ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง honda civic rs กับ toyota altis esport option ภาพรวมเลือกคันไหน  (อ่าน 17152 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ระหว่าง honda civic rs กับ toyota altis esport option ภาพรวมเลือกคันไหน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 16:42:50 »
เป็นผมก็ไป esport ครับ

งบ 1.2 ล้าน ถ้าไป rs ซึ่งไหนๆก็ต้องผ่อนแล้ว กัดฟันเพิ่มเงินผ่อนไป camry 2.0g ดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

Re: ระหว่าง honda civic rs กับ toyota altis esport option ภาพรวมเลือกคันไหน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 18:13:54 »
RS ครับถ้าเป็นผม altis รุ่นนี้เป็นรถที่ดีและสมราคาแต่ดีไซน์ก้ล้าหลังไปหน่อยครับโดยเฉพาะภายใน

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 19:05:37 »
Altis เถอะครับ ขนาดผมใช้ G9 2.4 อยู่ ได้ไปขับ altis ตัวก่อนไมเนอร์ของเพือนอยู่บ่อยๆ ยังติดใจเลยครับ ช่วงล่าง เกียร์ พวงมาลัย ตอบสนองดีจริงๆๆ ต้องยอมรับเค้า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 19:16:27 »
ถ้าใช้เดิมๆ ผมคงไป Altis แบบไม่ลังเล

แต่ถ้ากะแต่งให้สุด Civic ทรงเร้ากว่าเยอะเลย ปัญหาอย่างเดียวคือ เดี๋ยว ราคา! ต่างกันตั้งเยอะ...
คงกลับมานั่งแคะกระปุกอีกที แล้วคิดวนไปวนมา เดินรอบศูนย์ กลับบ้าน นอน กลับไปจองอัลติสเหมือนเดิม  ::)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 19:33:29 »
วันนี้ไปลองมาทั้ง 2 คันครับ น้องจะซื้อ ชอบอัลติ๊ดมากกว่าทุกอย่าง

สรุปจองซีวิค - เหตุผล. ไปนั่งอัลติ๊ดแล้วไม่ชอบดีไซน์ภายใน

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:12:04 »
วันนี้ไปลองมาทั้ง 2 คันครับ น้องจะซื้อ ชอบอัลติ๊ดมากกว่าทุกอย่าง

สรุปจองซีวิค - เหตุผล. ไปนั่งอัลติ๊ดแล้วไม่ชอบดีไซน์ภายใน

ไหงมีพลิกล๊อคไปได้ครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 20:18:35 »
2 อย่างนี้ ผมเลือก Civic RS
ถ้าไม่Turbo เลือก Altis Esport Option ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:00:21 »
Altis เถอะครับ ขนาดผมใช้ G9 2.4 อยู่ ได้ไปขับ altis ตัวก่อนไมเนอร์ของเพือนอยู่บ่อยๆ ยังติดใจเลยครับ ช่วงล่าง เกียร์ พวงมาลัย ตอบสนองดีจริงๆๆ ต้องยอมรับเค้า

คอมเม้นท์นี้ Altis คะแนน + + +

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:08:11 »

ค้านเรื่องพวงมาลัย Fc ดีกว่า Altis (ก่อนไมเนอร์ ตัว Esport)

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:08:47 »

งบ 1.2 ล้าน ถ้าไป rs ซึ่งไหนๆก็ต้องผ่อนแล้ว กัดฟันเพิ่มเงินผ่อนไป camry 2.0g ดีกว่า

กัดฟันหลุดหมดปากเลยนะนั่น 1.39 ล้าน จาก 1.19 ล้าน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 21:43:11 »
Civic RS +1

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:08:26 »
ผมเห็นของจริงบนเทรลเลอร์จอดข้างๆ มัวแต่ชมความงามจนลืมถ่ายรูปมาสองทีละ คันจริงดูทันสมัยและสวยจบมากสำหรับผม Civic ผมว่าตัว 1.8 ภายนอกของสีเงิน กับขาว มันดูเหมือนราคาถูกในบางมุม แต่ตัว RS สวยมากทั้งคันจบ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:21:48 »

ถ้าเคยฝังใจกับอัลติสที่หนีรถกวนประสาทยาก ก็ Civic RS ไปเลยครับ แต่พอกลับมามองราคาอีกที ESport ได้เปรียบกว่าไปเลย
ESport ก็ไม่ได้อืดเลย แต่ Civic จะเร็วพรวดพราดกว่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:24:24 »

กัดฟันหลุดหมดปากเลยนะนั่น 1.39 ล้าน จาก 1.19 ล้าน

ผมว่าเงินดาว สมมติว่า 30% จากค่ารถ ส่วนต่างมันราวๆ 6-70,000 บาทปะครับ ค่างวดก็คงต่างกันไม่กี่พัน
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:34:13 »
ภายนอกcivic
ภายใน civicแต่งานประกอบเป็นรองโตโยต้า
วัสดุทั้งคัน altis
ช่วงล่าง civic
เครื่องยนต์ 1.8altisเหนือกว่า พอตัวท้อบcivicแรงและประหยัด
บริการหลังการขาย โตโยต้าดีกว่านิดหน่อย
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 22:57:26 »
จากการที่เคยใช้ toyota และยังใช้ honda อยู่ตอนนี้ ชอบการออกแบบของ honda มากกว่า ทั้งภายนอกและภายใน
แต่พอใช้แล้ว honda สู้ไม่ได้หลายอย่าง เช่น เรื่องการเก็บเสียง เรื่องความทนทาน นโยบายเรื่องอะไหล่ที่ไม่ปล่อยอะไหล่ (ตอนนี้ไม่รู้เลิกหรือยังนะ แต่เมื่อช่วงกลางปีนี้เจอกับตัวเอง รถถูกชนท้าย รออะไหล่นานเกือบ 2 เดือน เช็คไปเช็คมา สรุปว่าประกันจัดอะไหล่ไม่ได้ ต้องไปซื้ออะไหล่ตัวถังที่ศูนย์เอง จ่ายไปก่อน 2 วันได้อะไหล่ แล้วไปเบิกประกันอีกที) เจอแบบนี้ต้องตัดใจจาก honda ไปเลยเพราะผมใช้รถนานประมาณ 8-10 ปี

สรุปถ้าใช้รถไม่เกิน 5 ปีแล้วเปลี่ยน ไป honda น่าจะดี ประกันซ่อมห้างยังซื้อได้ แต่ถ้าใช้นานกว่านั้น toyota น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:01:38 »
จากความต้องการที่ว่ามา esport ตอบโจทย์หมดได้ทุกอย่างยกเว้นรถกวนประสาท รถที่ว่านี่คือประเภทไหน เจอทุกวันรึป่าว ถ้าประเภทอีโคร์คาร์ท่อดังๆใส่ไฟหรี่สีน้ำเงิน ก็เล่นได้สบายครับ จะมีพวก b-seg m/t ตามเหนื่อย จังหวะดีๆโดนแซงได้ พวกนี้ต้องยกไประดับเครื่องเทอร์โบที่ไม่ใช่ 1.0 แต่คิดว่าบนถนนจะเจอซักกี่คัน ลองเปลี่ยนทัศนะคติดูมี 2 ทางเลือก เจอพวกขับกวนๆก็ลงซ้ายหลบไปไม่กี่วิเค้าก็ไปแล้ว อีกทางเลือกคือฝึกฝีมือตัวเอง รถต่อให้ดีแค่ไหนก็ต้องอยู่ที่คนขับเป็นหลัก อย่างแรกทำง่ายกว่า

หรือถ้างบถึง civic rs ก็เล่นไปครับ จบๆ รถดีกว่าทุกด้าน แน่นอนว่าราคาก็แพงกว่า

แต่เดี๋ยวก็มีความคิดอย่างนี้อีก ไหนๆก็กัดฟันเล่น rs ราคาขนาดนี้แล้วเพิ่มไปแคมรี่ แอคคอร์ดอีกนิดหน่อยได้รถใหญ่กว่า ใหญ่กว่าน่ะใช่ แต่การขับขี่รวมถึงเครื่องยนตร์ไม่มี d-seg ออปชั่นล่างตัวไหนดีกว่า rs ได้เลย แม้แต่เทียน่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:28:23 »
FC ครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:33:36 »
จากความต้องการที่ว่ามา esport ตอบโจทย์หมดได้ทุกอย่างยกเว้นรถกวนประสาท รถที่ว่านี่คือประเภทไหน เจอทุกวันรึป่าว ถ้าประเภทอีโคร์คาร์ท่อดังๆใส่ไฟหรี่สีน้ำเงิน ก็เล่นได้สบายครับ จะมีพวก b-seg m/t ตามเหนื่อย จังหวะดีๆโดนแซงได้ พวกนี้ต้องยกไประดับเครื่องเทอร์โบที่ไม่ใช่ 1.0 แต่คิดว่าบนถนนจะเจอซักกี่คัน ลองเปลี่ยนทัศนะคติดูมี 2 ทางเลือก เจอพวกขับกวนๆก็ลงซ้ายหลบไปไม่กี่วิเค้าก็ไปแล้ว อีกทางเลือกคือฝึกฝีมือตัวเอง รถต่อให้ดีแค่ไหนก็ต้องอยู่ที่คนขับเป็นหลัก อย่างแรกทำง่ายกว่า

หรือถ้างบถึง civic rs ก็เล่นไปครับ จบๆ รถดีกว่าทุกด้าน แน่นอนว่าราคาก็แพงกว่า

แต่เดี๋ยวก็มีความคิดอย่างนี้อีก ไหนๆก็กัดฟันเล่น rs ราคาขนาดนี้แล้วเพิ่มไปแคมรี่ แอคคอร์ดอีกนิดหน่อยได้รถใหญ่กว่า ใหญ่กว่าน่ะใช่ แต่การขับขี่รวมถึงเครื่องยนตร์ไม่มี d-seg ออปชั่นล่างตัวไหนดีกว่า rs ได้เลย แม้แต่เทียน่า

เจอไม่บ่อยครับ จะเจอเวลาออกต่างจังหวัดครับ  ล่าสุดไปน่านมา ขากลับเจอทุกอย่าง
กระบะ L200 cyclone สภาพเดิมๆ แต่น่าจะแต่งเครื่องมาพอหอมปากหอมคอ บางทีรถพวกนี้ เค้าก้อไม่ได้กวนประสาทเราหรอกคับ แต่จะเป็นเหมือนเราขับช้า มันก็ช้าตาม พอเร่งแซงมัน มันก็จะเร่งเครื่องมาแซงคืนประมาณแบบนี้ แต่โดยส่วนใหญ่ ผมจะมองศักยภาพรถตัวเองก่อน ว่าประมาณไหน รถคันนั้นประมาณไหน แต่ที่เซ็งคือ เวลาเดินทางไกล 2 เลน มันจะมีรถที่พอจะตามหลังจะขับช้า แต่พอทางโล่งจะแซง มันจะเร่งไม่ให้เราแซง ผมเบื่อมาก แต่ก่อนอยู่ปาย ขับรถเชียงใหม่ ปาย ตลอด เจอประจำครับ แล้วเครื่อง 1.6 มันอึดอัดมากๆ โดยเฉพาะรถนักท่องเที่ยวทั้งไทยและจีนที่ไม่ชินทาง ก่อนถึงโค้งเบรคกันจนเหมือนจะหยุด  แต่พอออกโค้ง เร่งเครื่องจนอย่างกับจะไปแข่ง  แซงลำบากครับ แต่เดี่ยวนี้ย้ายมาในเมืองแล้ว กรณีนี้อาจจะน้อยลง  แต่จะเจอบนทางมอเวอร์เวย์แทน ซึ่งไม่น่ากลัวเท่าไหรแล้ว
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 23:43:43 »
ตอนนี้คิดว่าได้ข้อสรุปแล้วครับ สำหรับรุ่นรถ
รอลุ้นด้านการเงินต้นปี จะเป็นไปตามแผนหรือไม่
ถ้าตามแผน จะรีบมาทำรีวิวครับ ถ้าไม่ตามแผน ข้ามไปเพียง 1-2 ไตรมาส ขอรอยาวเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 03:40:05 »
ตอนนี้คิดว่าได้ข้อสรุปแล้วครับ สำหรับรุ่นรถ
รอลุ้นด้านการเงินต้นปี จะเป็นไปตามแผนหรือไม่
ถ้าตามแผน จะรีบมาทำรีวิวครับ ถ้าไม่ตามแผน ข้ามไปเพียง 1-2 ไตรมาส ขอรอยาวเลยครับ

มาเสริมให้ครับ จากคนที่เพิ่งออก RS มา ไม่ถึงเดือน
อัตราเร่ง การทรงตัว พวงมาลัย มันจบมากๆครับ ตอบ
โจทย์ จขกท.แน่นอน

เรื่องดีเฟค จะบอกยังไงดี บางอย่างมันไม่ได้เป็นทุกคัน
ถึงแม้จะเป็น ทาง Honda ก็แก้จบ แค่ยุ่งยากหน่อย
ตอนเครม

รอบตัวผมมีคนรู้จัก ใช้ Civic FC รวม ผมด้วย เป็น 5 คัน
มี RS 3 คัน และ EL 2 คัน ออกเร็วที่สุดคือต้นเดือน พ.ค.
ออกช้าสุดคือผมเอง 27 วัน ทั้ง 5 คัน ของทั้ง 5 คน รอบตัวผม
ยังไม่มีคันไหนเจอดีเฟคเลยครับ

ผมบอกได้จากประสบการณ์การใช้จริงๆ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 06:39:49 »

มาเสริมให้ครับ จากคนที่เพิ่งออก RS มา ไม่ถึงเดือน
อัตราเร่ง การทรงตัว พวงมาลัย มันจบมากๆครับ ตอบ
โจทย์ จขกท.แน่นอน

เรื่องดีเฟค จะบอกยังไงดี บางอย่างมันไม่ได้เป็นทุกคัน
ถึงแม้จะเป็น ทาง Honda ก็แก้จบ แค่ยุ่งยากหน่อย
ตอนเครม

รอบตัวผมมีคนรู้จัก ใช้ Civic FC รวม ผมด้วย เป็น 5 คัน
มี RS 3 คัน และ EL 2 คัน ออกเร็วที่สุดคือต้นเดือน พ.ค.
ออกช้าสุดคือผมเอง 27 วัน ทั้ง 5 คัน ของทั้ง 5 คน รอบตัวผม
ยังไม่มีคันไหนเจอดีเฟคเลยครับ

ผมบอกได้จากประสบการณ์การใช้จริงๆ ครับ

คอมเม้นท์นี้ Civic ได้คะแนน  + + + คร้าบ  :-*

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 08:50:25 »
ตอนแรกเริ่มได้คำตอบ เจอเม้น civic rs ด้านบน เริ่มเขว 5555

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 10:53:14 »
fc 1.5 คับ   

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 11:55:34 »
ซื้อรถให้เลือกคันที่ชอบที่สุดเสมอ

ไม่งั้นคุณจะขับรถแบบไม่เป็นสุข ถึงขั้นคอเคล็ดเพราะต้องเหลียวหลังทุกครั้งที่เจอรถที่ชอบแต่ไม่ยอมซื้อ   ::)

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 12:26:32 »
ควรไปลองขับดูครับ
ความรู้สึกพวงมาลัยของ Altis
ผมว่าไม่ค่อยเหมาะกับคนชอบขับรถนะครับ

แต่ถ้าถามเรื่องความสวยงาม
ผมชอบอัลติสมากกว่าซีวิคมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 15:20:25 »
RS แบบไม่ลังเลเลยครับ
ถ้า1.8EL vs 1.8S ผมเลือกอัลติส

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 21:05:40 »
ใช้ esport อยู่ครับ บอกเลยว่าอัตราเร่ง ดีเลิศมาก

แต่ๆ เสียอย่างเดียว ฟีลพวงมาลัย มันเอาไว้ขับเรื่อยๆมากกว่า อัตราทดเยอะ น้ำหนักไม่ค่อยดี
ช่วงล่างเกิน 120 เริ่มโคลง รู้สึกว่าหน้ารถมันลอยๆ

ถ้าชอบพวงมาลัยคมๆ ไป civic ดีกว่าครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:59:39 »
Civic RS ครับ สวยจบครับ ส่วน Altis ติดที่ภายในอย่างเดียวเลยครับ
ใช้รถที่ชอบ ที่อยากได้มากที่สุดครับไม่งั้นจะมีความรู้สึกเสียดาย ว่าทำไมไม่ซื้อและจะมี
ความอยากได้เมือเห็นบนท้องถนน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 13:21:33 »
Civic RS มันเป็นรถที่น่าเล่นที่สุดของ C segment แล้วนะ  ณ ชมนี้
มันสวย ล้ำ มีเสน่ห์ มีมิติ แรงขาดคันอื่นๆ บนถนน  ยกเว้น ซิลฟี่เทอร์โบ ซี่ง 2 เดือนจะเจอสักคันมั้ง

Altis ก็สวย แต่สวยเรียบๆ ยิ่งภายในไม่ไหวจะเคลียร์ ไม่สวยอย่างแรง เชยมากกก ก็แรงพอตัว แต่ก็ไม่แรงขาดคันอื่นๆ

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับ จขกท แล้วครับ รถเมืองไทยแพง ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆ จะซื้อก็เลือกคันที่ชอบ ที่ถูกใจไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายที่หลัง เหมือนซื้อ ตัว 1.6 มาใช้นะครับ