ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้รถที่มีระบบควบคุมส่วนควบเยอะๆ เคยเกิดปัญหาจากซอฟแวร์บ้างไหม  (อ่าน 4258 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พวก  bmw ซีรี่5 ขึ้นไป หรือรถหรูๆ เคยมีปัญหาเวลาขับรถ จนต้องร้องขอให้อัพเกรดซอฟแวร์ไหม แล้วอัพเกรด ปัญหามันหายไปจริงๆเปล่า มีความมั่นใจกับระบบคอมมากกว่าการดูแลตรวจเช็คเองแค่ไหน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยประจำครับ

ส่วนมากอัพแล้วปัญหาหาย
และบางส่วนปัญหาเดิมหายปัญหาใหม่มา

ZF มีอัพเดทเฟิร์มแวร์ทุกรุ่นครับ ผมนึกไม่ออกว่ามีเกีบร์รุ่นไหนที่ไม่เคยได้รับอัพเดทเลย รถเข้าศูนย์ DIS ISISมันจะเตือนเวลาแสกนครับ ต่อเ้ารถอ่านเจอเฟิร์มแวร์ก็สั่งอัพเดทเลย

GM มีประปราย E46มีเจอกันคครั้งสองครั้งแล้วแต่เกียร์ตัวไหน

ดูเอกสารตัวอย่างครับ มีแบบนี้สี่ห้าสิบครั้งมาแล้วทีีผมเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2016, 10:51:02 โดย Jae »

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
V40 ไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้องไปอัพที่ศูนย์ทุกครั้ง ก็ไม่ค่อยสะดวกเลยนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

E60 ปี 2007 กับ Evoque ปี 2011 รถเกรย์ ยังไม่เคยรวนนะครับ ที่เคยมีปัญหามาจากส่วน Merchanics ทั้งหมด

ออฟไลน์ sukhontha

93ss มีเตือนระบบผิดปกติ    ดังนี้

ระบบปรับไฟหน้าออโต้ มีปัญหา  กลับบ้านแก้ไข ขาปรับให้เข้าที่...
  ระบบเกียร์ควรเข้ารับการดูแล  ลดน้ำมันเกียรลงให้อยู่ในระดับ..
  ไฟเบรคหลังซ้ายไม่ติด เปลี่ยน
  น้ำมันเครื่องถึงเวลาเปลี่ยน ..(วัดเป็นร้อยละ)
  แต่วิ่งได้ปกติ...

แค่นี้ ทำเองทั้งหมด