ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างห้องเครื่องที่คาร์แคร์ จำเป็นและปลอดภัย?  (อ่าน 16888 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ปกติจะใช้บริการล้างรถที่คาร์แคร์ โดยเฉพาะที่เมกาบางนา (โปลีเคม และ โมรี่ )
เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาล้างเองและทำเลที่บ้านไม่พร้อมครับ
ทุกครั้งที่เข้าไปก็จะมีพนักงานรับรถรีบมาเปิดฝากระโปรงหน้ารถและพยายามหวาดล้อม
ให้ล้างห้องเครื่อง ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมีความสกปรกเรื่องของขี้ฝุ่นในระดับเล็กน้อย
โดยส่วนตัวในเรื่องราคาที่เพิ่มขึ้นประมาณ 3-400 ก็ไม่ถึงกับรับไม่ได้
แต่มีความกังวลในเรื่องผลกระทบความปลอดภัยของระบบเครื่องยนต์และความรับผิดชอบของร้าน(ถ้าเกิดเหตุ)
จากการล้างห้องเครื่อง ซึ่งไม่รู้ว่าทางร้านเค้าใช้น้ำ+น้ำยาขัดล้าง หรือใช้น้ำยา+ลมพ่นล้าง
จึงขอสอบถามความเห็นของพื่อนๆหน่อยครับ ว่าการล้างห้องเครื่อง
1.ปลอดภัย ไร้ผลกระทบ?
2.เทียบกับราคา 300-400 บาท จำเป็น?(ปกติผมล้าง+ดูดฝุ่น ราคา 500 ครับ)
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ล้างห้องเครื่องที่คาร์แคร์ จำเป็นและปลอดภัย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:16:36 »
ผมเคยล้างเมื่อสิบปีก่อนครับ
ซื้อรถมือสองมา ก็อยากให้ห้องเครื่องมันดูใหม่

ก็เลยไปล้าง ร้านก็คลุมไดร์สตาร์ทไว้ครับ ถอดขั้วแบตเตอรี่ จากนั้นก็ใช้ Water Jet ฉีดเลยครับ (ผมเหวอไปพักนึง)

จากนั้นก็เอาลมเป่า ฉีดด้วยน้ำยาเคลือบ ออกมาสวยงามมากครับ แต่ปรากฏว่าด้วยความเป็นรถเก่า ทำให้ชุดยึดสายไฟคอมแอร์หลุด

สายไฟไปสีโดนสายพานหน้าเครื่องและขาดไปครึ่งมัด ผลคือแอร์ไม่เย็น ต้องซ่อมสายไฟ และวิตกจริตเรื่อยมาว่าจะมีอะไรหลุดอีกไหมจะขายรถคันนั้นไป

จากนั้นมาก็ไม่กล้าล้างห้องเครื่องอีกเลย ก็เช็คทำความสะอาดเองเท่าที่ทำได้ ดูดฝุ่นเม็ดใหญ่เองเท่าที่มองเห็น
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ alpha14

Re: ล้างห้องเครื่องที่คาร์แคร์ จำเป็นและปลอดภัย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:40:20 »
เห็นมันเขลอะฝุ่นมากๆผมก็ไม่ชอบมันสกปรก ผมเลยไปล้างที่ปั๊มเชลล์ เขาก็แนะให้ล้างห้องเครื่อง ก็โอเค 200บาท ออกมาเอี่ยมเลยกังวลว่าจะมีปัญหาเหมือนกัน แต่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้น ต่อมาไปล้างที่แมกกวายร์ เป็นประจำ ไม่ได้ไปดูว่าเขาล้างไง แต่ออกมาก็สะอาดดีสวยงามเหมือนรถใหม่ ใช้งานมายาวๆก็ไม่มีปัญหานะ คาดว่เขาาคงมีวิธีการล้างที่ถูกต้อง ระวังจุดต่างๆไว้แล้ว ไม่น่าห่วง แต่รถเก่าๆไม่รู้นะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 12:09:41 »
ผมชอบล้างเอง เอาถุงพลาสติกหุ้มบางส่วนไว้ก่อน เอาน้ำสายยางราดเลย(อย่าแรง+อย่าฉีดอัด)
เอาน้ำยาทำความสะอาดลง แล้ว ใช้แปรงล้างล้อแม็กกับแปรงสีฟันขัดให้ทั่ว หลังจากนั้น ล้างน้ำ เป่าแห้ง แล้ว ลงน้ำยาเคลือบ :-*

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 12:33:32 »
ผมเคยเอา Vigo ไปล้างห้องเครื่อง

ที่ร้านเปิดฝากระโปรงแล้วก็เอาน้ำฉีดเลยครับ ตอนนั้นตกใจมาก

อีกครั้งเอา Evolution 4 ไปล้าง + คันนี้ผมใส่กรองเปลือย HKS ผลคือ พนักงานไม่กล้าล้างห้องเครื่องครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 12:55:54 »
ล้างภายนอก ดูแลภายในก็พอ
ห้องเครื่องล้างดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ K_D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:19:57 »
ผมว่าไม่มีปัญหานะครับ
ผมล้างเองยังไม่เคยเจอปัญหา เป็นรถไฮบริดด้วย
แต่อย่าเอาน้ำแรงๆฉีดก็พอครับซึ่งร้านพวกนี้ให้ลูกจ้างทำอาจจะต้องกำชับหน่อย

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:56:00 »
บ้านผม เป็นกระบะ + PPV ดีเซล
ล้างห้องเครื่อง ทุกเดือน ครับ
ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
แต่ผมล้างกับร้านประจำนะครับ ไว้ใจได้อยู่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:57:58 »
เอาแปรงทาสีปัด ๆ แค่นั้น จบ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:19:51 »
ถ้าราคาที่ว่ามากับการล้างห้องเครื่องผมว่าไม่แพงนะครับ

เพราะปกติเวลาเข้าศูนย์ ผมให้ศูนย์ล้างมาให้ด้วยเลย ของนิสสันคิด 645 บาทใหม่เอี่อม

ของโตต้าเข้าเช็คระยะเสร็จเค้าจะพ่นน้ำยามาให้ดูเงาสะอาด แต่ไม่ได้ล้างห้องเครื่องและไม่คิดเงิน

ส่วนคาร์แคร์ที่เคยล้างก็อยู่ในระดับ500-800ใหม่เอี่ยม เหมือนเพิ่งออกจากโชว์รูม

ที่เคยล้างมาก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 19:20:41 »
1. รถใหม่ๆผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ ร้านเค้าน่าจะมีเทคนิคและรู้จุดที่จะต้องระวังอยู่แล้ว
2. 300-400 บาท สำหรับล้างห้องเครื่องถือว่าไม่แพงครับ แต่ถ้าไม่สกปรกมากผมก็ไม่ล้างครับ เช็ดๆเอา

ปกติเวลาล้างรถเองผมจะใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดฝุ่นในห้องเครื่องด้วยตลอด ก็สะอาดระดับหนึ่ง แต่ถ้ารู้สึกสกปรกมากแล้วอยากจะล้างจริงๆ
ก็จะให้ศุนย์ล้างตอนเช็คระยะครับ เพราะศูนย์ที่เข้าประจำ งานทำความสะอาดดีใช้ได้ ราคาพอกันกับร้านข้างนอก แต่รู้สึกอุ่นใจกว่านิดนึง

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 19:50:19 »
ถ้าจะล้างห้องเครื่องเลือก คาร์แคร์ที่ดีๆ มีมาตรฐาน พวกนี่จะมีประสบการณ์ และใส่ใจในรายละเอียดครับ

ตอนล้างผมก็ไปยืนดูครับ ทั้งล้างทั้งพ่นสเปรย์ กันยกใหญ่เลย ไม่ได้ล้างมา 5 ปี ล้างเสร็จเหมือนได้เครื่องใหม่เลย

ถ้ารถยังใหม่อยู่แล้ว เอาเข้าศูนย์เป็นประจำ เขาก็จะล้างให้ ก็เชื่อถือได้ แต่ดูๆหน่อยก็ดีครับ
รถแม่ผมเอาเข้าศูนย์ ทางพนักงานก็บอกว่ามีล้างห้องเครื่อง มีค่าใช้จ่าย แม่ผมก็ ok ให้ล้าง
แต่อีก 6 เดือนให้หลังเอาเข้าศูนย์อีกที และพอดีแม่ติดธุระต้องไปประชุม เลยทิ้งไว้ที่ศูนย์
คราวนี้และที่ศูนย์ก็โทรไป แม่ผมด้วยความที่ยุ่งก็เออๆ อ่อๆ ไป ประชุมเสร็จไปรับรถที่ศูนย์
จะจ่ายเงินรับรถ เหลือบไปดู รายการ มีล้างห้องเครื่อง มาสะงั้น พร้อมคิดค่าแรงเสร็จสับ

และต้องจะจ่ายเงิน พนักงานบอกว่า ใบปัดน้ำฝนเปลี่ยนได้แล้วนะคะ แม่ผมก็เท่าไหร่คะ ราคา....และ ค่าแรงอีก....!!!!
แค่เปลี่ยนใบปัดน้ำฝน มันยังคิดค่าแรง

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:10:24 »
ถ้าจะล้างห้องเครื่องเลือก คาร์แคร์ที่ดีๆ มีมาตรฐาน พวกนี่จะมีประสบการณ์ และใส่ใจในรายละเอียดครับ

ตอนล้างผมก็ไปยืนดูครับ ทั้งล้างทั้งพ่นสเปรย์ กันยกใหญ่เลย ไม่ได้ล้างมา 5 ปี ล้างเสร็จเหมือนได้เครื่องใหม่เลย

ถ้ารถยังใหม่อยู่แล้ว เอาเข้าศูนย์เป็นประจำ เขาก็จะล้างให้ ก็เชื่อถือได้ แต่ดูๆหน่อยก็ดีครับ
รถแม่ผมเอาเข้าศูนย์ ทางพนักงานก็บอกว่ามีล้างห้องเครื่อง มีค่าใช้จ่าย แม่ผมก็ ok ให้ล้าง
แต่อีก 6 เดือนให้หลังเอาเข้าศูนย์อีกที และพอดีแม่ติดธุระต้องไปประชุม เลยทิ้งไว้ที่ศูนย์
คราวนี้และที่ศูนย์ก็โทรไป แม่ผมด้วยความที่ยุ่งก็เออๆ อ่อๆ ไป ประชุมเสร็จไปรับรถที่ศูนย์
จะจ่ายเงินรับรถ เหลือบไปดู รายการ มีล้างห้องเครื่อง มาสะงั้น พร้อมคิดค่าแรงเสร็จสับ

และต้องจะจ่ายเงิน พนักงานบอกว่า ใบปัดน้ำฝนเปลี่ยนได้แล้วนะคะ แม่ผมก็เท่าไหร่คะ ราคา....และ ค่าแรงอีก....!!!!
แค่เปลี่ยนใบปัดน้ำฝน มันยังคิดค่าแรง

Toyota 100%

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:28:26 »
ผมล้างที่ 0 ทุกหมื่นโลครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 12:22:44 »
 ??? ผมใช้แค่ผ้าชุบน้ำหลังจากล้างรถเช็ดเองครับ
ก็พอไปวัดไปวาได้อยู่ น่าจะรถยังใหม่อยู่ด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:54:11 »
เคยล้างครั้งเดียวเอง ก็ไม่มีอะไรนะครับ โมรี่แคร์ ตรงรัชดา

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 15:20:29 »
แรก ๆ ผมเอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ เช็ดเอง ทุก 2 - 3 เดือน เมื่อเห็นว่าควรเช็ดซะที
พอเริ่มซื้อน้ำยาเช็ดทำความสะอาดภายในรถมา ขวดมันใหญ่ ไม่รู้เมื่อไหร่จะใช้หมด
เลยเอาน้ำยาตัวนี้มาเช็ดห้องเครื่องซะเลย ผมเช็ดแผ่นกักเสียงใต้ฝากระโปรงด้วย (เรียกถูกป่าวไม่รู้)
ก็สะอาดพอได้อยู่นะครับ ไม่สะอาดเอี่ยมเท่าไปจ้างร้านล้าง แต่ก็ยังดี

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 14:36:57 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จากที่ฟังความเห็นเพื่อนๆ ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจ ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 14:52:29 »
ผมล้าง 2 ปีครั้งครับ เพราะว่าถ้าสะอาดเกลี้ยงเวลามีน้ำมันหรือของเหลวอะไรเยิ้มออกมาจะสังเกตุได้ง่ายๆหนะครับ ก็เลือกร้านที่มีมาตรฐานและสอบถามพูดคุยก่อนทุกครั้งล้างยังไงเอาอะไรคลุมๆตรงไหน แม้ว่าจะเคยล้างร้านนี้บ่อยๆแต่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเราเป็นกังวลจะได้ละเอียดๆหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น