลับกรุงเทพ  ::)
ผมแค่มโนนะครับ 555
เอาเรื่องจริงก็ปิดบ้านครับ รถดูจากเงินละ แป้บเดียวก็หาได้แล้ว ผ่อนดีกว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 07:24:29 »
ลองคำนวนดอกเบี้ยบ้านก็จะทราบเองว่าควรปิดบ้านก่อนหรือไม่ ปกติบ้านถ้าผ่อนตามยอดแบงค์ที่คำนวนมาแต่ละงวด ดอกเยอะกว่าเงินต้นนะครับ เป็นผมขอปิดบ้านก่อนดีกว่า...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 08:11:41 »
ความสามารถขนาดนี้ ผมไม่ถามใครแล้วครับ อายุขนาดนี้รายได้สุดติ่งมากๆเลย ลุยโลด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:33:29 »
ปิดบัญชีเงินกู้บ้านก่อนเลยครับ แต่ถ้าติดสัญญาห้ามปิดก่อน 3 หรือ 5 ปี ก็ให้โปะเงินเข้าไปให้เหลือยอดสัก 50,000 บาท จากนั้นก็ผ่อนเดือนละ 1,000 - 2,000 บาท
เลี้ยงไว้จนครบสัญญาครับ แล้วก็ปิด

ส่วนรถก็ผ่อนเอาดีกว่าครับ รอจังหวะดอกเบี้ยต่ำก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกเสียดายค่าดอกเบี้ย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:36:02 »

อยากคิดแบบนี้บ้าง  ใกล้จะ40แล้วเหมือนกันแต่ยังทำไม่ได้ กังวลนู่นนี่ไปหมด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:48:03 »
รายได้ดีมั๊กๆๆๆๆๆ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:49:17 »
ปิดบัญชีเงินกู้บ้านก่อนเลยครับ แต่ถ้าติดสัญญาห้ามปิดก่อน 3 หรือ 5 ปี ก็ให้โปะเงินเข้าไปให้เหลือยอดสัก 50,000 บาท จากนั้นก็ผ่อนเดือนละ 1,000 - 2,000 บาท
เลี้ยงไว้จนครบสัญญาครับ แล้วก็ปิด

ส่วนรถก็ผ่อนเอาดีกว่าครับ รอจังหวะดอกเบี้ยต่ำก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกเสียดายค่าดอกเบี้ย
ผ่อนบ้านปิดก่อน 3 ปีได้ไม่มีค่าปรับนะครับ แบงค์ไหนปรับบอกไปเลยว่าจะรายงานแบงค์ชาติ (แบงค์ชาติเคยมีคำสั่งห้ามปรับกรณีปิดบัญชีก่อน 3 ปีด้วยเงินตัวเอง) ... ยกเว้นปิดด้วยการรีไฟแนนซ์นะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:50:51 »
อยากรู้จัง ทำงานอะไร :-X