ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่เสื้อเก่า กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะสีฟ้า ไปดูรถเบนซ์ที่ศูนย์ราชครู  (อ่าน 9637 ครั้ง)

ออฟไลน์ BirdEyeView

• Newbie
  • *
มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ ไม่ได้เรียกร้อง ไม่ได้ฟ้องหรือต้องการสิ่งใดเลย..

คือเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไม่ได้ทำงานก็เลยแต่งตัวอยู่บ้านธรรมดาๆ ทีนี้ผมหิวข้าวจะเดินไปทานข้าวมันไก่ก็เลยเดินออกจากบ้านไปชุดนั้น
ปรากฏว่าตอนเดินออกไปเจอคุณพ่อ(ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกันแต่ใกล้ๆกัน) คุณพ่อเลยชวนให้ไปทานก๋วยเตี๋ยวด้วยกัน ผมก็นั่งรถท่านไป
ระหว่างนั่งรถ แฟนเฟสมาบอกว่าเห็นเบนซ์ราชครู ขึ้นฝีดว่ามีรถ GLA รับรถได้เลย...

พอดีว่าผมเนี่ยจอง GLA เอาไว้หลายเดือนแล้ว(จองไว้เดือน 7) รถก็ไม่ได้เสียที ผมแจ้งไว้ว่ารับทั้งสองสีคือ สีบรอนซ์เงินและสีขาว
ศูนย์แจ้งว่าสีขาวได้ปีหน้า ส่วนสีบรอนซ์เงินได้ Q4 ผมก็รอมาเรื่อย

หลังได้รับข้อความจากแฟนผมก็เลยโทรไปที่เบนซ์ราชครู ถามว่ามีรถจริงไหม เขาตอบว่าจริง สีขาวรับรถได้เลย ที่โชว์รูมมีรถให้ดู
ผมก็เลยไปที่เบนซ์ราชครู ตั้งแต่ตอนนั้นเลยครับ หลังทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จ พอไปถึงเขาก็อธิบายรถให้ฟังนิดหน่อย ผมก็บอกว่านั่งโต๊ะเลยก็ได้
จากนั้นผมก็แจ้งว่าผมจองรถไว้ศูนย์อื่นแล้วสามารถทำเรื่องโอนจองมาได้หรือไม่ เขาตอบว่าไม่ได้ ผมต้องทำเรื่องเอง
ผมว่าไม่เป็นไร ถ้างั้นผมขอส่วนลดเท่ากันแล้วเดี๋ยวผมจองเลย เขาบอกว่าไม่ได้ คือเขาจะขายผมราคาเต็ม แถมประกัน+ฟิล์มธรรมดา

ผมบอกว่าผมจองไว้แล้วจริงๆได้เท่านี้แหละ เขาบอกว่าถ้าได้ส่วนลดอย่างที่ผมได้จริง ศูนย์รถที่ผมไปจองต้องโดนเบนซ์ไทยแลนด์แบน
ผมแจ้งกลับไปอีกทีว่า อีกศูนย์นึงก็ได้เท่ากันนะ(ซึ่งก็เรื่องจริง แต่พอดีผมเห็นได้รถช้าเหมือนกัน เลยกลับมาจองกับศูนย์ที่เคยซื้อมาก่อน)
จากนั้นผมก็บอกให้เค้าลองถามหัวหน้าเขาดู ถ้าได้ผมก็จะได้เอาเลย เขาก็ไม่ถามให้นะ เขาบอกรถเขาขายได้อยู่แล้ว แล้วก็ชิงสวัสดีอำลาผมน่ะครับ

ผมก็เลยกลับบ้านอดได้รถเลย...

กลับบ้านมาสันนิษฐานดูว่าทำไมเราจะซื้อรถแต่เขาไม่ขายให้

1. แต่งตัวทุเรศไป ยิ่งไปบอกเขาว่าจองแล้วที่อื่นให้ส่วนลด เขาไม่เชื่อสักนิดว่าผมได้จริงๆ(แสดงออกชัดเจน)

2. ถือว่ารถพร้อมรับเลยไม่ง้อ จะขายราคาเต็มอย่างเดียว

ข้อ 1. ก็ตามนั้น ส่วนข้อ 2. ผมมานั่งคิดว่าเซลส์ในศูนย์ก็น่าจะมีหลายคน ผมก็เชื่อว่ารถขายได้แน่ แต่ถ้าเป็นเซลส์คนอื่นขายเขาก็ไม่ได้ %
ในเมื่อผมก็อยู่ตรงนั้นพร้อมเอารถแล้ว ทำไมถามหัวหน้าให้สักหน่อยก็ไม่ได้ เพราะกิริยาแสดงออกชัดเจนว่าไม่อยากขายให้ผมอะ

เพื่อนๆคิดว่าเป็นอย่างไหน หรือมีความเห็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
อ่านไปมาก็ไม่เห็นว่าพนักงานเค้าจะสื่อหรือกล่าวถึงการแต่งตัวของคุณเลยนะครับ
น่าจะมาจากคุณจะเอาส่วนลดเท่าที่คุณเคยได้จากที่อื่น ซึ่งเค้าให้คุณไม่ได้ เค้าให้ได้แค่ประกันกับฟริม
ประมาณนั้นใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
อ่านไปมาก็ไม่เห็นว่าพนักงานเค้าจะสื่อหรือกล่าวถึงการแต่งตัวของคุณเลยนะครับ
น่าจะมาจากคุณจะเอาส่วนลดเท่าที่คุณเคยได้จากที่อื่น ซึ่งเค้าให้คุณไม่ได้ เค้าให้ได้แค่ประกันกับฟริม
ประมาณนั้นใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
ไม่น่าเกี่ยวกันนะครับเป็นเรื่องของตลาด. ของมาใหม่ความต้องการมีสูง ไม่มีเหตุที่ต้องลดราคา ยิ่งยื่นข้อเสนอบอกว่าที่อื่นให้เหมือนกดดันเซลล์เจอลูกนี้เข้าไปเซลล์คงยอมถอยครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ปกติถ้ามีใบจองไปให้เซลล์ดู เซลล์ก็ให้ตามนั้นได้ ถ้าเค้าอยากขายจริงๆ
แต่เรื่องการจองของเดิมเราต้องไปจัดการเองถูกต้องแล้ว
ถ้าที่นี่ไม่ได้ ลองเอาใบจองไปให้ศูนย์อื่นดูซิ
ผมซื้อ MB เซลล์ยังเคยบอกเลยว่า ถ้ามีใบเสนอราคาหรือใบจองจากที่อื่นมา ก็สามารถให้ตามนั้นได้

ออฟไลน์ akewizard

ผมเข้ามาอ่านเพราะหัวข้อครับ...

การที่เล่ามาว่าได้นั่งโต๊ะเจรจาการจอง ผมมองว่าประเด็นเรื่องเสื้อผ้าการแต่งตัวไม่น่าจะเกี่ยวแล้วครับ
ถ้าจะเกี่ยวก็คงเป็นเรื่องที่ไปเล่าว่าจองที่อื่นมาแล้วและได้เงื่อนไขที่ดี ซึ่งถ้าไม่มีเอกสารยืนยันให้ดู ก็คงยากที่ทางโชว์รูมเขาจะเชื่อ (ทางนู้นก็คงกลัวเราหลอกเหมือนกัน)

ออฟไลน์ bravo

ผมคิดในฐานะคนค้าขาย เซลคงจะคิดแบบนี้คือ
ผมมีของอยู่กับมือ ถ้าคุณอยากได้ ก็ต้องสู้ราคา
ถ้าคุณไม่ซื้อ ผมก็ขายคนอื่นก็ได้กำไรเยอะกว่า ไม่มีเหตุผลที่ต้องตัดกำไรตัวเอง
ถ้าอยากได้ของถูก ของแถมเยอะ คุณก็ต้องรอต่อไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมแนะนำว่าลองกลับไปใหม่ แต่ตัวใหม่ แล้วลองถามเซลคนใหม่อาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องการที่จะซื้อแล้วได้เท่าที่เดิมมั๊ย ตอบไม่ได้  แต่ผมว่าจากที่ผมซื้อรถมา ถ้าขอพิเศษเซลจะคุยกับผู้จัดการให้ครับ จะได้หรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลขนาดนั้นครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้เกี่ยวกับการแต่งตัวเลยครับ เคยเป็นเซลขายรถมาก่อน จากที่ว่ามาแต่ละศูนย์น่าจะมีมาจิ้นไม่เท่ากันครับ แล้วรถเป็นตัวที่ขาดตลาดด้วย อำนาจต่อรองค่อนมาทางเซลครับ น่าจะกั๊กไว้ขายคนที่รับเงื่อนไขได้ จะได้รับค่าคอมเต็มๆ

• Newbie
  • *
ปกติถ้ามีใบจองไปให้เซลล์ดู เซลล์ก็ให้ตามนั้นได้ ถ้าเค้าอยากขายจริงๆ
แต่เรื่องการจองของเดิมเราต้องไปจัดการเองถูกต้องแล้ว
ถ้าที่นี่ไม่ได้ ลองเอาใบจองไปให้ศูนย์อื่นดูซิ
ผมซื้อ MB เซลล์ยังเคยบอกเลยว่า ถ้ามีใบเสนอราคาหรือใบจองจากที่อื่นมา ก็สามารถให้ตามนั้นได้

อย่างที่บอกครับ พอดีตอนแรกจะออกไปกินข้าวมันไก่ เลยไม่ได้พกใบจองไปด้วย

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
ผมคิดในฐานะคนค้าขาย เซลคงจะคิดแบบนี้คือ
ผมมีของอยู่กับมือ ถ้าคุณอยากได้ ก็ต้องสู้ราคา
ถ้าคุณไม่ซื้อ ผมก็ขายคนอื่นก็ได้กำไรเยอะกว่า ไม่มีเหตุผลที่ต้องตัดกำไรตัวเอง
ถ้าอยากได้ของถูก ของแถมเยอะ คุณก็ต้องรอต่อไปครับ
คิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าข้อ 2 + ผู้จัดการ ให้ มาร์จิ้นน้อย เขาเลยไม่สู้ครับ (สู้ไปก็เข้าเนื้อเซลล์) :D

ศูนย์ที่คุณจองไว้ ได้มาร์จิ้นเท่านั้น แต่รถไม่มี  :P

• Newbie
  • *
ผมเข้ามาอ่านเพราะหัวข้อครับ...

การที่เล่ามาว่าได้นั่งโต๊ะเจรจาการจอง ผมมองว่าประเด็นเรื่องเสื้อผ้าการแต่งตัวไม่น่าจะเกี่ยวแล้วครับ
ถ้าจะเกี่ยวก็คงเป็นเรื่องที่ไปเล่าว่าจองที่อื่นมาแล้วและได้เงื่อนไขที่ดี ซึ่งถ้าไม่มีเอกสารยืนยันให้ดู ก็คงยากที่ทางโชว์รูมเขาจะเชื่อ (ทางนู้นก็คงกลัวเราหลอกเหมือนกัน)

เป็นไปได้เลยครับ คิดไปคิดมา น่าจะเพราะผมไม่ได้พกใบจองไปด้วย

• Newbie
  • *

อย่างที่ผมสงสัยแต่แรกครับ ผมว่าก็คิดแบบนั้นได้ แต่ว่าเซลส์แต่ละศูนย์ก็น่าจะมีหลายคน
รุ่นสีที่ว่ารถมีคันเดียว รู้ได้อย่างไรว่าตัวเองจะเป็นผู้ขายและได้ % อาจจะเป็นเซลส์คนอื่นขายก็ได้
แต่ผมเอาเงินมากองตรงหน้าแล้ว ข้อเสนอก็ขอแค่เท่าที่อื่นเองครับ

ปล. สรุปว่าสัปดาห์นี้ผมก็ได้รถแล้วครับ สงสัยรถลงพร้อมๆกันนั่นแหละ ลืมบอกในเนื้อกระทู้

• Newbie
  • *
ผมแนะนำว่าลองกลับไปใหม่ แต่ตัวใหม่ แล้วลองถามเซลคนใหม่อาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องการที่จะซื้อแล้วได้เท่าที่เดิมมั๊ย ตอบไม่ได้  แต่ผมว่าจากที่ผมซื้อรถมา ถ้าขอพิเศษเซลจะคุยกับผู้จัดการให้ครับ จะได้หรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

แจ้งแล้วครับวันนั้นให้เขาคุยกับผู้จัดการ เขาไม่คุยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

....ผมกลับมองว่าคุณจะไม่ได้รถง่าย ๆ  จนกว่าคนที่ให้ราคาสูง ๆหมดไปก่อน  อาจจะใกล้ ๆ ตกรุ่นแล้วโน่น  พอดีหายหิว...

ถ้าผมเป็นเซลล์ใหม่  ผมก็ไม่ลด

ถ้าผมเป็นเซลล์เก่า  ก็ดึงไว้ให้นานที่สุด.....

• Newbie
  • *
....ผมกลับมองว่าคุณจะไม่ได้รถง่าย ๆ  จนกว่าคนที่ให้ราคาสูง ๆหมดไปก่อน  อาจจะใกล้ ๆ ตกรุ่นแล้วโน่น  พอดีหายหิว...

ถ้าผมเป็นเซลล์ใหม่  ผมก็ไม่ลด

ถ้าผมเป็นเซลล์เก่า  ก็ดึงไว้ให้นานที่สุด.....

ได้แล้วครับ(ผมไปเบนซ์ราชครูวันอาทิตย์ ศูนย์ที่จองไว้แจ้งว่ารถได้แล้ววันพุธ) ลืมแจ้งไว้ในเนื้อกระทู้ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าผมก็แต่งตัวไปศูนย์เบนช์ด้วยชุดแบบที่ว่าครับผมว่ามันขึ่นอยู่เชลล์หละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Devil13

น่าจะเป็นเพราะมีรถในมือ แล้วอยากขายในราคาที่ต้องการ
เหมือนตอนน้ำท่วม+รถคันแรก ตอนนั้นซื้อรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อไม่แถมอะไรทั้งนั้น อย่างมากก็ได้กรอบป้ายทะเบียน

ส่วนตัวผมว่าอย่าไปคิดมาก ตังก็อยู่ในมือเรา รถคันอื่นก็มีใช้ใจเย็นๆหน่อยครับ
อย่าให้พวกบางกลุ่มฉวยสิ่งที่เราควรจะได้ไปเฉยๆ

ออฟไลน์ aunn2515

• **
จองรุ่นไหนไปครับ สนใจ GLA เหมือนกัน
รบกวนแนะนำส่วนลดกับของแถมที่ได้ทีครับ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
จองรุ่นไหนไปครับ สนใจ GLA เหมือนกัน
รบกวนแนะนำส่วนลดกับของแถมที่ได้ทีครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าอยากได้รถเลยก็ไปเบนซ์ราชครูครับ ที่เค้าแจ้งมาเหมือนกันทั้งตัว 200 / 250 amg
คือขายราคาเต็ม แถมประกันภัยชั้น 1 + ฟิล์มเกรดธรรมดาครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กรณีนี้ไม่ได้เกี่ยวกับการแต่งตัวครับ ผมคิดว่าแต่ละศูนย์อาจมีส่วนลดที่ให้ได้ไม่เท่ากันมากกว่า

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ประเด็นเรื่องการแต่งตัว ผมมองว่าไม่น่าจะใช่ครับ เพราะคุณบอกว่าเซลล์มีการอธิบาย พูดคุยเกี่ยวกับตัวรถ จนนั่งคุยเรื่องเงื่อนไข รายละเอียดกัน ตรงนี้น่าจะข้ามจุดนี้ไปแล้ว (สมัยนี้เห็นคนไปซื้อเบนซ์ บีเอ็มกัน ก็แต่งชุดสบายๆประมาณนี้แหละครับ)

สิ่งที่ผมตั้งข้อสังเกตุคือ ตัวรถGLA มีการปรับราคาและออฟชั่นเพิ่มในรุ่น 200 และ 250 ไปเมื่อเร็วๆนี้เอง (เห็นจากข้อมูลในเวบนี้แหละครับ) แต่ของคุณเห็นบอกจองเดือน7ซึ่งไม่แน่ใจว่า เป็นตัวที่มีการปรับออฟชั่นและราคาไปแล้วหรือยัง ตรงนี้อาจจะเป็นเหตุผลที่ทางราชครูไม่ยอมให้เงื่อนไขเดียวกับที่คุณได้มารึเปล่า

แต่ถ้าไม่ใช่เหตุผลข้างต้นที่ผมสันนิษฐานมา ก็ถือว่าดีลเลอร์นี้ไม่ได้มีวาสนาต่อกันครับ เค้าไม่อยากขาย เราก็ซื้อที่อื่นครับ

ปล.สงสัยว่าGLAรอนานขนาดนั้นเลยหรอครับ ผมกดfollowเซลล์เบนซ์หลายๆคนในเฟสบุ๊ค เห็นมีรถพร้อมส่งมอบ ในหลายๆรุ่นและหลายๆสีเลยด้วยซ้ำ GLAนี่ก็เห็นผ่านตาอยู่ทุกวัน
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

• Newbie
  • *
ประเด็นเรื่องการแต่งตัว ผมมองว่าไม่น่าจะใช่ครับ เพราะคุณบอกว่าเซลล์มีการอธิบาย พูดคุยเกี่ยวกับตัวรถ จนนั่งคุยเรื่องเงื่อนไข รายละเอียดกัน ตรงนี้น่าจะข้ามจุดนี้ไปแล้ว (สมัยนี้เห็นคนไปซื้อเบนซ์ บีเอ็มกัน ก็แต่งชุดสบายๆประมาณนี้แหละครับ)

สิ่งที่ผมตั้งข้อสังเกตุคือ ตัวรถGLA มีการปรับราคาและออฟชั่นเพิ่มในรุ่น 200 และ 250 ไปเมื่อเร็วๆนี้เอง (เห็นจากข้อมูลในเวบนี้แหละครับ) แต่ของคุณเห็นบอกจองเดือน7ซึ่งไม่แน่ใจว่า เป็นตัวที่มีการปรับออฟชั่นและราคาไปแล้วหรือยัง ตรงนี้อาจจะเป็นเหตุผลที่ทางราชครูไม่ยอมให้เงื่อนไขเดียวกับที่คุณได้มารึเปล่า

แต่ถ้าไม่ใช่เหตุผลข้างต้นที่ผมสันนิษฐานมา ก็ถือว่าดีลเลอร์นี้ไม่ได้มีวาสนาต่อกันครับ เค้าไม่อยากขาย เราก็ซื้อที่อื่นครับ

ปล.สงสัยว่าGLAรอนานขนาดนั้นเลยหรอครับ ผมกดfollowเซลล์เบนซ์หลายๆคนในเฟสบุ๊ค เห็นมีรถพร้อมส่งมอบ ในหลายๆรุ่นและหลายๆสีเลยด้วยซ้ำ GLAนี่ก็เห็นผ่านตาอยู่ทุกวัน

จองเดือน 7 ทุกที่บอกว่าได้รถเร็วสุด Q4 ช้าสุดปีหน้า เหมือนกันทุกที่ครับ ยกเว้นสีแดงสีฟ้า

ออฟไลน์ Barracuda

Demand supply ครับเรื่องนี้ แต่ก็นะ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
อยากได้เร็วกว่าชาวบ้านก็ต้องจ่ายแพงกว่าชาวบ้านเป็นธรรมดาของโลก จะจ่ายเท่ากันจะเอาเร็วกว่าเป็นไปไม่ได้

รถรุ่นไหนหายากๆ คนรอกันเยอะลองบอกเซลล์สิ ไม่เอาส่วนลดของแถมอะไรเลยสักอย่างขอซื้อราคาเต็มรอไม่นานเดี๋ยวก็ได้รถ ไม่ได้เกี่ยวกับเสื้อผ้าหน้าผมอะไรหรอก

ตอนผมไปออก E-class E220d 4.79 ลบ ผมแต่ตัวเหมือนในรูป 100% แถมนั่งแท็กซี่ไป ไม่เห็นจะมีเซลล์ทำท่าหรือพูดจาไม่ดีใส่เลย บางครั้งบุคลิกภาพ การพูดการจา การวางท่าที สำคัญกว่าเสื้อผ้าหรือกางเกงที่ใส่ซะอีก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่ทราบว่าได้ลองขับรึยังครับ ลองจินตนาการการวางของใช้ในรถรึยัง ผมว่า GLA มันเล็กนะ
ไม่เคยขับแค่ได้มีโอกาสดูในรถ ผมว่า มันเล็กมากเลย ดูจากรูปโปรไฟร์ จขกท แล้ว น่าจะชอบพกพาอุปกรณ์เยอะๆ
รถไหวนะ (แซวเล่นนะครับ)

ออฟไลน์ J_Serie5

โทรเข้าไปใหม่ ขอสายผู้จัดการฝ่ายขาย คุยต่อรองส่วนลด ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องเสียเวลาง้อครับ ศูนย์อื่นมีเยอะแยะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า น่าจะ 2 นะ   รับรถได้เร็ว

สมัยก่อน ตอนฟอร์จูนเนอร์ออกใหม่ ๆ
ถ้าไม่เอาส่วนลดเลย ก็ได้ลัดคิวเลยครับผม  8)