ผู้เขียน หัวข้อ: intake air temperature ขึ้นสูง ???  (อ่าน 5038 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
intake air temperature ขึ้นสูง ???
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 07:12:37 »
พอดีตอนนี้รถผมติดปัญหาเรื่อง อุณหภูมิไอดี ( intake air temperature ) ขึ้นสูงผิดปกติ คือ ขึ้นไปถึง 206 F

จริงๆตอนแรกผมก็ไม่ได้สังเกตุจุดนี้เลย จนมาช่วงหลัง แอร์แมส เสียพอเปลี่ยน แอร์แมส ไปใหม่ AFR ไม่นิ่ง รอบต่ำ 1 - 4000 AFR อยู่ 14 - 15 พอรอบสูง 4 - 6500 AFR ลงมา 10 - 11 ( ทั้งที่ตอนแรกทำ afr ไว้อยู่ 13 นิดๆ )

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเพราะ แอร์แมส ของเทียบตามร้านอะไหล่ไม่ได้คุณภาพ ก็ไปเบิก แอร์แมส ของห้างมาใช้แทน AFR ก็ยังสวิงขึ้นลงแบบที่ว่าอยู่ ทางคนทำโปรแกรม ก็ทำไฟล์มาให้ลองอยู่สองสามไฟล์ ก็ยังไม่หายจนตอนหลัง คนทำโปรแกรมเขาก็ว่าดู intake air temperatrue ขึ้นสูงผิดปกติ

พอเห็นว่ามีเรื่อง อุณหภูมิไอดี ( IAT ) ขึ้นสูง ผมก็มองว่าเป็นที่ห้องเครื่องร้อนมากเกินไปหรือเลยทำให้ อุณหภูมิไอดีร้อนเกินไป ผมก็ไปหาแผ่นสะท้อนความร้อนสีทองของ DEI มาติดตาม ผนังกั้นห้องกรองเปลือย ท่ออากาศที่ต่อจาก แอร์แมส เข้าลิ้นปีกผีเสื้อ ส่วนที่เหลือ ก็เอามาแปะตามท่อร่วมไอดี

พอแปะเสร็จ มาจับดู AFR ก็มาได้ผลเรื่อง AFR กลับมานิ่งได้ คือ ตลอด 2 - 6500 รอบ AFR อยู่ที่ย่าน 13 - 14 ตลอดย่าน ไม่มีการสวิงขึ้นลงไปมาแบบตอนแรก แต่ อุณหภูมิไอดี ( IAT ) ก็ยังคงสูงอยู่

หลังจากการทดลองแปะแผ่นสะท้อนความร้อน แล้วได้ผลเรื่อง AFR เลยไปเบิก air temp sensor ใหม่ๆจากห้างมาใส่ ก็โอเค afr ยังนิ่งอยู่แต่ IAT ก็ยังสูงอยู่

ผมเลยมองไปที่ เฮดเดอร์ ว่าเป็นตัวแผ่ความร้อนหรือเปล่า เพราะรอบหลังที่ขยายความจุเครื่องเป็น 3000 cc ผ้าพันเฮดเดอร์เดิมมันขาดยุ่ยเลยเอาออกไป ก็ไปหาผ้าพันท่อของ DEI มาพันเพิ่ม ค่า IAT ก็ไม่ลง

คราวนี้การทดลองต่างๆนานาก็บังเกิดละสิครับ พันผ้าเฮดเดอร์ อุณหภูมิไอดี ก็ยังไม่ลง ซึ่งมันก็แปลกๆอยู่ ก็เลยลองไปหลายอย่าง อาทิเช่น

- น้ำมันเครื่อง เสื่อมสภาพหรือเปล่าเพราะใช้มา 9000 กิโล ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ไป ผล ไม่หาย

- กรองเปลือย ดูดความร้อนในเครื่องมาหรือเปล่า ก็เปลี่ยนกรองเดิมใส่ ผล ไม่หาย

- กลับมาใส่กรองเปลือย เจาะช่องดักลม ทำท่อมาเป่าที่ใต้กรองตรงๆเลย ผล ไม่หาย

- ย้าย air temp sensor มาไว้หน้ากันชนเลย ผล ไม่หาย

ตอนนี้ทางคนทำโปรแกรมเขาก็สงสัยว่าโปรแกรมเขาเสียหรือเปล่า ให้ลองหาโปรแกรมอื่นอ่านเปรียบเทียบดู แต่ตอนนี้รถผมทำเกียร์อยู่คงเสร็จวันจันทร์ เดี๋ยวก็คงจะได้ลองตัวอ่านตัวอื่นดู

แต่อยากจะหาข้อมูลเพิ่มเติมไว้ก่อนละครับเผื่อไว้ว่า ปกติ เครื่องจะอ่านข้อมูล อุณหภูมิไอดี จากจุดไหนบ้างครับ หรือ ว่ามีอุปกรณ์ตัวไหน ที่สามารถจะทำให้เครื่องกลายเป็นอ่านได้ว่า อุณหภูมิไอดี (IAT) มันสูงครับ

ตอนนี้บอกตรงๆว่ามึนมากเลยครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

Re: intake air temperature ขึ้นสูง ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 10:34:01 »
สายไฟหรือเปล่าครับ

Re: intake air temperature ขึ้นสูง ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 11:42:08 »
ก็ยังสงสัยอยู่ละครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 12:49:58 »
เคยเจอเคสอื่นเกี่ยวกับสายไฟครับ อุณหภูมิหัวฉีดเพียน สวิงสุดๆ คิดว่า censor เสีย ทำไปทำมาเปลี่ยนสายไฟหายครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 15:11:53 »
เดี๋ยวจะลองเช็คสายไฟดูครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 07:10:56 »
ดูจากรูปกรองเปลือยดูดอากาศร้อนในห้องเครื่องเต็มๆเลยครับ ถ้าอยากทำให้ดีขึ้น ต้องสั่งทำ Air duct แบบครอบปิดกรองเปลือย 100% ครับ ผมเคยให้ร้านท่อไอเสียทำให้ แต่ไม่ค่อยทนเพราะทำจากอะครีลิค ตอนนี้แตกเลยถอดออกไปแล้ว กลางวันเห็นผลชัดมากว่ากำลังเครื่อง Drop ถ้าทำ Air duct ผมแนะนำร้าน บางมดเรซซิ่งครับ ต่อรองราคาเยอะๆเพราะราคาของสั่งทำค่อนข้างแรง แต่งานเนียนแน่ครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:33:47 »
ผมมีอาการนี้กับ 2zz ปัจจุบันยังไม่ได้ย้ายตำแหน่งกรองเปลือย เคยสูงสุงที่ 76 ตอนจอด ถ้าวิ่งแดดแรงๆช่วงเที่ยง 48

หรือ อากาศดี 38-42 เขาว่าย้ายตำแหน่งกรองมาที่หน้ารถรับลมเย็น และกั้นผนังให้เขาช่วได้เยอะครับ

ผมก็กำลังจะไปทำครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 17:19:13 »
แบบนี้แปลกแล้วครับ ทำทุกอย่างแล้วด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 09:13:06 »
ดูจากรูปกรองเปลือยดูดอากาศร้อนในห้องเครื่องเต็มๆเลยครับ ถ้าอยากทำให้ดีขึ้น ต้องสั่งทำ Air duct แบบครอบปิดกรองเปลือย 100% ครับ ผมเคยให้ร้านท่อไอเสียทำให้ แต่ไม่ค่อยทนเพราะทำจากอะครีลิค ตอนนี้แตกเลยถอดออกไปแล้ว กลางวันเห็นผลชัดมากว่ากำลังเครื่อง Drop ถ้าทำ Air duct ผมแนะนำร้าน บางมดเรซซิ่งครับ ต่อรองราคาเยอะๆเพราะราคาของสั่งทำค่อนข้างแรง แต่งานเนียนแน่ครับ

เรื่องกรองอากาศ

ผมทดลองทั้งเอาหม้อกรองเดิมมาลองใส่วิ่ง ผลก็เหมือนเดิมครับ ลงมาแค่ 3 F (น่าจะไม่มีผลอะไรกับเคสนี้)

ต่อมา ก็กลับมาลองกรองเปลือยใหม่ เอาท่อดักลมใส่ เจาะช่องลมเป่าเบรคที่ดักมาจากหน้ารถ ให้มีช่องเป่าออกมาทางด้านล่างกรอง กับ เจาะรูช่องตรงกันชน ให้เป็นทางเดินลมมาอีกทาง ผลก็เหมือนเดิมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 04:16:17 »
ลืมไปเลยตอนนั้น

สรุปที่เป็น ไม่ได้มาจากอะไรเลยนะครับ มาจากโปรแกรมเก็บ log เขาไม่ตรงครับ เพราะลองเทียบโดยเอาอีกโปรแกรมมาอ่านดู ผล iat จาก obd ก็ปกติครับ