ผู้เขียน หัวข้อ: การรีแฟลชสามารถปลดล็อค ระยะเวลาการจับคลัทช์ได้มั้ยครับ  (อ่าน 2432 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มีเพื่อนถามมาใช้ MG GS อยู่ มีปัญหาเวลาถอยจอดทางชันมากเพราะคลัทช์จับช้า คือว่ารถ Dual Clutch มันจะเหมือนเกียร์ธรรมดาครับ ถ้าคลัทช์ไม่จับ รถมันจะไม่มีแรงผลักเลย ซึ่ง GS จะใช้เวลาประมาณ 1 วินาทีกว่ารถจะขยับ ต้องเหยียบคันเร่ง ซึ่งเวลาเหยียบคันเร่งรถมันก็จะพุ่ง พอปล่อยคันเร่งรถก็จะไหลลง เกือบถอยชนกำแพงหลายรอบ เป็นความลำบากในชีวิต

ซึ่งตอนผมใช้ MG6 MCE ก็มีปัญหาคลัทช์จับช้าเหมือนกัน แต่ตัวปี 2014 ตอนได้มาขับไม่มีปัญหาคลัทช์จับช้าเพราะเฟิร์มแวร์คนละตัว ยังไม่ทันปล่อยคันเร่งมันก็จับคลัทช์แล้ว

ทีนี้เลยมีคำถามว่าการรีแฟลชสามารถทำให้คลัทช์จับเร็วขึ้นและออกแรงผลักเวลาเข้าเกียร์ D หรือ R มากขึ้นได้มั้ยครับ หรือมันต้องเปลี่ยนเฟิร์มแวร์เท่านั้น

ออฟไลน์ Sammy_

มารอฟังด้วยคนครับเพราะ Proton Preve ของผมก็เป็นปัญหาแบบเจ้าของกระทู้เลย ครัชจับช้า 1 วิเหมือนกันเลย เร่งก็พุ่ง ไม่เร่งก็ถอย
ผมหละเบื่อ CVT มีครัชจริงๆ  แต่ข้อดีคง loss less น้อยกว่ากว่าเกียร์ที่ใช้ torque converter

ออฟไลน์ TrippleA

• Jr. Member
  • **
เข้าใจว่ารีเฟลช มันไปทำตรง ECU ซึ่งเกี่ยวกับควบคุมเครื่องยนต์

แต่เกียร์น่าจะมีส่วนควบคุมแยกออกมา , หรือถ้าไปอยู่ชุดเดียวกับ ECU ก็น่าจะคนละโมดูลกัน

น่าจะไม่ได้ครับ ต้องเป็นเฟิร์มแวร์ของชุดเกียร์

ผมใช้โฟกัสเมื่อก่อนก็เจอปัญหาคล้ายๆ กันนี้ แต่จำได้ว่าหลังออกมาใช้ไม่กี่เดือนก็มีเฟิร์มแวร์เกียร์ออกมาแก้ปัญหาพวกนี้ ใช้มา 3 ปีกว่าเหมือนว่า Up ไป 2-3 รอบ ตอนนี้อาการแบบนั้นไม่เจอนานมากแล้วจนจำไม่ได้ว่าหายไปตอนไหน ขับตอนนี้เหมือน AT อาการกระชากอะไรแทบไม่มี แต่ออกทางไกลไม่มันเหมือนเฟิร์มแวร์รุ่นแรกๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

ทำได้รึป่าวไม่รู้ แต่ถ้าเป็นสถานะการณ์แค่เนินแล้วรถไม่แรงมันจะไหล ใช้วิธีแก้ไปก่อนคือใช้ 2 เท้าขับเท้านึงเหยียบเบรก เท้านึงเหยียบคันเรง เอาเลี้ยงรอบแค่ให้มีแรงพอ แต่ต้องรู้ว่าใช้เป็นเหตุการณ์ไป ไม่ควรใช้เป็นนิสัยเป็นการขับรถที่ผิดวิธี

ออฟไลน์ ลุงกบ

• Newbie
  • *
ทำได้ครับ จับเร็วขึ้นหน่อยแต่ไม่ถึงกับจับ แบบบุ๊บบั๊บ
ผมก้อไปรีแฟลชมาแล้ว ดีขึ้นสัก60-70% ได้นะ
ในความรู้สึกของผมเองนะครับ