ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนป้ายขาวครับ  (อ่าน 2523 ครั้ง)

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
สอบถามเรื่องทะเบียนป้ายขาวครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:01:41 »
พอดีว่า HRV ที่ขับอยู่ ยังผ่อนไฟแนนซ์ไม่หมด แต่มีแพลนจะขายต่อ
ติดว่าทะเบียนที่ใช้ ไม่ได้อยากขายไปด้วย แต่เป็นป้ายขาว
เท่าทีทราบมาคร่าวๆป้ายขาวไม่สามารถถือลอยได้
แต่ที่อยากทราบคือมีระยะเวลาให้ดำเนินการไปสวมรถคันอื่นภายในกี่วันครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆพอจะทราบกันบ้างมั้ยครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนป้ายขาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:10:20 »
ข้อมูลสมัยปี 2012

วันนี้ถามขนส่งมาแล้วครับ

ตอนแรกโทรไปถาม เหนื่อยมากกว่าจะได้คุย โทรไปเบอร์กลาง 022718888 เจ้าหน้าที่บอกว่าให้โทร 1548 กด 2 เราก็โทรไปใหม่ บอกว่าอยากสลับทะเบียน เจ้าหน้าที่ 1548 ก็โอนให้ รอนานมากกกกกกกกกก พอมีคนรับอ้าวดันเสียงเดียวกับตอนที่โทรเบอร์เลข 7 ตัว เค้าก็บอกให้โทรไป 1548 อีก ผมบอกว่า ผมโทรไปแล้วมันโอนกลับมานี่ทำยังไง ในที่สุดเจ้าหน้าที่ก็ยอมโอนให้ไปแผนกทะเบียน เจ้าหน้าที่ที่แผนกทะเบียนก็อธิบาย แต่อธิบายเร็วมากกกก อธิบายเสร็จก็วางหูไปเลย (ผมโทรไปตอน 11:45 ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ประมาณ 11:55 เค้าอาจจะรีบไปทานข้าวก็ได้) ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจนัก เลยตัดสินใจนั่งรถไฟฟ้าไปขนส่งเลยดีกว่า ถามมันต่อหน้านี่แหละจะได้ รู้เรื่องให้เรียบร้อย เผื่อมีเอกสารอะไรต้องใช้ จะได้เอามากรอกก่อนเลย

พอไปถึงตนเยอะมากๆ แต่ เมื่อได้คุยกับเจ้าหน้าที่แล้ว ก็เห็นว่าเจ้าหน้าที่ทุกคนที่คุยด้วยดีมากๆ ตอบคำถามอย่างละเอียด พูดจาสุภาพ ตั้งใจช่วยเหลือสุดๆ ทำให้ความหงุดหงิดตอนโทรเข้าไปหายหมดเลยครับ เดาว่าเจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์คงยุ่งมากเลยต้องรีบๆ ตอบลวกๆ

สรุปดังนี้ครับ
1. ป้ายขาวธรรมดาถือลอยไม่ได้ ถ้าจะเอาทะเบียนเก่า ไปใส่รถใหม่ และ ขอทะเบียนใหม่เพื่อใส่รถเก่า ต้องเอารถป้ายแดงขับเข้าไปให้เจ้าหน้าที่ขูดเลขตัวถัง และ ตรวจสภาพ แล้วไปแผนกทะเบียนพร้อมเล่มคันเก่า แล้วทำเรื่อง เสียค่าธรรมเนียม ถ้ารถคันเก่าไม่สนว่าจะใช้เลขอะไรเค้าก็จะมีเลขให้เลย ไม่ต้องจองเลข ไม่ต้องรอ ยื่นเรื่องเสร็จใช้เวลา 3 วันทำการได้เล่มคืนครับ

2. วิธีการที่เจ้าหน้าที่แนะนำคือ ให้เอารถใหม่ ไปจดทะเบียนใหม่ก่อน แล้วค่อยเอารถเก่า กับ รถใหม่ (ที่ได้ป้ายขาวแล้ว) มาสลับทะเบียนกัน โดยขั้นตอนการสลับทะเบียนน้ันง่ายมาก เอาเล่ม ของทั้งสองคัน สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของรถทั้งสองคัน คนละ 2 ชุด และ กรอกเอกสารคำร้อง, หนังสือยินยอมสลับทะเบียน พร้อมใบมอบอำนาจ (ถ้าไปทำคนเดียว) ยื่นเรื่อง เสียค่าธรรมเนียม แล้วกลับมารับเล่มหลัง 3 วันทำการ เข้าไปตัวเปล่าๆได้เลยไม่ต้องขับรถเข้าไป

ดังนั้น ถ้าต้องขายรถก่อน และยังไม่ได้รถใหม่ ทางเดียวคือต้องตกลงกับคนซื้อว่า ขอสลับทะเบียนหลังจากเราได้รถคันใหม่แล้ว โดยอาจจะให้คนซื้อเลือกเลขสวยๆ ตามที่เค้าอยากได้ ก็จะ win-win ทั้งคู่ ครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ผมใช้วิธี เอารถที่จะขายสลับทะเบียนกับรถของญาติ (เลขธรรมดาไม่สวย) แล้ว ค่อยไปจองเลขสวยๆ ใส่รถใหม่ แล้วค่อยเอาเลขใหม่นี้ไปสลับคืนให้ญาติ ผมก็จะได้ทะเบียนเดิมกลับมาครับ....เอวัง

ปัจจุบันก็น่าจะเหมือนเดิมนะครับ สำหรับ ป้ายขาวบ้านๆ

ถ้าป้ายประมูลแบบผม ถือลอยๆ ได้สบาย  8)

ออฟไลน์ chaithawat

Re: สอบถามเรื่องทะเบียนป้ายขาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:12:59 »
เคยถามขนส่งทำเรื่องขอสลับกับรถใหม่ไว้ได้ไม่เกิน30 วัน มาแนะนำเพิ่มนิดว่า ดีที่สุดคือโอนป้ายคืนมาก่อนเพราะถ้าเราเซ้นโอนรถไปแล้วเจ้าของรถใหม่มักไม่ยอมเซ็นโอนคืนให้ครับ ยิ่งคนซื้อต่อเข้าไฟแนนซ์ด้วยยิ่งยากในการทวงคืนทะเบียนสวยไฟแนนซ์ยึดมาก็ขายรถได้ง่ายกว่า จากประสบการณ์ตรงเพราะโดนมาแล้วจะให้เซ้นในสัญญาไฟแนนซ์ก็ไม่ยอม ไหนจะคนซื้อไม่อยากคืนเพราะต้องยืมเล่มมีมัดจำค่าธรรมเนียนต่างๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:49:03 »
ง่ายสุดคือ ต้องจ่ายตังค์ซื้อรถใหม่ก่อน แล้วจองทะเบียนที่จะสวมแทน จากนั้นก็สลับ เก่า > ใหม่ ค่อยขายคันเก่าที่แปะป้ายเลขใหม่

ไม่งั้นถ้าผมเป็นคนซื้อต่อ คงวุ่นวายพิลึก แถมเล่มก็ยังต้องยืมผ่านไฟแนนซ์อีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 13:06:32 »
ง่ายสุดคือ ต้องจ่ายตังค์ซื้อรถใหม่ก่อน แล้วจองทะเบียนที่จะสวมแทน จากนั้นก็สลับ เก่า > ใหม่ ค่อยขายคันเก่าที่แปะป้ายเลขใหม่

ไม่งั้นถ้าผมเป็นคนซื้อต่อ คงวุ่นวายพิลึก แถมเล่มก็ยังต้องยืมผ่านไฟแนนซ์อีก

+50 ครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 14:41:22 »
.
.
รถผมก็เป็นป้ายขาว แต่เลขสวย (เพราะไม่ชอบป้ายประมูล)
คิดว่าก็คงจะเจอปัญหานี้เหมือนกันตอนเปลี่ยนรถ
และคิดไว้ว่าวิธีที่ดีที่สุดก็คือซื้อรถใหม่มาจนได้ป้ายทะเบียนก่อนนั่นแหละ
แล้วค่อยไปสลับเอาแล้วค่อยขาย หรือไม่ก็ต้องขอสลับกับรถของคนที่บ้าน

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:33:32 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ
ข้อสรุปตอนนี้คือ เอาไปฝากไว้รถของคุณพ่อครับ
ให้คุณพ่อยกเลิกทะเบียนเดิมไป แล้วเอาทะเบียนนี้มาใส่แทน
เพราะว่ายังไม่มีแพลนซื้อรถใหม่ครับ เนื่องจากแถวหมู่บ้านทำถนนใหม่ยังไม่เสร็จดี
ได้รถใหม่มานำ้ตาตกในเอา
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:50:20 »
.
.
รถผมก็เป็นป้ายขาว แต่เลขสวย (เพราะไม่ชอบป้ายประมูล)
คิดว่าก็คงจะเจอปัญหานี้เหมือนกันตอนเปลี่ยนรถ
และคิดไว้ว่าวิธีที่ดีที่สุดก็คือซื้อรถใหม่มาจนได้ป้ายทะเบียนก่อนนั่นแหละ
แล้วค่อยไปสลับเอาแล้วค่อยขาย หรือไม่ก็ต้องขอสลับกับรถของคนที่บ้าน