ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก  (อ่าน 8499 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 23:35:10 »
เป็นผมจะใช้คันเดิมไปก่อนอีกสักปีสองปี
รอHR-V มันMC หรือจะรอCivic mc ทีนี้ก็จัดเลย
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 05:55:13 »
ถ้าจะขายก็รีบขายครับ ปีหน้ารถมือสองสะสมเยอะ ราคาตกลงอีก ทุกวันนี้ ไม้ใกล้ฝั่ง ราคาขายต่อดี ถึงจะเป็นเจ้าตลอดก็เถอะ
อีกหน่อย อีโคเฟรส2เข้ามาสมทบอีก
เทคโนใหม่ๆทั้งนั้น ประหยัดพลังงาน

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 07:57:20 »
 ::) ถ้ามองราคาขายต่อ กับเทคโนโลยีใหม่ที่จะมา
แบบนี้ต้องคนเล่นรถหรือซื้อรถมาทำกำไรแล้วหล่ะครับ เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีไปไวแข่งขันสูง
ต้องทำใจขับออกมาราคาตกไปแล้ว  ::)
คล้ายๆ มือถือ เมื่อก่อน Iphone ออกใหม่สาวกจะตามกันทัน
เดี๋ยวนี้สาวกตามไม่ไหวแล้วของเก่ายังไม่เก่าเลย เอะยังไง hahaha
แถมราคานี่แบบ โหดเกิ๊น

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 08:14:37 »
เห็นต่างนะครับ ช่วงนี้เศฐกิจไม่ค่อยดีครับ ลุมๆดอนๆ เก็บเงินไว้ก่อนครับ ใช้คันเดิมก่อน อีกสามปีก็ไม่เท่าไหร่ ลดอีกหน่อย แค่นั้น จำเป็นค่อยเปลี่ยน แต่คันอยากได้ใหม่มันคงห้ามไม่ได้ ผมคงเลือก Civic แต่ไม่เอา 1.8 นะครับ ขอ 1.5 ไปเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 08:35:42 »
ใช้คันเดิมต่อไปแล้วเก็บเงินดีกว่าครับ จากรายการที่อยากจะได้มาแต่ละคันนี่เป็นรถธรรมดาๆทั่วไปทั้งนั้นเลย ซื้อเดี๋ยวก็อยากซื้อใหม่อีกเรื่อยๆ มันจะกลายเป็นว่ามีเงินเท่าไหร่ก็ไปเทลงเรื่องรถเสียหมดเอานะครับ  :-X สะสมเงินไปเรื่อยๆแล้วหารถอีกคันที่มันโดดเด่นกว่ารถทั่วๆไปเพื่อว่าจะได้ใช้นานๆดีกว่า อย่างเก็บเงินไปอีกสัก5ปีแล้วรอซื้อ DC5 ตอนมีโอกาสแบบนี้น่ะครับ รับรองติดใจไม่อยากขายต่อแน่  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 09:08:49 »
ใช้คันเดิมไปก่อนครับ 5 ปีแสนโล ยังใช้ได้อีกนานครับ
ปัจจุบันผมใช้รถเก่าปีหน้าก็ 20 ปีแล้ว 5 แสนกว่าโลแล้ว city 97 มีแต่คนบอกให้เปลี่ยน แต่ผมไม่เปลี่ยนเพราะ
รถยังใช้งานได้ดี มีปัญหานิดๆหน่อยๆก็ซ่อมไป ซ่อมก็จบ เก็บเงินไว้ดีกว่า

เรื่องผ่อนยาวผมเพิ่งจะไปซื้อดาวส์ Bigbike มา ส่วนคันเดิมขายร้านไป ต้องผ่อนมอไซด์อยู่เดือนล่ะ 6 พันกว่าบาท ผ่อนมาแล้ว 2 เดือน
รู้สึกอึกอัดยังไงไม่รู้ครับเหลืออีกตั้ง 2 ปีกว่า คิดว่าจะเอาเงินไปโปะก็ลดดอกเบี้ยไม่เท่าไหร่ จากที่เคยไม่ต้องผ่อนอะไรนานๆ เลยรู้สึกไม่อิสระ
สนับสนุนใช้รถคันเดิม เอาเงินไปท่องเที่ยว ให้ชีวิตได้ออกจากการมีภาระสักพักครับ

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 09:09:49 »
ขายแล้วเก็บเงินไว้รอไปออกคันใหม่ที่ถูกใจก็ดีนะครับ
ราคารถตกไปเรื่อยๆทุกปี แล้วถ้าเกิดมีอุบัติเหตุกับรถ ราคาก็ถูกกดลงไปอีก  :-X

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 10:38:54 »
โจทย์คล้ายๆ กัน เดิมผมใช้ ซิตี้อยู่ กิเลสนำอยากได้รถที่ดีกว่าเดิม

ไปลอง ไปเทส c seg ตัวดังทั้ง 3 ตัว altis civic 3 แถม XV HRV ด้วย

สุดท้ายมาจบที่ civic แต่ก็เสียดายทุกคันที่กล่าวมา (อยากได้หมด)

ปล. การเงินก็ตึงนิดๆ แลกกับความสุขในการขับรถที่ดีกว่าชัดเจน

คุ้มมั้ย ถ้าถามทางเศรษฐศาสตร์ ตอบได้เลยว่าไม่คุ้ม รถเดิมยังใช้ได้อีกนาน

ถ้าถามทางใจ คุ้มครับ ชอบมาก มีความสุขที่ใช้ ได้เลือก

ถ้าถามเรื่องรวมๆ ก็บอกว่า ถ้าเรื่องเงินไม่เดือดร้อนมากนัก ซื้อได้

แต่ถ้ารู้สึกว่าตึงๆ ก็รอหน่อย เก็บเงินดาวน์ไปเรื่อยๆ ถึงจังหวะ โปรดีๆ ค่อยซื่้อก็ไม่สาย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 14:30:30 »
อย่าเพิ่งรีบร้อนซื้อเลยครับ
รถคันปัจจุบันผมว่ายังใช้ได้สบายๆอีก 2 ปีเป็นอย่างน้อย และเท่าที่ผมทราบราคารับซื้อมือสองก็ไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ
ยิ่งตอนนี้เพิ่งผ่อนหมด คุณจะมีความสุขที่มีเงินเหลือจากปกติที่ต้องผ่อนรถทุกเดือนๆ
แบ่งไปเก็บเพิ่มและนำบางส่วนมาใช้เติมเต็มความสุข เช่น กินเที่ยวช้อบ
พอครบ 2 ปี น่าจะมีเงินดาวน์เยอะพอสมควรเลยครับ
แชร์จากประสบการณ์ที่ผ่านมานะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:23:49 »
ผมว่ารออีก 2 ปีค่อยมาดูใหม่ครับ ... ใช้ชีวิตช่วงที่ไม่ต้องมีภาระผ่อนรถไปให้สบายใจก่อนดีกว่า